Quy định về xe bán tải - Các bác giúp đỡ

MINHKD

Xe điện
Em đọc trên mạng thấy nhiều bác nói đi Ranger, D max vào làn xe con cũng bị phạt. Thứ 6 tuần trước em di con Starex 800 kg, 6 chỗ qua cầu Thăng Long thì bị mấy bác thanh tra GTCC doạ phạt vì không cho xe từ 500kg đi qua (những ngày trước em vẫn đi suốt mà không ai hỏi cả). Cùng bị bắt với em là 1 bác giống hệt xe em. Em bật lại thanh tra nên không mất tiền và được đi tiếp, bác kia xin xỏ nên mất tiền và phải vòng lại. Đăng ký xe của em ghi là TẢI VAN, 6 chỗ, tải trọng 800kg. Tải van và pick up ở mình hay gọi chung là bán tải nhưng xe bán tải thì được định nghĩa như thế nào, nó được đối xử như xe con hay xe tải, ở đâu quy định ạ. Mong các bác soi sáng cho em với.

daihatsuvn

Xe điện
Đây cụ ơi :

Căn cứ Thông tư 01/2002/TT- BCA của Bộ Công an về đăng ký xe cơ giới. Theođó đăng ký, cấp biển số xe bán tải đã thể hiện rõ : Là loại ôtô hạng nhỏ được thiết kế sản xuất vừa chở khách, vừachở hàng (lưỡng tính) thường có 4 ghế cho khách và một thùng xe chở được khoảng 500 kg hàng.

Được phép vừa chở khách vừa chở hàng trong một chuyến xe; không được phép chở quá số người quy định đã ghi trong giấy đăng ký xe (dù xe không có hàng) hoặc ngược lại khi xe không chở người cũng không được chở quá số trọng tải hàng quy định. Nếu lái xe thực hiện không đúng quy địnhtrên là vi phạmgiao thông đường bộ và bị xử lý phạt theo chế tài tại Điều 9 Nghị định 15/2003/NĐ-CP của Chính phủ.

Căn cứ thiết kế sản xuất loại xe này không hoàn toàn là xe chở khách (không phải thuộc họ xe khách) cũng không hoàn toàn là xe chở hàng (không phải xe tải) và chỉ là ôtô hạng nhỏ, nên căncứ LuậtGiao thông đường bộ – 2002, xe bán tải khi tham giagiao thông không phải chấp hành biển báo “cấm xe tải” và biển “cấm xe k hách”.

MINHKD

Xe điện

daihatsuvn

Xe điện
Nó căn cứ vào cái NĐ ấy để đăng ký và áp dụng cho luôn cả dòng bán tải . Cụ có thể cãi nhau với xxx đc rồi đới :21: . Nói chung chuối lắm :77:

MINHKD

Xe điện
Có bác nào đi dòng PICKUP cho em biết trong đăng ký có ghi là bán tải không? Con Starex của em trong đăng ký ghi rõ là tải Van.
ôi luật VN, em đọc hết cả thông tư nghị định mà không thấy có một dòng nào nói đến bán tải. Từ trước đến giờ không biết luật nên bật các bác ấy về giờ giấc, tải trọng cứ như thật, bây giờ đọc luật rồi lại càng không biết xe mình thuộc dạng gì, ** dám ra đường nữa:102:

harrynh

Xe container
hì hì, chuối nhỉ. Bao giờ luật pháp công nhận hôn nhân đồng tính thì xe bác chạy tha hồ.

tien2010

Xe đạp
Thế sao các bác CSGT, TTGT đi xe bán tải cứ nghênh ngang đi vào đường phố? trên xe cũng chẳng có biển hiệu gì thể hiện là được ưu tiên cả

buloonggi

Xe điện
Thế sao các bác CSGT, TTGT đi xe bán tải cứ nghênh ngang đi vào đường phố? trên xe cũng chẳng có biển hiệu gì thể hiện là được ưu tiên cả
Đấy là xe công vụ/xe chuyên dụng bác ạ... chả áp luật được... nóa kóa quyền iêu tiên :P

tien2010

Xe đạp
Đấy là xe công vụ/xe chuyên dụng bác ạ... chả áp luật được... nóa kóa quyền iêu tiên :P
Tôi đã dùng xe ford ranger từ 2006 tới nay, đỗ ở phố cổ chưa ai hỏi han gì cả. Nhưng cũng sắp đổi em triton mới, ko biết như thế nào...

hoang204

Xe buýt
thế Matiz Van có đi đc vào các phố cấm xe tải và xe khách ko các bác nhể???:^)

BVH0509

Xe tải
thế Matiz Van có đi đc vào các phố cấm xe tải và xe khách ko các bác nhể???:^)
bác chả đọc kỹ bài đã có gì cả.:P Nó thuộc xe "lưỡng tính", không phải xe khách cũng không phải xe tải... nên khi tham gia giao thông không phải chấp hành biển báo "cấm xe tải", "cấm xe khách".

TOMBM

Xe buýt
4.22 Xe cơ giới là chỉ các loại xe ôtô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ôtô, máy kéo; xe môtô hai bánh; xe môtô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự;

4.23 Ôtô con là chỉ ôtô chở người không quá 9 chỗ ngồi kể cả lái xe, hoặc ôtô chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn. Ôtô con bao gồm cả các loại có kết cấu như môtô ba bánh nhưng khối lượng bản thân lớn hơn 400kg trở lên và trọng tải không quá 1,5tấn;

4.24 Ôtô tải là chỉ ôtô chở hàng hoặc thiết bị chuyên dùng có trọng tải từ 1,5tấn trở lên;

4.25 Ôtô khách là chỉ ôtô chở người với số chỗ ngồi lớn hơn 9, ôtô khách bao gồm cả xe buýt. Xe buýt là ôtô khách có số chỗ ngồi ít hơn số chỗ đứng;

Chiếu theo cái nào thì bán tải cũng là xe con, tuân theo luật xe con. Cái biển C, tên Pickup chỉ để tính về mặt tài chính (thuế, phí,..) không phải để tuân theo luật đường bộ.