[Funland] Quạt trần không hoạt động nhưng vẫn có tiếng kêu?

Daisynguyen78

Xe buýt
Cụ thớt ngắt điện từng thiết bị hoặc cả at tổng mà tìm xem tbi nào kêu1

Hiện tượng này của quạt nhà cụ em đoán có thể do mấy nguyên nhân:
- Nếu cụ đang dùng núm xoay để điều chỉnh tốc độ thì đổi sang dùng hộp số có cuộn dây
- Hoặc quạt của cụ cháy 1,2 cuộn dây trong mô tơ và thợ sửa ko quấn lại dây và đấu tắt bỏ qua cuộn dây đó
Quạt nhà em mua năm ngoái, mua mới của điện cơ, thế mới đau :(
Nhà em dùng hộp số cơ đấy ạ.

BladeKnight

Xe tăng
Em xin phép không tag từng cụ vào ạ. Cái tiếng kêu thì cả nhà em đều nghe thấy nên loại trừ em nghe nhầm ạ. Em đã thử ngắt át tổng khu bếp thì không thấy tiếng kêu đấy nữa. Còn ngắt điện từng thiết bị thì em chưa làm được vì cái modem treo cao (cả ổ điện cũng sát trần luôn, lúc thiết kế như vậy kể ra là dại), quạt thì chắc phải tháo hộp số rút dây nguồn 😟 em chưa thử. Các thiết bị ở thấp mà em kiểm tra được thì không có tiếng đấy. Chắc phải kiếm cái thang chữ A cao mới trèo lên kiểm tra quạt với modem được. Mà cái tiếng kêu đấy nó kêu to hơn khi điện yếu các cụ ạ. Ví dụ tầm giờ chiều mà vừa cắm cơm, bình nóng lạnh các thứ cùng kéo thì tiếng kêu nghe khá to, rõ.

• Vodka
Reactions: SVC

Ngo Rung

Xe lăn
Em xin phép không tag từng cụ vào ạ. Cái tiếng kêu thì cả nhà em đều nghe thấy nên loại trừ em nghe nhầm ạ. Em đã thử ngắt át tổng khu bếp thì không thấy tiếng kêu đấy nữa. Còn ngắt điện từng thiết bị thì em chưa làm được vì cái modem treo cao (cả ổ điện cũng sát trần luôn, lúc thiết kế như vậy kể ra là dại), quạt thì chắc phải tháo hộp số rút dây nguồn 😟 em chưa thử. Các thiết bị ở thấp mà em kiểm tra được thì không có tiếng đấy. Chắc phải kiếm cái thang chữ A cao mới trèo lên kiểm tra quạt với modem được. Mà cái tiếng kêu đấy nó kêu to hơn khi điện yếu các cụ ạ. Ví dụ tầm giờ chiều mà vừa cắm cơm, bình nóng lạnh các thứ cùng kéo thì tiếng kêu nghe khá to, rõ.
Quạt hộp số cơ thì về 0 là nó ngắt hoàn toàn rồi.
Ca này khó đấy. Cụ có biết đường điện chạy thế nào không? Lần dọc theo đường dây có thể có vật liệu sắt từ nào đó để gần. Khi có dòng điện lớn chay qua vật này rung theo từ trường. Tình huống này hiếm nhưng vẫn có thể xảy ra :|

SIGNUS

Xe container
Người OF
Hộp số quạt trần khi ở số 0 tức là không làm việc thì cả hộp số và quạt đều không có điện nên kg thể phát ra tiếng kêu được (Panasonic có loại quạt trần dùng điều khiển thì có thể xảy ra tình trạng này). Vậy nên em nghiêng về phương án cái Adaptor của Modem nhà cụ có vấn đề. Cụ chịu khó kiếm cái thang trèo lên rút cục Adapter ra thử xem.