Quy tập mộ liệt sỹ ở Đak Lak

khanhtoanlvt

Xe tải
Vào giai đoạn 1968-1972 Quân đoàn 3, chiến đấu ở vùng Tây Nguyên. Có lẽ khi tham chiến ta đã để lại một bộ phận chặn đánh địch chi viện từ Buôn Mê Thuột cho Gia Lai và ngược lại, trận địa được chọn là vùng giáp ranh hai tỉnh. Theo em đây là vị trí lý tưởng cho mùa mưa vì con suối ranh giới hai tỉnh mùa mưa tại thời điểm đó nước rất lớn, không dễ băng qua mà chỉ có thể đi qua cầu mà nhân dân gọi là cầu 110 (cách thành phố BMT 110 km) cái cầu này có nhiều bác đã đi qua khi tới BMT.
Em không rõ chiến dịch này kéo dài bao lâu, hiệu quả thế nào, cụ nào biết xin thông tin thêm. Tuy nhiên tổn thất của ta thì rất lớn, khoảng 200 liệt sỹ đã hi sinh ở đây. Em thật lấy làm lạ là đất nước thống nhất gần 40 năm rồi vậy mà số lượng liệt sỹ lớn như vậy đến bây giờ mới phát hiện ra. Nhưng thôi, đó là chuyện của các nhà chính sách, mà âu cũng là do hoàn cảnh lịch sử để lại phải không các bác.
Năm ngoái Công đoàn ngân hàng chính sách ( bố tổng giám đốc hi sinh ở đây) kết hợp với UBND tỉnh Đak Lak và các đoàn thể tổ chức quy tập các liệt sỹ ở đây, các bác có thể tra cứu thông tin từ trang của NHCS hoặc vào gúc gồ gõ tìm mộ liệt sỹ ở eah’leo sẽ có, em chẳng dám nói nhiều ở đây vì sợ loãng.
Đầu năm nay ngày 6, 7, 8 tháng 3 lại tiếp tục tổ chức một đợt quy tập nữa với quy mô rất lớn. Ngày đầu em không đi được, ngày 7/3 em mới đi xem và đưa một số hình ảnh lên phục vụ các bác. Do em không thuộc ban tổ chức, máy ảnh kém, người đông, vừa chạy vừa chụp nên chất lượng kém, các bác thông cảm. Em chia sẻ trên cả OF và OX không biết có phạm quy không.
Chiến trường xưa

Ngày xưa nơi đây rừng già cây lớn, mùa mưa cây cối um tùm mùa khô lá rụng thành thảm vàng rực rỡ, nhưng giờ chỉ có thế, kể ra thành tích phá rừng của ta cũng đáng nể các cụ nhỉ.

khanhtoanlvt

Xe tải
Bắt đầu đến khu vực trung tâm

nơilàm lễ cũng là nơi tập trung hài cốt các liệt sỹ tìm được

khu vực dành cho lực lượng phục vụ

Khu vực hậu cần

Bây giờ là khỏng 14 giờ, dân chúng đã dến rất đông

danang194

Xe tăng
mời cụ tiếp tục ah

TL_Vietnam

Xe lăn
Chủ đề rất lạ - Kụ pót thêm đi nhà cháu đang hóng đây - Kính kụ 1 ly nhá (b)(b)(b)

khanhtoanlvt

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã động viên em, giờ em xin tiếp
Đội quy tập rất đông, bao gồm nhân viên NHCS trên cả nước, các lực lượng vũ trang tại Đak lak Ngày 6/ 3 đã khai quật được 3 vị trí liệt sỹ nằm quy tập được 21 người
Nơi tập kết hài cốt của các anh

21 anh đang nằm đây

Một góc cánh rừng nơi các anh ngã xuống

Khu vực rất nhiều liệt sỹ đang nằm lại

CỬU VĂN LONG

Xe container
200 liệt sĩ hy sinh ở nơi này là quá lớn rồi, ko biết các cụ có phải nhờ mấy bác ở Trung tâm tiềm năng số 1 Đông Tác hay chị Hằng vào cuộc giúp đỡ tìm thấy ko ? hay các cụ tìm kiểu gì ạ ?

khanhtoanlvt

Xe tải
200 liệt sĩ hy sinh ở nơi này là quá lớn rồi, ko biết các cụ có phải nhờ mấy bác ở Trung tâm tiềm năng số 1 Đông Tác hay chị Hằng vào cuộc giúp đỡ tìm thấy ko ? hay các cụ tìm kiểu gì ạ ?
Có một nhà ngoại cảm do Tổng giám đốc NHCS mời em không rõ tên nhưng nghe gọi là "Cậu" Nhà NC này rất siêu theo cảm nhận của em, mà em nói trước với các cụ, mợ là em xưa đến nay rất ghét chuyện ma quỷ, thần thánh đới .

khanhtoanlvt

Xe tải
đến 13 giờ buổi lễ gọi vong mới bắt đầu, em tranh thủ đi xung quanh một vòng
Xe của quan chức và nhân dân

em không tính xe máy vì không đếm hết.
một vài cái lán nhỏ được dựng lên bán một số hàng thiết yếu cho bà con. nhưng giá cả thì thôi rồi 1 gói ngựa trắng 40 k ^:)^, nhưng chẳng sao cần lắm mới mua

Xung quanh ngôi nhà mới xây để làm đại bản doanh có rất nhiều vị trí các liệt sỹ nằm lại nhưng chưa được phép cất bốc được đánh dấu bằng nhang, lá cây ..

Một vị trí được cất bốc từ năm ngoái

Đây là ruộng của đồng bào, mùa khô nó như này nhưng mùa mưa thì ngập nước, chưa có liệt sỹ nào được tìm thấy ở đây

Một vị trí được đánh dấu ngay trên bờ ruộng sát ngay với vị trí được cất bốc trước đây

Chỉnh sửa cuối:

nhq73

Xe tải
Rất có ý nghĩa. Tiếp đi cụ. Mời cụ 1 ly

khanhtoanlvt

Xe tải
Khu rừng rậm ngày xưa các anh tập kết để chặn địch giờ chỉ là thế này

Đúng 15 giờ buổi lễ gọi vong bắt đầu
công tác chuẩn bị

lead2banh

Xe tải
Em lót dép hóng ảnh của cụ. Em đã vào Tây Nguyên nhiều lần thấy về cơ bản nước ta đã phá hết rừng cụ chủ ạ

pkhcsht

Xe điện
Kính viếng và tri ơn các anh. Em cũng là lính qđ 3 nhưng thời hậu sinh năm 78-79 chiên trường Kam pu chia.

tran_thuat_lai

Xe lăn
chủ đề hay quá ...chờ tin cụ ạ

khanhtoanlvt

Xe tải
Em kể tóm tắt sơ bộ buổi lễ như vầy: Khi tiến hành lễ, một nhóm được cử làm " chiến sỹ tình nguyện để vong linh các LS nhập vào. Ông "cậu" dẫn vào khu điện thờ, khấn gì đó( em không được vào ) sau ông nói lớn qua loa phóng thanh đại khái là chúng tôi là những người như này , đến đây mong muốn được tìm kiếm quy tập các anh hùng liệt sỹ đã hi sinh vì tổ quốc, nếu các anh cho phép thì xin nhập vào một hoặc một số người ở đây để chỉ dẫn cho chúng tôi nơi các anh yên nghỉ , sau một thời khắc yên lặng, ông ấy hướng dẫn đoàn người hướng đi và mỗi người cầm một bó nhang đi theo hướng đã chỉ dẫn, khi vong linh nhập vào ai đó lập tức có đội hộ tống dìu đi theo sự điều khiển của "vong" đến vị trí có LS vong khuỵu xuống mấy lần. Ngay lập tức cờ tổ quốc được cắm vào làm dấu cám xong "vong lại đi tếp ,cứ như thế dược khoảng 2,3 vị trí thì có lẽ là kiệt sức không thể đi tiếp hay vì gì nữa, em không biết " vong được dìu vào chỗ mát nghỉ ngơi và xe đến đón về khu trung tâm để trả lời một số câu hỏi. sau đó ông :cậu" đến xác định vị trí cần đào ( khoảng 4m2 ngay chỗ cắm cờ rồi đội xung kích sẽ tiến hành khai quật theo HD của "cậu". Hôm em đi có 3 vị trí được đánh dấu với 16 bộ hài cốt LS và chính xác 100%
châm nhang để thắp cho các anh

đội "chiến sỹ tình nguyện" . em tạm gọi là như thế, Chủ yếu là nữ Cán bộ nhân viên ngân hàng CS

bà con đến xem rất đông, em lại không chuyên nên khó tác nghiệp

Sau khi thắp nhang xong "Cậu" nói : hôm nay được phép tìm kiếm phía Tây Nam đường 14 cách đường trong phạm vi 500 m. Vậy là đội quân mỗi người chắp tay trước ngực cầm một nén nhang đi theo hướng đã chỉ
Em chỉ chộp được một người

khanhtoanlvt

Xe tải
Mỗi người tình nguyện để vong linh các anh nhập vào đều có 2,3 người khỏe mạnh đi bên cạnh để khi người đó được nhập vong, nhanh tay dìu và nương theo hướng vong linh dẫn đi bởi lúc đó người được "vong" nhập gần như mất hết ý thức.
Em kể các cụ nghe chuyện này : người khi đã nhập thì đi và chạy không kể cây cối, gai góc, người đi kèm rất vất vả. Có vong linh của một chiến sỹ dẫn đường là người dân tộc tại chỗ, nhập vào một anh thanh niên người kinh, nói toàn tiếng đồng bào, không ai hiểu cả phải đi nhờ một người dân tộc ở đây phiên dịch lại, kể ra cũng ly kỳ các cụ nhỉ, còn tin hay không là tùy cảm nhận của mỗi người
Vong bắt đầu nhập

các cụ để ý cái cô mặc áo khoác màu tối có 2 thanh niên áo xanh dìu hai bên đấy
Đã mất ý thức

các cụ thông cảm cho chất lượng hình vì em cũng cố tranh thủ chạy theo để ghi lại(néu không phải là BTC thì không được phép lại gần) và em không biết chỉnh sửa hình.

khongthuphi

Xe điện
Một việc làm có ý nghĩa lớn lao, cảm ơn cụ chủ!

khanhtoanlvt

Xe tải
Những người trong BTC và một bộ phận nhân dân đi theo "vong" . em gọi vậy không phải là bất kính đâu các cụ ạ, vì em thấy "Cậu" và mọi người đều gọi như thế cả

"Vong dẫn mọi người đi lòng vòng khá xa. Thật ra thì vị trí các anh nằm hôm nay chỉ cách đường khoảng 200m

một số bà con không theo kịp( có cả em)

Đã đến vị trí đầu tiên

Đại khái là thế này các cụ ạ. Khi tới một vị trí các anh nằm thì "vong" khuỵu hẳn xuống và có một số động tác tương tự như quỳ lạy vậy . Khi đó quốc kỳ sẽ được cắm đúng ngay chỗ đó để làm dấu, rồi lạitiếp tục đi
Cờ đã được cắm

Vị trí thứ hai
Lá cờ phía tay phải là vị trí thứ nhất nha các cụ lá cờ phía tây trái là vị trí thứ hai còn lá cờ ở giữa chưa được cắm để chờ vị trí thứ ba

Vị trí thứ ba

Đến đây "vong không đi nữa , được dìu vào chỗ mát nghỉ chờ xe xuống đón về trung tâm và có cuộc phỏng vấn nhỏ.
Có một điều lạ nha các cụ! lần trước đã quy tập được 31 bộ hài cốt. Lần này đến ngày em xem thì tìm thấy 37 bộ rất nhiều vị trí ở trong vùng trồng cao su nhưng chưa có một hố khoan trồng cây nào trúng vào chỗ các anh nằm cả có khu vực bốn cây xung quang còn các anh ở giữa.
Giờ em có tý việc xin phép các cụ, lát nữa em về tiếp tục phần phỏng vấn và tiến hành thr tục quy tập