[Funland] Quỹ đen - Nỗi ám ảnh một đời đàn ông Việt

Diep1979

Xe container
Nhà cháu cũng có ít tiền riêng, mục đích anh em bạn bè gặp nhau hoặc chi phí phát sinh cho chính vk con mình. Gấu nhà cháu thì ít khi vào OF nên cháu công khai luôn là tiền nhà cháu cất xe 4 bánh, 2 bánh ở nơi mà gấu nhà chả bao giờ sờ đến.

Ví dụ: Để tiền vào cái túi bóng phẳng, cho xuống sàn để chân xe máy, bắt 4 con ốc vào là chặt xuống không rơi ra được. Cho cái tô vít nhỏ vào cốp, gấu thắc mắc thì bảo để dự phòng thay bugi. Còn ê tô cất dưới thảm sau của cốp, gầm ghế lái.... :))

Nhà cháu cất vậy bao năm nay mà vẫn an toàn, đi rửa xe mà chả ai để ý. Chỉ lúc nào đi thay acquy hoặc sửa chữa nhỏ thì nhà cháu phải lấy ra cầm theo người thôi ;))

TN1805

Xe điện
Cảm ơn cụ chia sẻ về 1 case rất đáng học hỏi.

Như vậy, theo em hiểu thì cần thống nhất với vợ về Khái niệm, Tiêu chuẩn:
1. Thế nào là Công khai?
2. Thế nào là Minh bạch?

Ví dụ em là cụ, em có 1 khoản riêng, khoản này bao nhiêu, biến động thế nào, dùng vào việc gì là cụ toàn quyền và không nhất thiết chia sẻ (đương nhiên ngoài việc chung cụ nêu trên), đúng không cụ?

Vậy ĐẦU VÀO (các nguồn thu nhập) cụ có công khai không?
(Thông cảm em hỏi kỹ để học hỏi áp dụng 😁)
Những khoản chi tiêu minh bạch :
1. Tiền chi cho gia đình cố định hàng tháng ( như tôi đã mô tả trên)
2. Tiền đầu tư (nếu có) như tôi đã mô tả trên

Còn tiền ĐẦU VÀO : Chồng kiếm bao nhiêu, Vợ kiếm bao nhiêu đâu cần thiết phải chi ly ra làm gì ?! :D

VC ngay từ lúc bước vào HĐ hôn nhân đã phải rõ ràng các điều khoản như vậy rồi.

HĐ hôn nhân đã phân trách nhiệm chi tiêu của từng người rồi. Trách nhiệm Vợ lo những khoản gì, Chồng lo những khoản gì đã rõ ràng và minh bạch rồi . :))

Tốt nhất nên như thế, vì nếu cái gì cũng minh bạch thì cuộc sống mệt mỏi lắm. Mình phải tiến tới cuộc sống gia đình nơi mà có phần chung, vẫn có những phần riêng tư ( miễn là không vi phạm đạo đức và không vi phạm HĐ hôn nhân).

noname1981

Xe tải
Nhà cháu cũng có ít tiền riêng, mục đích anh em bạn bè gặp nhau hoặc chi phí phát sinh cho chính vk con mình. Gấu nhà cháu thì ít khi vào OF nên cháu công khai luôn là tiền nhà cháu cất xe 4 bánh, 2 bánh ở nơi mà gấu nhà chả bao giờ sờ đến.

Ví dụ: Để tiền vào cái túi bóng phẳng, cho xuống sàn để chân xe máy, bắt 4 con ốc vào là chặt xuống không rơi ra được. Cho cái tô vít nhỏ vào cốp, gấu thắc mắc thì bảo để dự phòng thay bugi. Còn ê tô cất dưới thảm sau của cốp, gầm ghế lái.... :))

Nhà cháu cất vậy bao năm nay mà vẫn an toàn, đi rửa xe mà chả ai để ý. Chỉ lúc nào đi thay acquy hoặc sửa chữa nhỏ thì nhà cháu phải lấy ra cầm theo người thôi ;))
Cụ thật sáng suốt. Tiền của mình làm ra phải nghĩ cách mà tiêu cụ ạ. Chứ cứ đưa cho chúng nó như cái thùng không đáy. Em đấu tranh mãi nó mới bỏ tiền cho đi du lịch Châu Âu một chuyến.

Diep1979

Xe container
Cụ thật sáng suốt. Tiền của mình làm ra phải nghĩ cách mà tiêu cụ ạ. Chứ cứ đưa cho chúng nó như cái thùng không đáy. Em đấu tranh mãi nó mới bỏ tiền cho đi du lịch Châu Âu một chuyến.
Nhà cháu thì vẫn đưa đủ cho gấu nuôi con, tiền tiết kiệm....

Nhưng đàn ông ra đường phải có anh em, việc nhà phát sinh cần tiêu đến tiền... Lương nhà cháu đưa hết, tiền kiếm ngoài nhà cháu để phòng thân ở nhiều nơi. Mất chỗ này còn chỗ khác ạ ;))

noname1981

Xe tải
Nhà cháu thì vẫn đưa đủ cho gấu nuôi con, tiền tiết kiệm....

Nhưng đàn ông ra đường phải có anh em, việc nhà phát sinh cần tiêu đến tiền... Lương nhà cháu đưa hết, tiền kiếm ngoài nhà cháu để phòng thân ở nhiều nơi. Mất chỗ này còn chỗ khác ạ ;))
Cái khó là nhiều anh em không có nhiều nguồn thư nhập như cụ, chỉ có mỗi lương hoặc thi thoảng có tí quả, các doanh nghiệp nên thỉnh thoảng thưởng tiền mặt cho anh em nhất là đội quản lý, đội kinh doanh để họ còn có khoản này khoản kia.

Mzc

Xe điện

Sao cụ k cho vào tài khoản?

Diep1979

Xe container
Sao cụ k cho vào tài khoản?
Nhà cháu có chứ cụ, đôi khi xe cộ dọc đường hỏng hóc hoặc mua gì đó cần tiền mặt. Thậm chí lỗi gì đó liên quan đến XX vẫn cần có dự phòng cụ ạ.
Cái cảm giác giấu tiền nó lạ lắm, lén lút đến tê người :))

Mzc

Xe điện
Nhà cháu có chứ cụ, đôi khi xe cộ dọc đường hỏng hóc hoặc mua gì đó cần tiền mặt. Thậm chí lỗi gì đó liên quan đến XX vẫn cần có dự phòng cụ ạ.
Cái cảm giác giấu tiền nó lạ lắm, lén lút đến tê người :))
À. Cái đó thì nên có. Thường em cứ vứt 1 quyển trên xe. Lâu lâu hết vợ bỏ vào cho.
Còn chi tiêu gia đình thì 1 tháng em chuyển vợ 20 tr là lương cứng, các chi lớn trong nhà như mua sắm, bảo hiểm, con ốm, du lịch thì em trả. Vợ em dùng lương của em và vợ lo sinh hoạt, chi tiêu gia đình, học phí chắc tháng cỡ 40-50 tr. Lâu lâu em đưa vợ ít để saving. Còn tiền em đầu tư làm ăn vợ k hỏi.
Cái gì lớn như đổi xe, đổi nhà, mua đồ dùng… em đều hỏi ý kiến vợ. Đồng ý mới tính tới tiền.

Diep1979

Xe container

Mzc

Xe điện
Nhà cháu mà lộ ra là gấu thịt ngay ;))
Vầng. Ngoài chuyển tiền lâu lâu em đưa vợ 5-10 tr tiền mặt, thấy mợ ấy cơ mặt giãn ra hẳn, khác lúc chuyển tiền :)). Nhìn chung phụ nữ vẫn nhạy cảm với tiền vật chất hơn. Chuyển khoản nhiều ít chỉ là con số.

vancy83

Xe tải
Vầng. Ngoài chuyển tiền lâu lâu em đưa vợ 5-10 tr tiền mặt, thấy mợ ấy cơ mặt giãn ra hẳn, khác lúc chuyển tiền :)). Nhìn chung phụ nữ vẫn nhạy cảm với tiền vật chất hơn. Chuyển khoản nhiều ít chỉ là con số.
Vâng đang cãi nhau mà đưa 5-10 triệu thấy không khí khác hẳn cụ ơi, khổ cái là không phải lúc nào cũng kiếm thêm được tiền để đưa cho vợ như thế!

firstXpan

Xe buýt
Em nhớ đọc báo bên Japan, một số công ty còn chuyển toàn bộ lương tháng về cho vợ ở nhà.Thì không hiểu ông chồng có quĩ đen kiểu gì nhỉ. So với những case này thì đàn ông nước ta vẫn còn may mắn ạ

vancy83

Xe tải
Trộm cắp những đồng tiền mà chính mình phải bỏ mồ hôi công sức ra để kiếm. Huuuhuuu

Được gửi từ iPhone 20 PRM - Otofun
Đây là hoàn cảnh nó đưa đẩy thế chứ ai cũng muốn làm người lương thiện mà cụ!

hainq1987

Xe hơi
May quá e vẫn chưa phải làm quỹ :D

noname1981

Xe tải
Đây là hoàn cảnh nó đưa đẩy thế chứ ai cũng muốn làm người lương thiện mà cụ!
Có ai đó muốn biến đám đông thành chí phèo. Mưu kế tuyệt vời. Các anh mao đài thật tuyệt vời, thảo nào có dúm người các anh quản lý cả gần 2 tỷ người, thật hiệu quả.

Thai bp

Xe tăng
Xin hỏi các cụ, các cụ có tích quỹ đen k hay đưa hết cho vợ? e làm nhà nước luong ba cọc, ba đồng chả có là bao, tháng trả lương người giup việc, đóng học phí cho con là hết vèo. nghĩ thấy hẻo quá. Có nên tích quỹ đen k các cụ, đôi khi phòng thân chứ?

caisua

Xe lăn
có thằng bạn em tích được trên 700 củ, năm ngoái có đứa gọi điện tới dọa và yêu cầu cài phần mềm gì đó, trong buổi tối hôm đó bay sạch luôn. Đi báo CA cho đỡ ức chứ biết cũng chả tìm lại được, 1 tuần sau CA gửi giấy đến nhà hẹn lấy lời khai thì chỉ gặp chị vợ, và vận đen lúc này mới chính thức phát huy, may mà vẫn giữ được gia đình nhưng giờ nó cười hiền lắm luôn

hưvô

Xe lăn
có thằng bạn em tích được trên 700 củ, năm ngoái có đứa gọi điện tới dọa và yêu cầu cài phần mềm gì đó, trong buổi tối hôm đó bay sạch luôn. Đi báo CA cho đỡ ức chứ biết cũng chả tìm lại được, 1 tuần sau CA đến nhà lấy lời khai thì chỉ gặp chị vợ, và vận đen lúc này mới chính thức hoành hành, may mà vẫn giữ được gia đình
đúng là hoạ vô đơn chí #:-s