[CCCĐ] Quy Nhơn - ngày trở lại cùng vợ hai

kien.humg

Xe buýt
Ở đất võ Bình Định ngoài hải sản thì e thấy có món rau luộc chấm với mắm cua và món mắm ruột cá là những món dân dã nhg ăn vào là nhớ mãi

GoldenPig

Xe tăng
Em nể cụ chủ quá!, em thì chưa lái đêm bao giờ? đường xá buổi đêm có dễ đi ko cụ chủ ?
Cá nhân em thấy lái đêm dễ hơn lái ngày vì không có xe máy. Kinh nghiệm lái đêm là buổi chiều nghỉ hoặc nếu có thể thì ngủ một chút, đêm lái thì có cafe hoặc trà đặc. Và quan trọng là có người cùng thức nói chuyện thủ thỉ với mình cả đêm..

GoldenPig

Xe tăng
Ở đất võ Bình Định ngoài hải sản thì e thấy có món rau luộc chấm với mắm cua và món mắm ruột cá là những món dân dã nhg ăn vào là nhớ mãi
Cái này em lại chưa được thưởng thức cụ ạ

Tdthang1234

Xe buýt
5/7 này e cũng đi như cụ đây. Dự định đi lúc 5g sáng e tính chạy thẳng Đà Nẵng rồi mới dừng. E tính đi ql1 nhg thấy nh cụ nói đường hcm đi cg đc mà đẹp nên cg băn khoăn quá. Cụ nào rành tư véo e phát ợ. E đi escape 2010 ạ

remlun

Xe tải
Nhà em cuối tháng 7 cũng đi quy nhơn, vé BMW thì bởi rồi còn khách sạn thì chưa đặt. Cụ nào có kinh nghiệm chỉ e với

Bahama Mama

[Tịch thu bằng lái]
  • Nói về ăn uống thì phải đi sâu sát với người dân bản địa. Họ ăn nhậu ở đâu thì mình vào đó, những quán nổi tiếng về quảng bá chưa chắc ngon, bổ rẻ. Di lịch Quy Nhơn thì nên tập trung vào ăn. Nhất là hải sản, nơi đây là thủ phủ tôm hùng cả nước, nơi khác đều phải mua con giống từ đây. Đây cũng là nơi tập trung đội tàu đánh bắt hùng hậu nhất nước. Với hải sản tươi thì chỉ cần hấp là ngon rồi, đừng chế biến cầu kì làm mất vị tự nhiên, sau này có ăn chỗ khác là biết ngay đó có phải là hải sản tươi sống hay ko. Có nhiều món rất bình dân nhưng ăn là nhớ ví dụ : cháo mực......chỉ cần mực tươi thì ai nấu cũng ngon cả, hoặc làm cái lẩu mực cộng với trời lạnh lạnh.......là mình thấy có cả thế giới trong tay.
  • Chưa thấy bác nào lên tàu đi câu cá, câu mực, câu tôm.......ban đêm.
Bữa rồi e cũng vay mượn được ít làm chuyến QNh, tối ra đầm Thị nại coi câu tôm mà rợn hết người cụ ạ, dưới ánh trăng mờ ảo cứ thấy loang loáng bóng người la hét trên mặt đầm, cứ như oan hồn trận chiến Thị nại vây thành Quy nhơn năm xưa của Chúa Nguyễn bỗng đâu hiện về
Đêm ấy về đến khách sạn mà không dám tắt đèn, thức suốt đêm đợi trời sáng là em đi Tuy Hòa luôn.

Tdthang1234

Xe buýt
Bữa rồi e cũng vay mượn được ít làm chuyến QNh, tối ra đầm Thị nại coi câu tôm mà rợn hết người cụ ạ dưới ánh trăng mờ ảo cứ thấy loang loáng bóng người la hét trên mặt đầm, cứ như oan hồn trận chiến Thị nại vây thành Quy nhơn năm xưa của Chúa Nguyễn bỗng đâu hiện về
Đêm ấy về đến khách sạn mà không dám tắt đèn, thức suốt đêm đợi trời sáng là em đi Tuy Hòa luôn.
Cụ có mấu quá ko. Trc e vào ngồi chồm hỗm ở đó mãi chả thấy j ngoài đc mớ hải sản ăn phù cả mỏ

kazumax01

Xe đạp
Chuyến đi của nhà cụ thú vị quá

VBA

Xe buýt
Em vào ngắm ảnh ké cụ chủ

tom_jerry

Xe tải
Tết năm ngoái em đã từng đi Quy Nhơn bằng mái bai, ở Hoàng Anh Gia Lai. Ấn tượng chả có gì nhiều: biển không tắm được, mấy khu du lịch thì đông đúc...đi chẳng qua là kiếm chỗ chơi Tết. Vì không thích thú gì nên em không có ý định quay lại Quy Nhơn.

Tầm tháng 4 năm nay, Gấu bẩu "Bọn trẻ nghỉ hè cái là mình đi chơi nhé"...okie, nhưng vấn đề là đi đâu. "Quy Nhơn"...nghe Gấu nói em đã chán nửa con người, bẩu...cái xứ đó có gì hay mà lại đi. Nhưng Gấu bẩu lần này mình lái xe vào nhé....oh...vụ này mới đấy... Thường nhà em chỉ lái đến Đà Nẵng thôi, chưa bao giờ đi xa hơn. Em cũng hơi lăn tăn, hỏi Gấu liệu có đi xa được thế không vì em biết bọn em không thể nghỉ làm quá 1 tuần. Gấu gật đầu chắc nịnh nên em cũng yên tâm. Thôi kệ, trăm sự tại vợ b-)

31/5 bọn trẻ được nghỉ hè. Gấu dặn chiều nghỉ làm ngủ tí cho khoẻ tối còn lái xe. Em về mà hồi hộp hay háo hức thế quái nào chả ngủ được tí nào. Thôi kệ...7h tối cả nhà em lên đường.

Theo kế hoạch Gấu đề ra thì khoảng 8h sáng nhà em sẽ đến Huế. Chả hiểu lâu không đi xa hay tại đường tốt hoặc mải nói chuyện mà 6h sáng em đã chào bình minh ở Huế. Nhà em đến sớm đến mức mà quầy lễ tân của Khách sạn còn chả có ai, chắc các bạn làm đêm tranh thủ ngủ. Chỉ là điểm dừng chân nhưng Gấu chọn khách sạn khá đẹp - Indochine Palace.

Việc đầu tiên đến là em làm vài vòng bơi cho nó tỉnh táo. Bể không sâu nhưng được cái nước mát

Nhìn toàn cảnh bể bơi

Ở xứ nóng nên hoa hoét cũng tươi tắn hơn thì phải

Chỉ là khách sạn thôi nhưng có khá nhiều màu xanh

Bạn lớn nhà em rất thích chơi máy bay điều khiển ở đây
Phê quá bác GoldenPig nhỉ, 3 năm nay Tết năm nào nhà em cũng tự lái Hà Nội - Hôi An nhưng chưa có chuyến nào đi vào mùa hè vì em sợ nóng quá (em chỉ chạy được ban ngày do cận thi:)), chạy đêm đeo kích hay bị lóa). Nhưng review của Bác làm em lại ngứa ngáy và thêm tinh thần để làm chuyến vào mùa hè tới. Em đúc kết rồi, nói chung đi chơi bất kỳ đâu mà tự lái thì vẫn phê hơn rất nhiều so với đi phương tiện khác.
Chúc Bác có chuyến đi vui vẻ và nhớ report để mọi người có thêm thông tin bổ ích:)).

GoldenPig

Xe tăng
5/7 này e cũng đi như cụ đây. Dự định đi lúc 5g sáng e tính chạy thẳng Đà Nẵng rồi mới dừng. E tính đi ql1 nhg thấy nh cụ nói đường hcm đi cg đc mà đẹp nên cg băn khoăn quá. Cụ nào rành tư véo e phát ợ. E đi escape 2010 ạ
Chạy ban ngày mà chạy thẳng Đà Nẵng là hơi oải...ban ngày đi đoạn Nghệ An, Hà Tĩnh ớn lắm cụ ạ...xe máy phi ầm ầm. Đi đêm em mới đi được ở tốc độ tối đa 80-90 chứ ban ngày chắc không quá 50-60 đâu ạ. Nếu cụ đi ban ngày thì nên ngắt làm 2 chặng.

GoldenPig

Xe tăng
Nhà em cuối tháng 7 cũng đi quy nhơn, vé BMW thì bởi rồi còn khách sạn thì chưa đặt. Cụ nào có kinh nghiệm chỉ e với
Nếu cụ chưa đi Quy Nhơn thì nên ở 2 đêm ở thành phố, còn 2 đêm về FLC cũng ổn cụ ạ