[Funland] Quạt trần không hoạt động nhưng vẫn có tiếng kêu?

BladeKnight

Xe tăng
Thưa các cụ, không biết các cụ đã gặp trường hợp nào như vậy chưa có thể tư vấn giúp em.
Câu chuyện là trong nhà bếp của em hơn 1 tháng nay cứ có tiếng kêu o o hay u u giống kiểu tiếng của mô tơ điện muốn hoạt động mà không quay được ấy ạ. Em kiểm tra tất cả các thiết bị trong bếp thì không thấy có phát ra tiếng đấy. Chỉ có 2 thứ em chưa kiểm tra được do treo cao quá và khá gần nhau là cái quạt trần (hiệu panasonic loại hộp số) và cái modem mạng. Em thì nghi cái quạt trần vì khi em để nó hoạt động thì không nghe thấy tiếng kia, nhưng lên gg search thì không có trường hợp nào giống em. Vậy bác nào gặp trường hợp này tư vấn em cách sử lí ạ.

thanhphong1998

Xe điện
Cụ thử ngắt hẳn điện cái quạt trần hoặc cái modem để loại trừ.

New layer

Xe tải
Cụ kiểm tra tai mình chưa? Có người ngồi trong phòng kín, yên tĩnh hay nghe tiếng ve kêu inh inh e e. Hoặc cũng có thể đầu dây loa (nếu có) tiếp xúc không tốt nên bị sôi.

tranminhhoa

Xe tăng
Thưa các cụ, không biết các cụ đã gặp trường hợp nào như vậy chưa có thể tư vấn giúp em.
Câu chuyện là trong nhà bếp của em hơn 1 tháng nay cứ có tiếng kêu o o hay u u giống kiểu tiếng của mô tơ điện muốn hoạt động mà không quay được ấy ạ. Em kiểm tra tất cả các thiết bị trong bếp thì không thấy có phát ra tiếng đấy. Chỉ có 2 thứ em chưa kiểm tra được do treo cao quá và khá gần nhau là cái quạt trần (hiệu panasonic loại hộp số) và cái modem mạng. Em thì nghi cái quạt trần vì khi em để nó hoạt động thì không nghe thấy tiếng kia, nhưng lên gg search thì không có trường hợp nào giống em. Vậy bác nào gặp trường hợp này tư vấn em cách sử lí ạ.
Quạt trần mà kêu kiểu thế chỉ có hỏng tụ, tuy nhiên hỏng lâu thế thì nó cháy mịa cả quạt từ lâu rồi. Nên khả năng là cái adaptor của modem. Mấy cái adaptor giờ toàn dùng nguồn xung, hàng đểu kêu e e là rất hay gặp.

D móm

Xe hơi
Quạt hỏng tụ thì nó sẽ không quay hoặc quay lờ đờ nên em có thể loại trừ quạt. cụ nên tìm cái modem hoặc cái nào khác nữa

agrimeco

Xe lăn
Quạt kêu thế nó cháy lâu rồi, kiểm tra lại xem có tb ổn áp nào dùng cho máy nội địa ko hoặc tiếng gió lọt qua chỗ nào chăng:D

Ba Kích Rừng

Xe điện
Chịu cụ chủ thớt... nghi cadi nào thì cắt nguồn cái đó là loại trừ 50/50 rồi
Đơn giản nhất là moderm rút cục nguồn là biết do nó hay quạt
Trường hợp do quạt thì cắt át tháo dây trong bảng điện...
Chỉ cần làm thế là xác định nguyên nhân

Nha Trang@

Xe điện
Em quan niệm là đàn ông phải biết chút ít về điện, nhất là cái quạt trần. Nếu không vào một ngày đẹp trời vợ nó nhờ thằng hàng xóm qua bắt thang lên sửa là mệt.

Ngo Rung

Xe lăn
Quạt vẫn hoạt động và khi hoạt động ko có tiếng kêu em nghĩ do quạt chạy ồn cụ ko nghe thấy thôi.
Cũng có thể loại trừ quạt , vì lúc ko chạy thì có điện đâu mà kêu.
Có một nguyên nhân khác là cụ kiển trạ lại hệ thống van nước. Nhiều khi bị E (Air) trong đường ống thì các đầu van cũng hay sinh tiếng u u o o....đấy :D

minhtuan_te

Xe tăng
Em có cái quạt điều hòa giống y bệnh của cụ mà em vẫn chưa tìm ra nguyên nhân. Cái quạt đó cứ cắm phích điện là nó kêu u u , có rung rung, quạt không chạy vì mình vẫn chưa bật nút ON, chưa bật số, màn hình điều khiển quạt vẫn tối, chưa hiển thị gì cả, thế mà nó lại bị ù như vậy. Hiện em muốn tắt quạt là phải rút phích điênj, muốn bật quạt em phải cắm phích điện sau đó mới bật nút On cho quạt chạy, cụ nào quạt có bị bệnh như em không? Quạt của em là quạt điều hòa của Boss.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em có cái quạt điều hòa giống y bệnh của cụ mà em vẫn chưa tìm ra nguyên nhân. Cái quạt đó cứ cắm phích điện là nó kêu u u , có rung rung, quạt không chạy vì mình vẫn chưa bật nút ON, chưa bật số, màn hình điều khiển quạt vẫn tối, chưa hiển thị gì cả, thế mà nó lại bị ù như vậy. Hiện em muốn tắt quạt là phải rút phích điênj, muốn bật quạt em phải cắm phích điện sau đó mới bật nút On cho quạt chạy, cụ nào quạt có bị bệnh như em không? Quạt của em là quạt điều hòa của Boss.
Nhà cụ bị MA ÁM rồi :P :P :P

Daisynguyen78

Xe buýt
Quạt trần nhà em thì ngược lại. Bật số nhỏ thì kêu u u đau hết cả đầu, nhưng bật số to thì lại ko kêu như thế.
Lúc đầu tưởng do hộp số, thay hộp số rồi vẫn bị.
Chẳng hiểu tại sao :(

Ngo Rung

Xe lăn
Cái biến áp cấp nguồn chờ cho điều khiển lởm nên nó kêu cụ ợ. Chỉ có thay biến áp thôi :D

vieteuro

Xe container
Chắc ở hộp quạt hoặc tai cụ có vấn đề

Sim Mobi

Xe buýt
Cụ thớt ngắt điện từng thiết bị hoặc cả at tổng mà tìm xem tbi nào kêu1
Quạt trần nhà em thì ngược lại. Bật số nhỏ thì kêu u u đau hết cả đầu, nhưng bật số to thì lại ko kêu như thế.
Lúc đầu tưởng do hộp số, thay hộp số rồi vẫn bị.
Chẳng hiểu tại sao :(
Hiện tượng này của quạt nhà cụ em đoán có thể do mấy nguyên nhân:
- Nếu cụ đang dùng núm xoay để điều chỉnh tốc độ thì đổi sang dùng hộp số có cuộn dây
- Hoặc quạt của cụ cháy 1,2 cuộn dây trong mô tơ và thợ sửa ko quấn lại dây và đấu tắt bỏ qua cuộn dây đó