[Funland] Quốc tịch Nhật thì thôi đá cho ĐTQG đúng không các cụ ?

XSim

Xe container
Em cũng quốc tịch Nhật đây, có gì đâu mà cần phải dòng máu hay lấy vợ Nhật, không khó như các cụ nghĩ đâu. (Em đánh giá dễ hơn Mỹ, Úc nhiều, vì không phải thi tuyển gì cả).
Quanh em thì cũng hơn chục anh em có hộ chiếu Nhật rồi.
Ồ vậy thông tin mỗi năm Nhật chỉ xét quốc tịch cho vài người là sai cụ phải không cụ?

dheIa

Xe điện
Lấy quốc tịch Nhật điều kiện đơn giản hơn so với thẻ xanh (quốc tịch chỉ cần sống ở Nhật liên tục 5 năm, thẻ xanh là 10 năm). Điều kiện tiên quyết đó là công việc (hợp đồng lao động dài hạn, đóng thuế đầy đủ, không vi phạm luật (nhất là phần luật giao thông). Còn các điều kiện khác như là tiếng Nhật, hay là số dư tài khoản...thì chỉ là điều kiện phụ thôi.
Um, tại em làm thẻ xanh nên thấy nhọc nhọc là. Vào qt thì em ko muốn vì cũng còn tài sản ở nhà. Mí cả sau già thì cũng muốn Cáo chết 3 năm quay đầu về núi :">

minhlp

Xe tải
Theo em hiểu ko phải quốc tịch mà là vĩnh trú, tức là ở dài hạn đc. Còn để có quốc tịch Nhật là rất khó, phải có trong mình dòng máu Nhật mới có QT nhật. Trc em thấy tốp am hiểu Nhật có nói thế.
Nhâp tích Nhật chưa bgio là dễ, vô số điều kiện rất khó khăn, có thẻ vĩnh trú ở Nhật khả dĩ hơn
Vậy là các cụ chưa hiểu đúng rồi. Như cụ Anhhungjp có nói, nhập tịch dễ hơn là vĩnh trú ạ.
Điều kiện để nhập tịch nói chung cũng đơn giản hơn vĩnh trú (ví dụ qua về thời gian: nhập tịch cần ở tối thiểu 5 năm, vĩnh trú cần ở tối thiếu 10 năm...)
Em có vài người bạn đã nhập tịch, vài người vĩnh trú, vài người thì đang chờ để làm vĩnh trú (nhập tịch Nhật dễ hơn vĩnh trú nhưng họ muốn vĩnh trú vì họ không muốn bỏ quốc tịch Việt Nam).

dheIa

Xe điện
Ồ vậy thông tin mỗi năm Nhật chỉ xét quốc tịch cho vài người là sai cụ phải không cụ?
Đọc thì đơn giản thế thôi nhưng thực tế phức tạp hơn đó cụ. Cái đk HĐLĐ dài hạn khéo là cái khó nhất đó cụ :)

Anhhungjp

Xe tăng

minhlp

Xe tải
Đương nhiên là sai rồi cụ. Bạn em làm 1 lúc cho 4 bố con trong phút mốt, riêng vợ thì giữ quốc tịch Việt Nam chỉ vì không thích.

XSim

Xe container
Vậy là các cụ chưa hiểu đúng rồi. Như cụ Anhhungjp có nói, nhập tịch dễ hơn là vĩnh trú ạ.
Điều kiện để nhập tịch nói chung cũng đơn giản hơn vĩnh trú (ví dụ qua về thời gian: nhập tịch cần ở tối thiểu 5 năm, vĩnh trú cần ở tối thiếu 10 năm...)
Em có vài người bạn đã nhập tịch, vài người vĩnh trú, vài người thì đang chờ để làm vĩnh trú (nhập tịch Nhật dễ hơn vĩnh trú nhưng họ muốn vĩnh trú vì họ không muốn bỏ quốc tịch Việt Nam).
Mấy người quen của em làm việc ở bên Nhật cũng lâu rồi, phải hơn 10 năm rồi ấy, em không hỏi nhưng như thế là gần như có quốc tịch Nhật nếu muốn rồi phải không cụ?

Anhhungjp

Xe tăng
Mấy người quen của em làm việc ở bên Nhật cũng lâu rồi, phải hơn 10 năm rồi ấy, em không hỏi nhưng như thế là gần như có quốc tịch Nhật nếu muốn rồi phải không cụ?
Về lý thuyết là đúng thế cụ ah, hầu hết người Việt mình đều lấy vĩnh trú vì không muốn bỏ quốc tịch VN, những ai xác định không có tài sản, hay vướng bận business gì ở VN thì họ sẽ lấy quốc tịch để dễ làm ăn (dù gì thì vẫn là tên và quốc tịch Nhật, thuế và các cơ quan hành chính vẫn đỡ soi hơn).

Anhhungjp

Xe tăng
Ah e nói thêm là thông tin Nhật xét quốc tịch khó thì cũng đúng. Đó là Nhật không có chế độ cấp quốc tịch cho nạn dân (dân xin đăng kí tị nạn, cho dù bất kì ở quốc gia nào), họ chỉ xét quốc tịch theo đúng tiêu chí là có đóng góp gì cho nước Nhật và thực sự phù hợp với cuộc sống, lao động và luật pháp của Nhật. Tuy nhiên các đk như vậy thì kĩ sư VN có thừa.

XSim

Xe container
Về lý thuyết là đúng thế cụ ah, hầu hết người Việt mình đều lấy vĩnh trú vì không muốn bỏ quốc tịch VN, những ai xác định không có tài sản, hay vướng bận business gì ở VN thì họ sẽ lấy quốc tịch để dễ làm ăn (dù gì thì vẫn là tên và quốc tịch Nhật, thuế và các cơ quan hành chính vẫn đỡ soi hơn).
Vâng cám ơn các cụ ở JP đã khai sáng cho em :D

minhlp

Xe tải
Em không có ý định nhập tịch Nhật nên cũng không tìm hiểu kĩ, nhưng ngoài yếu tố thời gian thì còn nhiều yếu tố nữa. Ví dụ về yếu tố thời gian: để có vĩnh trú: phải trên 10 năm ở Nhật, trong đó có trên 5 năm lao động. Còn nhập tịch thì phải trên 5 năm ở Nhật, trong đó có trên 3 năm lao động (đấy là trường hợp thông thường, còn nhiều trường hợp đặc biệt thì em không liệt kê).
Trước em cũng đinh ninh như các cụ, tưởng nhập tịch là khó nhất, đến khi ông bạn làm thủ tục thì mình mới biết là Vĩnh trú khó hơn. Ông bạn giải thích nôm na, quốc tịch Nhật thì như người Nhật bình thường, còn vĩnh trú Nhật thì phải là người có có giá trị hơn, mục đích là nước Nhật sẽ hưởng lợi từ người vĩnh trú.

Anhhungjp

Xe tăng
Em không có ý định nhập tịch Nhật nên cũng không tìm hiểu kĩ, nhưng ngoài yếu tố thời gian thì còn nhiều yếu tố nữa. Ví dụ về yếu tố thời gian: để có vĩnh trú: phải trên 10 năm ở Nhật, trong đó có trên 5 năm lao động. Còn nhập tịch thì phải trên 5 năm ở Nhật, trong đó có trên 3 năm lao động (đấy là trường hợp thông thường, còn nhiều trường hợp đặc biệt thì em không liệt kê).
Trước em cũng đinh ninh như các cụ, tưởng nhập tịch là khó nhất, đến khi ông bạn làm thủ tục thì mình mới biết là Vĩnh trú khó hơn. Ông bạn giải thích nôm na, quốc tịch Nhật thì như người Nhật bình thường, còn vĩnh trú Nhật thì phải là người có có giá trị hơn, mục đích là nước Nhật sẽ hưởng lợi từ người vĩnh trú.
Có cách lấy vĩnh trú nhanh hơn là cụ thi 高度資格ビザ, nếu có được visa Koudo thì chỉ cần sau 1 năm cụ có thể xin vĩnh trú mà không cần chờ đủ 10 năm.

cam xanh

Xe máy
Em không hiểu sao CP lại chọn Nhật nhỉ, giàu như vậy thì thường chọn Mỹ hoặc ít cũng là các nước Tây Âu chứ???

Anhhungjp

Xe tăng
Em không hiểu sao CP lại chọn Nhật nhỉ, giàu như vậy thì thường chọn Mỹ hoặc ít cũng là các nước Tây Âu chứ???
E thấy nhiều người chọn Nhật mà, Nhật là đất nước nếu tính về trị an thì là hàng top, BDS rẻ, chưa kể nếu cùng là Asia sẽ ko bị phân biệt gì cả. Hầu hết các ngôi sao Hàn quốc đều có nhà ở Nhật, Jackma cũng mới chọn Nhật để sinh sống.
Dân Việt mình đi lao động làm việc thì mới thấy Nhật buồn, vất vả, chứ dân có tiền thì Nhật nó cũng là thiên đường mà.

minhlp

Xe tải
Có cách lấy vĩnh trú nhanh hơn là cụ thi 高度資格ビザ, nếu có được visa Koudo thì chỉ cần sau 1 năm cụ có thể xin vĩnh trú mà không cần chờ đủ 10 năm.
Vâng, cụ nói chuẩn ạ.
Nãy em chia sẻ thông tin chung chung thôi chứ không đi vào chi tiết cụ thể, vì để đi vào chi tiết thì em lại phải tra google rồi tìm hiểu và gõ lại, trong khi thông tin cần đưa thì chỉ đến thế thôi là được :D

minhlp

Xe tải
Em cũng quốc tịch Nhật đây, có gì đâu mà cần phải dòng máu hay lấy vợ Nhật, không khó như các cụ nghĩ đâu. (Em đánh giá dễ hơn Mỹ, Úc nhiều, vì không phải thi tuyển gì cả).
Quanh em thì cũng hơn chục anh em có hộ chiếu Nhật rồi.
Bỏ cụ ah, đó là điều kiện bắt buộc. Trẻ con cũng phải bỏ (trừ trường hợp khi sinh ra có bố mẹ là kết hôn Nhật- Việt, thì được làm 2 quốc tịch, chứ nếu ban đầu chỉ có 1 quốc tịch thì trẻ con nó cũng bắt bỏ quốc tịch VN). Nhà e thì 2 bố con vào, vợ em ko vào vì còn nhiều tài sản đất đai ở VN phải giữ :D
Ơ, cụ giống ông bạn em thế, từ tên cho tới tình trạng, khác mỗi là ông bạn em 3 đứa con rồi :D
Cụ mà có 3 bạn nhỏ thì chắc đến 99% là bạn em, còn không thì không phải :D

dheIa

Xe điện
Đây là link danh sách lấy quốc tịch Nhật đây cụ, mấy năm gần đây giảm nhưng vẫn hơn 800 cụ ah, bình thường thì khoảng hơn nghìn.
Em vừa xem kỹ lại link cụ đưa thì thấy cái này:

Đứng đầu là Hàn, khoảng 3-4k người mỗi năm.
Tiếp đến là TQ, cỡ 2-3k
Người Việt mình đứng thứ 3 với mỗi năm loanh quanh khoảng 300 người (chiếm khoảng 3-4%). Trong đó, số lấy qt theo diện hôn nhân là vượt trội hơn cả. Nên em nghĩ số người lấy đc qt theo dạng nghề nghiệp hàm lượng chất xám cao.. chắc cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi.
Nghĩa là cũng ko dễ tí nào đâu ạ :)

Hieumos

Xe container
Cụ thể trong trường hợp của cầu thủ Công Phượng. Mới sang Nhật năm ngoái thì có cửa nào năm nay nhập quốc tịch Nhật không cụ?