[Camera] Quốc lộ 18. CSGT Hải Dương

ThienAnh1980

Xe buýt
Chủ thớt đã đi vào chiều đường ngược lại trong 1 sự kiện bất ngờ (không thể thấy trước vạch chia 2 chiều đi ngược nhau)
Chủ thớt đã thực hiện 1 vi phạm nhẹ hơn là chèn vạch để về đúng chiều đi

Điều 11. Những trường hợp không xử phạt vi phạm hành chính

Không xử phạt vi phạm hành chính đối với các trường hợp sau đây:
1. Thực hiện hành vi vi phạm hành chính trong tình thế cấp thiết;
2. Thực hiện hành vi vi phạm hành chính do phòng vệ chính đáng;
3. Thực hiện hành vi vi phạm hành chính do sự kiện bất ngờ;
4. Thực hiện hành vi vi phạm hành chính do sự kiện bất khả kháng;

- Sự kiện bất ngờ là sự kiện mà cá nhân, tổ chức không thể thấy trước hoặc không buộc phải thấy trước hậu quả của hành vi nguy hại cho xã hội do mình gây ra.
- Tình thế cấp thiết là tình thế của cá nhân, tổ chức vì muốn tránh một nguy cơ đang thực tế đe dọa lợi ích của Nhà nước, của tổ chức, quyền, lợi ích chính đáng của mình hoặc của người khác mà không còn cách nào khác là phải gây một thiệt hại nhỏ hơn thiệt hại cần ngăn ngừa.
Em nói thật với các cụ. Đi đường mà phải nhớ ngần này luật thì khó quá. Có cách nào giảm bớt đi được không?

ThienAnh1980

Xe buýt
Em thấy rất nhiều cảnh sát giao thông đang lợi dụng bất cập cơ sở hạ tầng để xử phạt. Lẽ ra một điểm nào đấy người dân hay vi phạm, lực lượng cảnh sát phải kiến nghị cách giải quyết và hướng dấn người dân đi đúng chứ. Đằng này cứ anh hùng núp chờ người vi phạm là phạt. Chức năng chính của cảnh sát giao thông đâu phải chỉ có xử phạt, mà còn có cả hướng dẫn và tuyên truyền để người dân đi đúng

Thuy_CK

Xe điện
Em nói thật với các cụ. Đi đường mà phải nhớ ngần này luật thì khó quá. Có cách nào giảm bớt đi được không?
Đấy là may vì xxxx này không cứng luật đấy cụ ạ ;))

Đi chơi 30/4 Quảng Ninh Khi về Hải Dương em bị xxx thổi với Lỗi đi sai làn đường. Mức phạt từ 800 đến 1,2 củ. Sau một hồi tranh luận căng thẳng xxx không dám lập biên bản .
Các cụ xem tình huống của em để tham khảo. Lưu ý xem từ phút 2.30 nhé.

- Nếu xxxx cứng luật hơn thì sẽ phạt chủ thớt lỗi vượt trong các trường hợp cấm vượt :))
Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng + treo bằng 2 tháng

Luật GTĐB :
Điều 14. Vượt xe
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

Matizcoi

Xe cút kít
Đấy là may vì xxxx này không cứng luật đấy cụ ạ ;))
- Nếu xxxx cứng luật hơn thì sẽ phạt chủ thớt lỗi vượt trong các trường hợp cấm vượt :))
Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng + treo bằng 2 tháng

Luật GTĐB :
Điều 14. Vượt xe
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
Cái đỏ đỏ đậm: thế nào là đã tránh về bên phải vậy cụ, cái này phải quay đc clip từ đầu tới cuối mới tóm đc lỗi í.

Thuy_CK

Xe điện
Cái đỏ đỏ đậm: thế nào là đã tránh về bên phải vậy cụ, cái này phải quay đc clip từ đầu tới cuối mới tóm đc lỗi í.
Lỗi này xxx được phép xử lý thông qua phát hiện trực tiếp hành vi vi phạm mà không cần thông qua thiết bị ghi hình !
Cụ thể xe khách vẫn đang đi thằng sát vạch tim đường mà chưa cho xe giảm tốc độ, đi sát về bên phải phần đường xe chạy

Matizcoi

Xe cút kít
Lỗi này xxx được phép xử lý thông qua phát hiện trực tiếp hành vi vi phạm mà không cần thông qua thiết bị ghi hình !
Cụ thể xe khách vẫn đang đi thằng sát vạch tim đường mà chưa cho xe giảm tốc độ, đi sát về bên phải phần đường xe chạy
Hay quá, cụ mở mang cho em phát văn bản nào quy định như vậy (chi tiết tới lỗi vi phạm luôn thì tốt quá)

baogioembiethf

Xe máy
theo điều 11 luật xử lý vi phạm hành chính . cụ ko lỗi j ạ

Thuy_CK

Xe điện
Hay quá, cụ mở mang cho em phát văn bản nào quy định như vậy (chi tiết tới lỗi vi phạm luôn thì tốt quá)
Thông tư 01
2. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;

- Em lại nhờ cụ tìm giúp văn bản nào quy định lỗi vượt sai quy định phải sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ để phát hiện vi phạm ạ !

chungocdong

Xe máy
Vụ này em xử lý như sau.

xxx. Chào anh. Anh vi phạm đi sai làn đường tại km 40.
* Chào đồng chí. Cho tôi xem hình ảnh được không?
xxx. Anh chờ một chút để tôi báo anh em gửi về.
Chờ khoảng 3 phút.
xxx. Mời anh qua xem hình ảnh.
Qua xem hình ảnh gửi qua zalo thì đúng xe mình bị chụp khi đang vượt xe khách. vị trí chụp trên cao xuống chắc là từ tầng 2 hoặc trên cây.
xxx. Mời anh xuất trình giấy tờ
Xuất trình giấy tờ đầy đủ.
xxx. Anh vi phạm lỗi, anh có ý kiến gì không
*. Tình huống này tôi không cố ý vi phạm, tôi vượt khi đang vạch rời, đến ngang thân xe khách thì mới phát hiện ra vạch liền.
xxx. ảnh chụp tôi cho anh em không có vạch liền.. ( do góc chụp từ phía trước lại lên không thể hiện được).
* Tôi mời đồng chí qua xem camera hành trình của tôi để xem có đúng không
xxx (1) gọi 1 xxx(2) qua xem camera. xxx(2) đi đến gần xe thì không xem mà bảo mình là tháo camera mang vào. Lúc này hơi nóng mặt roài.
Vào xe tháo thẻ nhớ ra mang vào bàn làm việc.
Thẻ nhớ của camera đây mời anh xem cho rõ.
xxx. Tôi không có thiết bị để xem thẻ , chúng tôi xử lý qua hình ảnh.
*. Vâng anh cứ lập biên bản đi. Tôi không nhận lỗi nhưng sẽ ghi rõ vào biên bản và khiếu nại về trường hợp này
xxx(3) Xuất hiện bảo xxx(1) Trường hợp này cứng đầu đồng chí cứ lập biên bản cho tôi, khiếu nại thì tôi chịu trách nhiệm
Mặt lúc đó nóng roài xác định là chơi tới cùng.
*. Tôi đã nói rõ với các đồng chí về trường hợp của tôi, tôi không cố tình vi phạm lỗi này đáng nhẽ các anh có thể nhắc nhở thì tôi chịu, còn lập
biên bản thì tôi sẽ khiếu nại.
xxx(1) bảo xxx(3) đi ra ngoài.
xxx(1). Lỗi này của anh chúng tôi phải lập biên bản nhưng trước hết mời anh ký vào cái này ( tờ giấy tuyên truyền an toàn giao thông)
* Cái này thì tốt tô ký ngay cho anh
xxx(1). bây giờ lỗi của anh mức phạt từ 800 ngàn đến 1,2 tr.
*. Anh cho tôi xem anh xử phạt tôi theo điều khoản nào
xxx(1) Đưa quyển xử phạt vi phạm hành chính chỉ vào lỗi Đi sai làn đương
*. Mình biết là xxx hù dọa lên xem điều khoản xong thì cười nhếch mép 1 cái ( déo hiểu sao lúc đó mình lại cười như vậy)
xxx (1). Bây giờ tôi nói với anh thế này. Anh đã nhận thức được vi phạm của mình, chúng tôi ngồi đây với mục địch là nhắc nhở
vi phạm là chính .
*. Vâng ah
xxx. Bây giờ tôi linh động xử lý cho đồng chí với mức nhẹ hơn. Tôi chỉ có thể giúp được như vậy
*. Lỗi nhẹ hơn là bao nhiêu
xxx. 600 ngàn
Ngồi nghĩ khoảng 30 giây.
*. Bây giờ tôi nói với đồng chí thế này.
Đồng chí có 2 lựa chọn. 1 là nhắc nhở để cho tôi đi vì xe tôi đang đỗ ngoài kia, vợ con bố mẹ đang ngồi rất nóng
2 . là Viết biên bản cho tôi và phải đúng lỗi, tôi chấp nhận nộp mức 1,2 tr cao nhất. Tôi không cần đồng chí giảm nhẹ lỗi cho tôi.
xxx. ngồi nghĩ khoảng 30 giây
xxx. Đưa lại giấy tờ và nói, Trường hợp của anh, anh đã nhận thức lỗi vi phạm của mình, tôi nhắc nhở anh lần này để rút kinh nghiệm
thôi mời anh đi.
*. Cảm ơn đồng chí. bắt tay đồng chí cái. Vừa bắt tay vừa nói. Tôi gặp đồng chí lần này là lần thứ 4.
Tôi đánh giá cao cách giải quyết của đồng chí ngày hôm nay ( câu này mình nói nguyên văn như vậy).
xxx. ngồi mà mặt nghệt ra ( không hiểu đối tượng trước mặt là ông nào nữa).

Chuyện đến đây là kết thúc. Hôm đó có nhiều cụ di chuyển từ Qn về bị đoạn này cũng dính tương tự như vậy.

khkdgs

Xe điện
lúc đáng vượt thì cụ không vượt. nói gì thì nói chỗ cụ vượt có vạch liền. có vạch người đi bộ. có ngã ba bên phải. em như cụ thì em không vượt. nhưng em hỏi nghu cái. cụ lấy lý gì để cãi tình huống này ạ. em mong được cụ chia sẻ. em tin nhiều cụ cũng mong như em.

khkdgs

Xe điện
chắc đang lúc cá kiếm xxx để lọt nhiều cá to vì con cá bé đành bỏ qua. chúc mừng cụ. nhưng em thấy cụ may mắn ạ.
Vụ này em xử lý như sau.

xxx. Chào anh. Anh vi phạm đi sai làn đường tại km 40.
* Chào đồng chí. Cho tôi xem hình ảnh được không?
xxx. Anh chờ một chút để tôi báo anh em gửi về.
Chờ khoảng 3 phút.
xxx. Mời anh qua xem hình ảnh.
Qua xem hình ảnh gửi qua zalo thì đúng xe mình bị chụp khi đang vượt xe khách. vị trí chụp trên cao xuống chắc là từ tầng 2 hoặc trên cây.
xxx. Mời anh xuất trình giấy tờ
Xuất trình giấy tờ đầy đủ.
xxx. Anh vi phạm lỗi, anh có ý kiến gì không
*. Tình huống này tôi không cố ý vi phạm, tôi vượt khi đang vạch rời, đến ngang thân xe khách thì mới phát hiện ra vạch liền.
xxx. ảnh chụp tôi cho anh em không có vạch liền.. ( do góc chụp từ phía trước lại lên không thể hiện được).
* Tôi mời đồng chí qua xem camera hành trình của tôi để xem có đúng không
xxx (1) gọi 1 xxx(2) qua xem camera. xxx(2) đi đến gần xe thì không xem mà bảo mình là tháo camera mang vào. Lúc này hơi nóng mặt roài.
Vào xe tháo thẻ nhớ ra mang vào bàn làm việc.
Thẻ nhớ của camera đây mời anh xem cho rõ.
xxx. Tôi không có thiết bị để xem thẻ , chúng tôi xử lý qua hình ảnh.
*. Vâng anh cứ lập biên bản đi. Tôi không nhận lỗi nhưng sẽ ghi rõ vào biên bản và khiếu nại về trường hợp này
xxx(3) Xuất hiện bảo xxx(1) Trường hợp này cứng đầu đồng chí cứ lập biên bản cho tôi, khiếu nại thì tôi chịu trách nhiệm
Mặt lúc đó nóng roài xác định là chơi tới cùng.
*. Tôi đã nói rõ với các đồng chí về trường hợp của tôi, tôi không cố tình vi phạm lỗi này đáng nhẽ các anh có thể nhắc nhở thì tôi chịu, còn lập
biên bản thì tôi sẽ khiếu nại.
xxx(1) bảo xxx(3) đi ra ngoài.
xxx(1). Lỗi này của anh chúng tôi phải lập biên bản nhưng trước hết mời anh ký vào cái này ( tờ giấy tuyên truyền an toàn giao thông)
* Cái này thì tốt tô ký ngay cho anh
xxx(1). bây giờ lỗi của anh mức phạt từ 800 ngàn đến 1,2 tr.
*. Anh cho tôi xem anh xử phạt tôi theo điều khoản nào
xxx(1) Đưa quyển xử phạt vi phạm hành chính chỉ vào lỗi Đi sai làn đương
*. Mình biết là xxx hù dọa lên xem điều khoản xong thì cười nhếch mép 1 cái ( déo hiểu sao lúc đó mình lại cười như vậy)
xxx (1). Bây giờ tôi nói với anh thế này. Anh đã nhận thức được vi phạm của mình, chúng tôi ngồi đây với mục địch là nhắc nhở
vi phạm là chính .
*. Vâng ah
xxx. Bây giờ tôi linh động xử lý cho đồng chí với mức nhẹ hơn. Tôi chỉ có thể giúp được như vậy
*. Lỗi nhẹ hơn là bao nhiêu
xxx. 600 ngàn
Ngồi nghĩ khoảng 30 giây.
*. Bây giờ tôi nói với đồng chí thế này.
Đồng chí có 2 lựa chọn. 1 là nhắc nhở để cho tôi đi vì xe tôi đang đỗ ngoài kia, vợ con bố mẹ đang ngồi rất nóng
2 . là Viết biên bản cho tôi và phải đúng lỗi, tôi chấp nhận nộp mức 1,2 tr cao nhất. Tôi không cần đồng chí giảm nhẹ lỗi cho tôi.
xxx. ngồi nghĩ khoảng 30 giây
xxx. Đưa lại giấy tờ và nói, Trường hợp của anh, anh đã nhận thức lỗi vi phạm của mình, tôi nhắc nhở anh lần này để rút kinh nghiệm
thôi mời anh đi.
*. Cảm ơn đồng chí. bắt tay đồng chí cái. Vừa bắt tay vừa nói. Tôi gặp đồng chí lần này là lần thứ 4.
Tôi đánh giá cao cách giải quyết của đồng chí ngày hôm nay ( câu này mình nói nguyên văn như vậy).
xxx. ngồi mà mặt nghệt ra ( không hiểu đối tượng trước mặt là ông nào nữa).

Chuyện đến đây là kết thúc. Hôm đó có nhiều cụ di chuyển từ Qn về bị đoạn này cũng dính tương tự như vậy.

Quangminhvt9

Xe hơi
lúc đáng vượt thì cụ không vượt. nói gì thì nói chỗ cụ vượt có vạch liền. có vạch người đi bộ. có ngã ba bên phải. em như cụ thì em không vượt. nhưng em hỏi nghu cái. cụ lấy lý gì để cãi tình huống này ạ. em mong được cụ chia sẻ. em tin nhiều cụ cũng mong như em.
Trong trường hợp của cụ này thì lý duy nhất để cụ ấy cãi là có cái camera hành trình ghi lại tình huống cụ ấy bắt đầu vượt xe khách ở chỗ cho vượt nhưng tại thời điểm ghi hình thì cụ ấy lại sai. Nếu là e thì e cũng chả vượt trong trường hợp này. Còn nếu là CA em vẫn lập biên bản được đấy cụ ạ.

chungocdong

Xe máy
Đường này mà chờ xe khác nó đi vào bên phải cho vượt thì không bao giờ có chuyện đó vì đường hẹp.
Muốn vượt thì phải chạy sang làn đường bên kia.
Các cụ chú ý là trước khi em vượt đã có 1 xe vượt rồi ( xe đấy cũng bị xích cùng em thì phải và bị đo nồng độ cồn vượt quá giới hạn).
Trước khi em vượt thì đã đánh lái ra ngoài quan sát xem có xe ngược chiều không. Không có xe ngược chiều thì em mới vượt và còn chờ
xe trước nó cách ra 1 đoạn cho an toàn.
Vạch cho người sang đường và vạch liền trên đường khi vượt đến đầu xe khách em mới phát hiện thấy có ( lúc phát hiện ra trong đầu đã nghĩ, có thằng nào
nó chụp thì mình chết chắc).

Cái lý của mình ở đây là mình vượt khi đoạn đó cho phép vượt ( vạch rời). Còn tình huống khi đang vượt mà vạch liền thì nó là bất khả kháng.
Lỗi ở đây là vô ý, Không có ông nào trong trường hợp này mà có thể quan sát được phía trước có vạch liền hay không.
Quan trọng là Cái mặt của em khi đóng thùng vào nó cũng giống các bác quan chức :-s:-s:-s:-s. Em cũng vài lần bị xxx hỏi thăm nhưng khi xuống gặp
có lúc họ không nói gì bảo em đi đi... éo hiểu làm sao nữa. Không thì câu đầu tiên họ hỏi em là "Anh đang công tác ở đâu".

Thật ra trong trường hợp của mình đáng nhẽ mình không lên vượt Nó không sai luật nhưng để an toàn thì không lên vượt lúc đó.
Thứ 2. Mình ghét kiểu thái độ hạnh họe của xxx. Mấy cái hành động vòi vĩnh là ghét nhất.
Lưu ý; Khi tranh luận với xxx thì các cụ phải xác định ngày từ đầu. "Cùng lắm là mình mất từng đấy tiền thôi có gì to tát đâu" chứ vài cụ thấy bị xxx thổi thôi là đá tim đập chân run thì khó làm ăn được gì lắm.

Thuy_CK

Xe điện
Đường này mà chờ xe khác nó đi vào bên phải cho vượt thì không bao giờ có chuyện đó vì đường hẹp.
Muốn vượt thì phải chạy sang làn đường bên kia.
Các cụ chú ý là trước khi em vượt đã có 1 xe vượt rồi ( xe đấy cũng bị xích cùng em thì phải và bị đo nồng độ cồn vượt quá giới hạn).
Trước khi em vượt thì đã đánh lái ra ngoài quan sát xem có xe ngược chiều không. Không có xe ngược chiều thì em mới vượt và còn chờ
xe trước nó cách ra 1 đoạn cho an toàn.
Vạch cho người sang đường và vạch liền trên đường khi vượt đến đầu xe khách em mới phát hiện thấy có ( lúc phát hiện ra trong đầu đã nghĩ, có thằng nào
nó chụp thì mình chết chắc).

Cái lý của mình ở đây là mình vượt khi đoạn đó cho phép vượt ( vạch rời). Còn tình huống khi đang vượt mà vạch liền thì nó là bất khả kháng.
Lỗi ở đây là vô ý, Không có ông nào trong trường hợp này mà có thể quan sát được phía trước có vạch liền hay không.
Quan trọng là Cái mặt của em khi đóng thùng vào nó cũng giống các bác quan chức :-s:-s:-s:-s. Em cũng vài lần bị xxx hỏi thăm nhưng khi xuống gặp
có lúc họ không nói gì bảo em đi đi... éo hiểu làm sao nữa. Không thì câu đầu tiên họ hỏi em là "Anh đang công tác ở đâu".

Thật ra trong trường hợp của mình đáng nhẽ mình không lên vượt Nó không sai luật nhưng để an toàn thì không lên vượt lúc đó.
Thứ 2. Mình ghét kiểu thái độ hạnh họe của xxx. Mấy cái hành động vòi vĩnh là ghét nhất.
Lưu ý; Khi tranh luận với xxx thì các cụ phải xác định ngày từ đầu. "Cùng lắm là mình mất từng đấy tiền thôi có gì to tát đâu" chứ vài cụ thấy bị xxx thổi thôi là đá tim đập chân run thì khó làm ăn được gì lắm.
May mà xxxx lười tìm hiểu luật ;))

Là em em cứ tương cho cụ cái lỗi "Vượt trong các trường hợp cấm vượt;" . Lập biên bản ghi cụ thể là không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 14 LGTĐB (kèm hình ảnh khi cụ vượt xe khách chưa tránh về bên phải mà vẫn bám sát tim đường)
Phạt 2tr5 treo bằng 2 tháng !

Cho Cụ giải trình mệt :))

Chỉnh sửa cuối:

czechonline

Xe điện
xxx này vẫn lơ mơ , trước đó có biển chú ý người đi bộ cụ phải giảm tốc , đằng này cụ lại tăng tốc để vượt khi trên mặt đường có hai gờ giảm tốc cách nhau một đoạn . Chúc mừng cụ gặp phải xxx gà mờ hoặc là không muốn mất thời gian với cụ , gặp xxx cứng cho cụ cái biên bản cho cụ hết cãi :D

Thuy_CK

Xe điện

chungocdong

Xe máy
Chắc là nó ngồi chỗ đó, hoặc trên cây hay cái nhà 2 tầng bên cạnh.

Muon_biet

Xe cút kít
xxx này vẫn lơ mơ , trước đó có biển chú ý người đi bộ cụ phải giảm tốc , đằng này cụ lại tăng tốc để vượt khi trên mặt đường có hai gờ giảm tốc cách nhau một đoạn . Chúc mừng cụ gặp phải xxx gà mờ hoặc là không muốn mất thời gian với cụ , gặp xxx cứng cho cụ cái biên bản cho cụ hết cãi :D
Cụ này nói chuẩn. Trường hợp này thì khả năng xxx không chấp cho qua nhanh để vợt con mồi béo hơn thôi, tranh cãi mất thời gian cùng lắm là phạt nộp kho bạc, hì hì hì

Matizcoi

Xe cút kít
Thông tư 01
2. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;

- Em lại nhờ cụ tìm giúp văn bản nào quy định lỗi vượt sai quy định phải sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ để phát hiện vi phạm ạ !
Em ko biết, nhưng nếu bị bắt em cãi, vậy xử lí như nào cụ, csgt vẫn lập biên bản và em sẽ ghi í kiến của em vào đc chứ?

Thuy_CK

Xe điện
Em ko biết, nhưng nếu bị bắt em cãi, vậy xử lí như nào cụ, csgt vẫn lập biên bản và em sẽ ghi í kiến của em vào đc chứ?
Vẫn lập biên bản, chỉ cần có thêm người làm chứng .