Quy hoạch Hà Nội (xem trên nền Google map)

ckvnvtbd

Xe buýt
Hay quá. Kính cụ 1 lu
Mấy bản quy hoạch này có kuj úp trên mạng rồi, tuy nhiên nó là bản ảnh hoặc là dwg, hơi khó xem cho các kuj không phải dân kỹ thuật.

E up mấy bản này lên đồng bộ với Googlemap cho dễ hình dung hơn. Dùng bản đồ Google map làm nền hiện trạng luôn, mọi cái gmap nó cập nhật mình dùng luôn cho tiện. Bnar Hà nội 1/25000 trùm cả Hà Nội mở rộng, lúc nào ranh thì up tiếp.

Bản đồ dạng online nên các ku click vào linh để xem; không phải download về; nếu muốn down về thì phía cuối e có link down

Quy hoạch Hà Nội (Toàn Hà Nội 1/10000)
http://bit.ly/qhhanoi

Mạng lưới Đường sắt đô thị - MRT
http://bit.ly/metrohn

Quy hoạch Hà Nội (Quận Long Biên 1/2000)
http://bit.ly/qhlongbien

Quy hoạch Hà Nội (Quận Hoàng Mai 1/2000)
http://bit.ly/qhhoangmai

Một số kuj hỏi xin file download
file dwg đây ạ:
https://mega.nz/#F!ydlUGJia!gyKvWueSEheLVMF7_UkcWA

Dữ liệu sưu tầm nên e chỉ có thế thôi ạ; e không phải người làm quy hoạch nên không có đủ dữ liệu của toàn Hà Nội. Tuy nhiên cái QH 1/10000 cũng phủ hết cả Hà Nội rồi đấy ạ

bansao1

Đi bộ
cảm ơn cụ chủ topic đã chia sẻ

farmer.nb

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ. Nhờ cụ giải ngố cho anh em đường xanh đỏ tím vàng là gì nhé (phân loại đường phải không cụ?)

Tài mới

Xe tăng
Em xem nhưng không hiểu gì cả.

0914014354

Xe điện
Cụ củ ơi chỉ xem online đc thôi hả cụ ?!
Mỗi lần xem lại bật map lên xem ạ ?!

0914014354

Xe điện
[QUOTE"hongphat_edu, post: 31933810, member: 42884"]cụ ơi. mầu tím, mầu vàng, mầu xanh trên bản đồ đường nghĩa là gì ạ[/QUOTE]

Mỗi màu tương ứng với 1 loại đất
Thậm chí cùng màu hoặc gần giống màu thì có thể khác cái hình bên trong ô khoanh màu , kiểu dạng như +++ khác với === dù cùng màu
Đây là mấy bản quy hoạch sử dụng đất (sdd)
Mỗi 1 loại màu sắc hoặc kí hiệu tương ứng 1 loại đất với mục đích sd trong thời hạn nhất định hoặc vĩnh viễn
Phải có list kí hiệu thì mới phân biệt nổi màu gì là đất gì
Tuy nhiên các cụ có thể đoán được 1 phần , kiểu như sát đường lớn hay ngã 3 ngã 4 ( đắc địa) dễ là đất thương mại , hoặc hỗn hợp (ở cc và thương mại)
Đường đứt đoạn là đường chưa triển khai hoặc sắp triển khai (vd đường đứt đoạn màu vàng chạy từ khoảng Cầu Giấy xuống Ngã Tư Sở rồi cắt qua Khương Trung Định Công nối vào phía Giải Phóng là vành đai 2,5 triển khai mới được có 1 đoạn gần Giải Phóng ...)
Vành đai 1 mới tới chỗ đs trên cao ở Hoàng Cầu nhưng kéo dài 2 vạch liền tới sát đền Voi Phục là kv về sau sẽ mở đường tới sát viện Nhi và viện Sản HN ...
Là cháu cứ lần mò những chỗ quen trước rồi sẽ dần hình dung ra ngay , chủ yếu quan tâm thì phải có bảng chú thích , đất nào nghĩa trang , đất nào nông nghiệp , đất nào chung cư hay biệt thự , di dân , công nghiệp , hay hạ tầng điện trường trạm cấp thoát nước của kv đó ...

zoro1970

Xe container
Nhà cháu cạnh Royal thấy quy hoạch có mấy cái đường xung quanh nhưng đợi hơn chục niên rồi chưa thấy động tĩnh rì ...

dth_hn

Xe hơi
Cụ dth_hn có công thức hay phần mềm chuyển hệ tọa độ từ VN2000 sang tọa độ của Google thì cho em với. Em có chút công việc cần cái công thức này.
Nhờ máy ae bên đo đạc chuyển hộ thôi. Bạn vào diễn đàn cảu dân đo đạc ấy, nhiều phần mềm lắm, công thức thì theo thông tư hướng dẫn của Bộ Tài nguyên với đầy đủ tham số. Nhưng chưa hiểu ý bạn là chuyển tọa độ như thế nào:
- Chuyển một đống số tọa độ vn2000 sang gg (utm)
- Chuyển một file vector (dwg, dng,... ) vn2000 sang gg
- Chuyển trên máy định vị.
- ...
Tuy nhiên khó nhất là các bản vẽ đôi khi không đồng nhất về hệ tọa độ. Cái này thấy ae hay goi là dùng hệ tọa độ phòng (phòng làm việc của bạn ấy) nên chẳng biết đâu mà lần, các tham số chuyển đổi sẽ rất khác, ngồi mò cho khớp lâu lắm
nếu chuyển tọa độ bằng excel thì có file này:
https://mega.nz/#F!bEdAUI4B!jF1HRqwm_5PBr4OjdjuIHg

dth_hn

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ. Nhờ cụ giải ngố cho anh em đường xanh đỏ tím vàng là gì nhé (phân loại đường phải không cụ?)
Xanh đỏ tím vàng các cụ chỉ cần nhớ đường mầu đỏ thôi. Vì đường đỏ là chỉ giới phần giới hạn giữa đất sở hưu để xây dựng công trình với hạ tầng đường giao thông đô thị (bao gồm lòng đường + vỉa hè). Gọi là chỉ giới đường đỏ

dth_hn

Xe hơi
Mà thông tin quy hoạch này mang tính định hướng thôi, các kuj biết đấy quản lý của mình thay đổi liên tục. Tuy nhiên khu dân cư ổn định thì theo e nó sẽ tương đối ổn định. Lý do họ sẽ dùng chỉ giới đường đỏ để cấp phép cho khu đấy; thế nên sau này có điều chỉnh quy hoạch thì họ sẽ dựa trên cái chỉ giới đã cấp để phát triển, ít khi họ bỏ chỉ giới đã cấp đi lắm. Kuj nào xem bản dwg sẽ thấy tất cả các chỉ giới cũ đã cấp đều được cập nhật vào bản quy hoạch để cân chỉnh sao cho không bị thay đổi đấy.

Nền bản đạc của google nó là dạng đồ họa theo kiểu 3d (các ku zoom bé lại sẽ thấy nhà có cả bóng đổ khối 3d) nên nó sẽ lệch một ít. Tuy nhiên những thông tin này dùng để định hướng và đưa ra một nghi ngờ cho khu nhà hay đất của mình thì ok. Hay là xem bao quát tổng thể một khu vực xem quy hoạch đường xá tương lai thế nào. Đôi khi những cái này nếu chỉ xem trên bản ảnh jpg bình thường thì rất khó so sánh, nên việc đặt nó trên nền ggoogle map là rất trực quan để so sánh. VD như bản đồ các tuyến đường sắt đô thị Hà nội chẳng hạn, rỗ ràng có hẳn vị trí tuyến đường + vị trí tương đối của các nhà ga đường sắt e thấy rất hữu ích.

lucdaugiang

Xe buýt
Nhờ máy ae bên đo đạc chuyển hộ thôi. Bạn vào diễn đàn cảu dân đo đạc ấy, nhiều phần mềm lắm, công thức thì theo thông tư hướng dẫn của Bộ Tài nguyên với đầy đủ tham số. Nhưng chưa hiểu ý bạn là chuyển tọa độ như thế nào:
- Chuyển một đống số tọa độ vn2000 sang gg (utm)
- Chuyển một file vector (dwg, dng,... ) vn2000 sang gg
- Chuyển trên máy định vị.
- ...
Tuy nhiên khó nhất là các bản vẽ đôi khi không đồng nhất về hệ tọa độ. Cái này thấy ae hay goi là dùng hệ tọa độ phòng (phòng làm việc của bạn ấy) nên chẳng biết đâu mà lần, các tham số chuyển đổi sẽ rất khác, ngồi mò cho khớp lâu lắm
nếu chuyển tọa độ bằng excel thì có file này:
https://mega.nz/#F!bEdAUI4B!jF1HRqwm_5PBr4OjdjuIHg
Vâng, Em cần chuyển một số điểm tòa độ VN2000 sang gg.

taquangluong190

Đi bộ
Mặc dù xem không hiểu jk, không biết nó là quy hoạch đến năm nào, nhưng cảm ơn chủ thớt đã chia sẻ ;)

Hamster07

Đi bộ
Cụ chủ thớt ơi, cho em xin thông tin quy hoạch chi tiết quận long biên với ạ, em click file bác gửi chỉ thấy ô mầu, không có thông tin diễn giải gì cả ak. Thank Cụ ^^

dth_hn

Xe hơi
Cụ chủ thớt ơi, cho em xin thông tin quy hoạch chi tiết quận long biên với ạ, em click file bác gửi chỉ thấy ô mầu, không có thông tin diễn giải gì cả ak. Thank Cụ ^^
Nếu bác là dân kỹ thuật thì có thể load bản dwg về xem cho rõ. Trên web chủ yếu để cho các bác quan tâm chỉ giới đường đỏ thôi. Mà cái này xem lấy định hướng là chính chứ lấy thông số chi tiết để dẫn giải cho việc nào đố thì nên tìm đến cơ quan nhà nước nó có cơ sở

doanphucgt

Xe điện
Em cảm ơn cụ nhiều, oánh dấu lúc nào rảnh ngâm cứu

dth_hn

Xe hơi
Mấy bản quy hoạch này là định hướng 2030-2050; Tuy nhiên bản vẽ cơ khoảng 2012 nên chưa cập nhật thêm các bản quy hoạch điều chỉnh của 38 phân khu