[CCCĐ] Quế Phong - Mường Lống - Con Cuông: Hành trình khám phá cung đường Tây Nghệ An!

rua1977

Xe tải
Em từ lâu đã tò mò về cái cục xương Tây Nghệ An ấy. Vuốt cụ!

vangamom

Xe container
Đi được 1 quãng may gặp mấy bạn phượt đi ngược chiều nên dừng lại hỏi thăm tình hình

Đường xá thì ok, sương mù thì dày đặc và đặc biệt cái quan trọng nhất đi ngắm tết thì chưa có :(

Ơ thằng ku Vũ thằng em em cụ à. Hôm đó em cũng định đi với tụi nó Tây Nghệ mà ko kịp. Nếu em đi thì em và cụ có khi gặp nhau he he

homthurac

Xe tăng
Thoải mái tg cụ ạ.
Từ HN cụ theo đường 1A đi cho khỏe. Hàng quán từ Bắc vào ĐN Tết rất ít, phải ngoài mùng 6 mới nhiều.
Ngày 1 thong thả đến Đồng Hới xuống Nhật Lệ nghỉ đêm(Khách Sạn Công Đoàn phòng to vật, sạch sẽ tầm 200k ,chỉ để ngủ là ok),ăn uống ra ngoài ăn hoặc tận dụng đồ ăn mang từ nhà kết hợp vs bếp cồn cho chủ động.
Ngày 2 chạy thẳng đi Hội An, ăn cơm gà và cao lầu,tối đi dạo phố cổ ra bờ sông Hoài xem hoa đăng .
Ngày 3 ,sau khi thưởng thức món mì Quảng, QL1 thẳng tiến vào Tam Kì.Trên đường đi ghé thăm khu nhà cổ Việt ngay cạnh đường. Trưa ăn bê thui Cầu Mống đoạn đường Ql 1 cũ quán Mười là ổn.
Chiều đến TP Tam Kì(nhỏ xíu) .Từ Tam Kì cụ đi Cù Lao Chàm.E chưa đi CLC nên không tv cụ thể được. Có lẽ cụ ở đảo tối đa là 2 ngày chắc chán ngắc.
Ngày 6 cụ về lại Tam Kì quay về rẽ qua thánh địa Mỹ Sơn chơi. Tối ngủ ĐN.Khách sạn em hay ở là Thanh Bình Hotel giá loanh quanh triệu,nhờ ks mua tour Bà Nà hills luôn (đừng tự đi nhé, sẽ đắt và mệt hơn đó). Ăn quán Trần ngay đầu cầu Sông Hàn,xong đi xem cầu Rồng.
Sáng ngày 7 đi tour BN.Chiều về thăm chùa Linh Ứng bán đảo Sơn Trà. Tối ra bờ sông Hàn dạo mát uống cà phê.
Ngày 8 cụ rời ĐN về Huệ mộng mơ (lưu ý Huệ giờ thành phần chủ tâm hướng du lịch thành du côn hóa hơi nhiều).Ngày đi thăm mấy lăng tẩm,hoàng cung ,tối về nghe du ca sông Hương.Ở Huệ dùng bất cứ một dịch vụ nào cũng phải hết sức cẩn thận(nên tự đi, không nên books tour)
Chơi Huệ một ngày.
Ngày 9 cụ đi từ Huệ theo QL1 đến Đông Hà rẽ qua đường HCM chạy tiếp dưới trăm cây chuối vào động Thiên Đường. Lưu ý nên ăn trưa ở Đông Hà chứ đừng vào khu vực TĐ ăn vừa mắc vừa lởm.Lúc quay ra vào cái khu du lịch gần Thiên Đường trải nghiệm các trò chơi của tụi Tây cũng hay.!
Chiều cụ quay ra ngược vào nam bên phải một đoạn gần KS Sài gòn Phong Nha có mấy hàng ăn được .Tối ngủ KS Phong Nha-SG.
Ngày 10 cụ chạy một đoạn đường HCM có đường rẽ ra chân cầu Quán Hàu,chén bát cháo Hàu rồi chực chỉ HN thẳng tiến,ăn trưa dọc đường hàng nào nhiều xe tải thì vào.
Đoạn này cụ chớ có đi đường HCM,rất vắng và hẻo lánh. Em gần hết xăng đoạn Hương Sơn , nghĩ lại vẫn sợ.
Nếu cụ 2 tài chạy chuẩn thì cỡ chiều tối ngày 10 là về nhà.
Riêng em, một lái chạy một lèo ĐN-HP chỉ dừng ăn trưa.
Mấy hiểu biết nông cạn gửi cụ.
Chúc cụ và gia đình có chuyến du xuân vui_khỏe và trên hết là an toàn đi đến nơi về đến chốn!
Em cũng mới chạy từ Sài Gòn ra Hà Nội, khởi hành lúc 10h sáng, đến 1h sáng tới Quảng Ngãi nghỉ đêm, sáng hôm sau ăn sáng xong xuôi chạy một mạch tới 2h sáng tới Hà Nội.

dmdviet

Xe cút kít
Ơ thằng ku Vũ thằng em em cụ à. Hôm đó em cũng định đi với tụi nó Tây Nghệ mà ko kịp. Nếu em đi thì em và cụ có khi gặp nhau he he
He he, biết đâu hom đó cụ đi lại có 2 bài như này :D. Mà Ông em cụ đi ngược chiều với em, gặp đứng nói chuyện 1 lúc hỏi tình hình Mường Lống :)

Kiều Vi

Xe máy
Các cụ được đi nhiều thích thật đấy, hành trình trên những chiếc xe

yakcafe!

Xe tải
Em cũng mới chạy từ Sài Gòn ra Hà Nội, khởi hành lúc 10h sáng, đến 1h sáng tới Quảng Ngãi nghỉ đêm, sáng hôm sau ăn sáng xong xuôi chạy một mạch tới 2h sáng tới Hà Nội.
Em phục cụ thật đó!cụ chạy thế tổn thọ lắm ạ

Nghiệp Lái Xe

Xe tăng
Đường xa - Ngõ sâu - Đèn dầu - Nước giếng
He he, biết đâu hom đó cụ đi lại có 2 bài như này :D. Mà Ông em cụ đi ngược chiều với em, gặp đứng nói chuyện 1 lúc hỏi tình hình Mường Lống :)
Trả nợ lão đây :D

hoangthanhnb

Đi bộ
Trước em cũng có chuyên xuyên từ ql1a sang đường mòn từ hà tĩnh, cung đường xuyên rừng đi thật phê. Nhiều nhà gỗ rất đẹp, đúng dịp em chạy em korando tx5, phê lòi.

Ngoc Anh 95

Xe buýt
Em vào xem ảnh ạ

trinhhunghb

Xe lăn
Em vào lội còm