[Thảo luận] Quên bật đèn, nên phạt hay không?

Tribute

Xe container
có giờ bật đèn đấy cụ ạ.thằng bạn e nó làm xxx.nó bảo cứ sau 18h.dù sáng hay tối thì cungz bật hết ạ.:)
Oạch. Thớt này 3 năm òi, ko bít cụ nào đào mộ lên. Trước đây ND34 thì quy định phải bật đèn chiếu sáng sau 6h, giờ ND171 bỏ quy định đó rồi. Mà đèn chiếu sáng là đèn nào? Đèn gầm chả để chiếu sáng à.

quangninhgsm

Xe tải
Chuyện của em luôn nhá!
Tối Thứ năm tuần trước, khoảng 18h30. Xe em đã bật đèn gầm, nhưng chưa bật đèn pha. Lúc em chạy qua ngã tư ĐBP Hoàng Diệu thì một chú cá vàng phi ra chỉ cạp nong vào mặt em. Em biết ngay là bị lỗi không bật đèn chiếu sáng, nhưng em cứ kệ. Bật xi nhan tấp vào lề, lẳng lặng bật nốt đèn.
Em hạ kính xuống hỏi: "A có lỗi gì thế chú?"
Cá bảo: " Đề nghị A xuống xe xuất trình giấy tờ và giấy phép lái xe."
E: " Nhưng phải có lỗi thì tôi mới xuất trình giấy tờ chứ nhỉ"
Cá: " A vi phạm lỗi không bật đền chiếu sáng ban đêm"
E: " Có thật không? Có thể mới bị cháy, A không biết, để A kiểm tra xem nào."
E xuống xe, đi lại đầu xe và bảo: " Chú nhầm à? Đèn xe A sáng thía lày mà bảo không có là sao?"
Cá vẫn chỉ vào bên bóng pha dài bảo: "Đây, đèn có sáng đâu"
E: " Chú buồn cười thật, đây là đèn pha dài để chạy đường trường, còn pha ngắn chạy trong phố A bật rồi. Mà chú không biết là trong phố phải tắt đèn pha dài để tiết kiệm điện cho nhà nước à?"
Cá: "Ơ, rõ là A chưa bật đèn chiếu sáng."
E: "Vậy chú vào kiểm tra công tắc đèn của xe A nhanh nhanh để A còn đi đón cháu, muộn quá nó khóc về gấu nhà anh nó táng A chết."
Kiểm tra công tắc pha cos thấy bật đầy đủ, cá xị hết cả mặt bảo: "Thôi mời A đi, lần sau nhớ chú ý."
E: " Chú ý cái dề, người chú ý phải là chú mới đúng. Trong phố là phải tắt đèn pha để tiết kiệm điện cho nhà nước, thế nhé. Chào chú."
E đi rồi mà chú cá vẫn ngẩn tò te, không hiểu sao em lại thoát được cạp nong của chú ý. Hehe, em thì cứ cười mãi, đèn thì em nghĩ lúc đấy bật đèn đấy là đủ sáng rồi, vậy mà nó lại định đớp em.
vâng bac là thần cãi....chúc m bác...

ghtung

Xe đạp
vô tình hay cố ý thì vẫn cứ phải phạt thôi, đi buổi tối ko bật đèn xe đối diện ko biết lại tông vào thì khổ

anhtho

Xe ngựa
Oạch. Thớt này 3 năm òi, ko bít cụ nào đào mộ lên. Trước đây ND34 thì quy định phải bật đèn chiếu sáng sau 6h, giờ ND171 bỏ quy định đó rồi. Mà đèn chiếu sáng là đèn nào? Đèn gầm chả để chiếu sáng à.
Đèn gầm không để chiếu sáng đúng nghĩa cho ô tô vận hành vào trời tối, mà để các xe khác nhận ra nó. Với tầm chiếu xa vài mét thì sao có thể thay đèn pha hay cos được.

Yakumo

Xe tải
Lỗi bật đèn e nghĩ là bản thân người cầm vô lăng không bao giờ cố ý mắc phải.
Nên việc nhắc nhở sẽ hợp tình hợp lý hơn là việc xử phạt.

anhtho

Xe ngựa
Lỗi bật đèn e nghĩ là bản thân người cầm vô lăng không bao giờ cố ý mắc phải.
Nên việc nhắc nhở sẽ hợp tình hợp lý hơn là việc xử phạt.
Nói thật với cụ là rất nhiều lỗi không cố ý và vẫn cứ bị phạt như thường: đi tránh 2b nên liếm vạch, hơi mải nói chuyện nên tốc độ vượt mấy km/h, quên bật đèn, quên xi nhan.... bắt tuốt. Nhiệm vụ của xxx là bắt, chỉ tiêu cũng rất quan trọng nên các cụ đừng mong sự nhắc nhở. Chỉ khi đủ hoặc vượt rồi thì đôi khi nhắc nhở cho vui thôi.
Đối với lái xe, bị phạt là bực, là mất xèng, là mất thời gian... Nhưng có một cái lợi là sẽ nhớ hơn cho các lần sau và nói chung, hệ số an toàn sẽ cao hơn.

caisua

Xe lăn
Mình sai thì nộp phạt, cãi kiểu này hay ho gì, chỉ tự hạ thấp mình

huongdao

Xe tải
Đèn gầm không để chiếu sáng đúng nghĩa cho ô tô vận hành vào trời tối, mà để các xe khác nhận ra nó. Với tầm chiếu xa vài mét thì sao có thể thay đèn pha hay cos được.
thì dân ta thường chôn 3năm là thay áo hay còn gọi là bốc mộ mà cụ.

thanhquang0307

Xe máy
,...khoảng 18h30. Xe em đã bật đèn gầm, nhưng chưa bật đèn pha.
...Trong phố là phải tắt đèn pha để tiết kiệm điện cho nhà nước, thế nhé. Chào chú."
E đi rồi mà chú cá vẫn ngẩn tò te, không hiểu sao em lại tho...
Em không vote cho bác được. Sai hoàn toàn khi chưa mở đèn sau 18h, sai tè le khi lý luận tiết kiệm ĐIỆN gì đó cho nhà nước.
Chả thấy hay ho gì cả!

dung37c1

Xe tăng
Chỗ big c cháu dính roài, cháu bật đen dưng chết bóng bên lái vẫn đinh như thương ợ