[Funland] Quận Hoàn Kiếm sát nhập vào Quận nào vậy

tasx

Xe tăng
Còn về hạ tầng, em lấy ví dụ về giáo dục, cả HK chỉ có 2 trường cấp 3 công lập là Việt Đức và Trần Phú Hoàn Kiếm. Năm nào 2 trường cũng lọt top các trường có điểm tuyển sinh cao nhất Hà Nội, toàn trên 40 điểm. Điều đó thực ra không phải chỉ ra hs HK học giỏi hơn các quận khác, mà đang chỉ ra việc thiếu trường công lập cho các cháu có điểm thấp hơn 40.

Điều này khiến nhiều gđ trong quận sẽ phải mất nhiều chi phí để cho con học trường tư, hoặc gđ nào kinh tế ít sẽ buộc phải chấp nhận cho con học nghề sớm hoặc phải xin vào các trường công lập ven Hà Nội cách rất xa nhà có khi đến 20km. Đó là sự thiệt thòi cho các cháu học khá giỏi có điểm số tiệm cận 40, nhất là các cháu có gia cảnh khó khăn. Nếu đủ trường công, các cháu sẽ được học hành thuận lợi hơn, đỡ vất vả, tốn ít chi phí hơn, nhiều cơ hội học hành phát triển đi lên hơn. Các gđ cũng không phải gặp nhiều khó khăn trong vc chọn lựa cho con đi học.
Hoàn Kiếm dân số 120k người nhưng chỉ có 2 trường cấp 3, theo quy hoạch với 30k dân phải có 1 trường thì là thiếu.
Em bổ sung cho các Cụ là HK - HBT cùng 1 khu vực tuyển sinh nhé. Các cháu cấp 3 có thể chọn Thăng Long, Trần Nhân Tông, Đoàn Kết. Ngoài ra, cơ chế tuyển sinh giờ khá linh hoạt, các cháu có thể chọn Tây Hồ, Nguyễn Trãi ... Trường tư trong khu vực cũng có như Nguyễn Bỉnh Khiêm, Tạ Quang Bửu ... Việc thiếu trường công trong trung tâm là đúng. Nhưng nếu có thêm trường công trong khu vực, rồi thì điểm nó cũng sẽ cao thôi, vì ở các khu vực tuyển sinh khác cũng có thể đăng ký .... Sàng lọc tự nhiên là khó tránh.

- Sát nhập là đương nhiên, cứ lấy mấy cái lý do vớ vẩn như lũ trẻ con để không làm. Thế tất cả những tiêu chí, tiêu chuẩn quốc hội đưa ra chỉ là trò đùa à, lúc nào cũng nghĩ ra mấy cái lý do linh tinh để được đặc cách phá luật.
- Chính vì không chuyển được trụ sở cái Bộ Công an ra khỏi nội thành nên cái chủ trương chuyển trường học, bệnh viện, cơ quan công quyền ra khỏi nội thành mới thất bại đó, toàn vin vào những lý do rất vớ vẩn để trốn tránh. Việc khó, việc phức tạp muốn thành công thì phải xử lý, làm việc triệt để với bọn to đầu, bọn khó nhằn đầu tiên thì mới mong làm gương cho bọn khác được.
- Cái sát nhập địa giới hành chính này cũng thế, không làm được với Hoàn Kiếm thì chắc chắn cái chuyện này sẽ không đi đến đâu cả, trường hợp đặc biệt sẽ xảy ra ở nhiều nơi khác. Còn nếu làm được với Hoàn Kiếm thì ở chỗ nào cũng sẽ làm được hết, không thằng nào dám mở mồm ý kiến mình là trường hợp đặc biệt, nhạy cảm này nọ nữa.
Em thấy bộ NV xây cái mới ở NBK, bộ TC đang xây cái mới ở PHC. Toàn đại ca cả, "dịch chuyển" để thêm chỗ thôi thì phải

hwangzdo

Đi bộ
nhân vụ sáp nhập này em cũng kiến nghị đổi tên quận Nam Từ Liêm thành quận Mỹ đình, xây dựng hình ảnh thành một quận chuyên về các sự kiện thể thao văn hóa, còn quận Bắc Từ liêm đổi tên thành Từ Liêm đễ giữ lại bản sắc ;))

Min Autumn

Xe tải
nhân vụ sáp nhập này em cũng kiến nghị đổi tên quận Nam Từ Liêm thành quận Mỹ đình, xây dựng hình ảnh thành một quận chuyên về các sự kiện thể thao văn hóa, còn quận Bắc Từ liêm đổi tên thành Từ Liêm đễ giữ lại bản sắc ;))
Em thấy ý kiến của cụ hợp lý ạ. Em mãi vẫn chưa quen đc với 2 cái tên Bắc với Nam TL. Lúc nào có vc đi đến 2 nơi đó đều phải mất ít giây để phân biệt Bắc Nam. :((

Min Autumn

Xe tải
Em bổ sung cho các Cụ là HK - HBT cùng 1 khu vực tuyển sinh nhé. Các cháu cấp 3 có thể chọn Thăng Long, Trần Nhân Tông, Đoàn Kết. Ngoài ra, cơ chế tuyển sinh giờ khá linh hoạt, các cháu có thể chọn Tây Hồ, Nguyễn Trãi ... Trường tư trong khu vực cũng có như Nguyễn Bỉnh Khiêm, Tạ Quang Bửu ... Việc thiếu trường công trong trung tâm là đúng. Nhưng nếu có thêm trường công trong khu vực, rồi thì điểm nó cũng sẽ cao thôi, vì ở các khu vực tuyển sinh khác cũng có thể đăng ký .... Sàng lọc tự nhiên là khó tránh.

Em thấy bộ NV xây cái mới ở NBK, bộ TC đang xây cái mới ở PHC. Toàn đại ca cả, "dịch chuyển" để thêm chỗ thôi thì phải
Em cảm ơn thông tin của cụ. Cơ chế tuyển sinh linh hoạt thế này đỡ khổ cho các cháu.

lamthanh210

Xe hơi
bao nhiêu người có ý kiến này rồi mà các bác ko nghe, cứ bắc với nam nghe dài dòng mà chẳng hay

ca_kiem

Xe container
Có bao nhiêu việc phải làm.
1/ Đường sắt đô thị
2/ Vỉa hè nhếch nhác bẩn thỉu, đập đi phá lại hơn 20 năm.
3/ Dòng sông đen ngòm
4/ Quy hoạch xây dựng hỗn loạn.... bây giờ phải đi hót rác.
5/ Hệ thống đèn hiệu biển báo giao thông thanh phố nơi thì bất họp lý, nơi thì như cái bẫy ( nhiêu cái bẫy )
cả tỷ việc cần làm
... cứ loanh quanh nào là em hoa hậu nói gì, ăn gì, chơi gì
rôi loanh quanh sát nhập hay không sát nhập cái tên Quận HK hay không .. mặc dù 99,99% cccm trên này còn không biết tên ông bí thư, chủ tịch... hay danh sách hội đồng nhân dân quận tên là gì, chức năng nhiệm vụ là làm cái gì... cứ cái nhau cái tên..
Một số thông tin ngoài lề dễ so sánh nói ít làm nhiều..
Năm 2000 trung quốc mới bắt đầu triển khai làm Đường sắt Cao Tốc. Tính đên 2020 sau 20 năm triển khai đã làm xong ... 40.000 km đường sắt cao tốc ( Mỹ mới chỉ có hơn 700km, Anh mới có hơn 190km, Tây ban nha hơn 3000 km...). Dự kiến 2035 làm thêm 35.000km tổng cộng đạt mốc 75.000km.
Thành phố Thâm Quyến hay nói chính xác ta hay gọi Đặc Khu thâm quyến
Năm 1980 làng nhỏ hơn 20.000 dân, chỉ là bãi ruộng nghèo nàn....sau 40 năm 2020 trở thành thành phố có diện tích = TP HCM với 8 quận dân số hơn 17 triệu, thu nhập bình quân 1 người hơn 40.000 $/ năm.....
Tóm lại bọn bên cạnh nó lao như tên lửa về phía trước.. trong khi đó ta vẫn loay hoay cãi nhau... ơ con Hoa hậu kia nói gì...v.v., có sát nhập quận không, Có nên làm Đường sát cao tốc không để rồi sau 17 năm vẫn chưa đc phê duyệt đề án,

Chỉnh sửa cuối:
Có đấy cụ
Nóng hổi mới đây thôi.

Nơi nào có tiềm năng dân cư đông lên, nhập cư thoải mái và xây dựng không hạn chế thì chuyện thiếu trường lớp hoàn toàn nhìn thấy được.

Ví dụ rõ nhât là Hoàng Mai

Long Biên vốn trường học phục vụ dân cư thưa thớt, nay tăng vọt do cac nơi đổ về thì cơ sở vc và GV thiếu là bình thường

Chứ HK dân từ giờ chủ yếu chuyển đi chứ mấy gia đình chuyển đến đâu
Hoàng Mai, Cầu Giấy, Từ Liêm, Tây Hồ thì đúng, chứ Long Biên thì sai cụ nhé. Bên này, có 27 trường tiểu học công, chưa kể trường tư , chung cư cũng ít chứ ko nhiều. Trường xây mới ở các khu rất rộng rãi, khang trang, trẻ chạy nhảy rất thoải mái, ko phải tập thể dục trên vỉa hè đâu :))

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Hoàng Mai, Cầu Giấy, Từ Liêm, Tây Hồ thì đúng, chứ Long Biên thì sai cụ nhé. Bên này, có 27 trường tiểu học công, chưa kể trường tư , chung cư cũng ít chứ ko nhiều. Trường xây mới ở các khu rất rộng rãi, khang trang, trẻ chạy nhảy rất thoải mái, ko phải tập thể dục trên vỉa hè đâu :))
Em ko rõ lắm vì em bán nhà LB rồi
Ng nhà em vừa kể xong
Tiểu học sĩ số hơn 5 chục

Em ko rõ lắm vì em bán nhà LB rồi
Ng nhà em vừa kể xong
Tiểu học sĩ số hơn 5 chục
Chắc chạy trường điểm ở LB, chứ LB ko thiếu cụ nhé. Cụ lấy 1 trường suy ra toàn quận, ko lọt tai lắm. Hoàn Kiếm ko có đất xây trường mới, chứ LB thì đầy.

hoang26

Xe tăng

đúng thế chứ còn "thì phải" gì nữa cụ ơi.
- Bộ Ngoại giao xây xong cái trụ sở to đùng ở vị trí đẹp mặt tiền đường Lê Quang Đạo nhưng cuối cùng có bỏ cái trụ sở cũ ở vị trí kim cương trong quận Ba Đình đâu.
- Bộ Công an lúc xây cái trụ sở mới với mục đích chuyển trụ sở cũ thì lý do lý trấu nhiều lắm, thuyết phục lắm. Nhưng xây xong cái trụ sở mới to đùng ở khu đất vàng mặt tiền Phạm Văn Đồng thì mãi không bỏ trụ sở cũ để chuyển đến trụ sở mới. Giờ lại đưa ra một đống lý do lý trấu (thậm chí trái ngược với những lý do để xây trụ sở mới) để mở rộng cái trụ sở cũ. (dân mạng còn đồn nhau cái lý do ngu đần là do TQ xây rồi cài chíp, lý do vớ vẩn phi lý như thế mà cũng có người tin được).
- Nhiều bộ ngành khác cũng thế.
=> nói chung trí trá lươn lẹo, làm ăn như trẻ con, thằng to đầu không làm gương.

hoang26

Xe tăng
Có bao nhiêu việc phải làm.
1/ Đường sắt đô thị
2/ Vỉa hè nhếch nhác bẩn thỉu, đập đi phá lại hơn 20 năm.
3/ Dòng sông đen ngòm
.....
Tóm lại bọn bên cạnh nó lao như tên lửa về phía trước.. trong khi đó ta vẫn loay hoay cãi nhau... ơ con Hoa hậu kia nói gì...v.v., có sát nhập quận không, Có nên làm Đường sát cao tốc không để rồi sau 17 năm vẫn chưa đc phê duyệt đề án,
Thì thế mình mới lẹt đẹt.
Cái việc nhỏ nhặt, linh tinh này đáng nhẽ ko có gì phải bàn nữa cả, trung ương, quốc hội đã bàn bạc kỹ lưỡng, thống nhất cách làm rồi thì cứ thế mà làm, nhanh chóng triển khai cho nó xong để còn làm việc khác. Trung ương cần phải thể hiện rõ sức mạnh của mình, chứ không phải để địa phương cản trở các quyết định của mình.

Chỉnh sửa cuối:

hoang26

Xe tăng
Không nhập với thằng nào cả nhé, Hoàn Kiếm nó là quận đặc biệt giống như trường hợp đặc biệt ở đâu đấy rồi.
Mấy anh trọ trẹ bon chen được cái ghế to to ở HN muốn phá hoại văn hóa HN không dễ đâu.
Cái này là Quốc Hội bàn bạc, quy định mà cụ ơi, riêng Hà Nội chả có quyền gì cả.
Nhập tách địa giới hành chính các tỉnh với nhau cũng thế, như vụ Hà Tây nhập với Hà Nội là do Quốc Hội quyết chứ có phải Hà Nội hay Hà Tây muốn quái đâu.

cadan

Xe container
Chắc chạy trường điểm ở LB, chứ LB ko thiếu cụ nhé. Cụ lấy 1 trường suy ra toàn quận, ko lọt tai lắm. Hoàn Kiếm ko có đất xây trường mới, chứ LB thì đầy.
Trường thường thôi ạ
Vande ko chỉ là đất ạ

Còn phải tổ chức bộ máy, giáo viên

Các cụ vẫn quen lối nghĩ cứ có đât là có tất

tieunhupha

Xe điện
Hoàn Kiếm dân số 120k người nhưng chỉ có 2 trường cấp 3, theo quy hoạch với 30k dân phải có 1 trường thì là thiếu.
Cấp 3 thì quận nào chả thiếu hả cụ. Cụ góp 2-3 thằng thiếu trường thì nó ra được 1 thằng đủ trường à.

tieunhupha

Xe điện
Thực ra chuyện gán ghép các quận này em cũng như nhiều cụ có ý đùa vui thôi vì đã có gì chính thức đâu. Thương hiệu Hoàn Kiếm - trung tâm du lịch văn hóa lịch sử và kinh tế chính trị của Việt Nam - trị giá hàng tỷ đô mang lại cho ngân sách bao nhiêu tiền đâu dễ mà bỏ đi ạ. Nên cụ hay các cụ mợ khác yêu quý HK thì không có gì phải lo lắng đâu ạ.

Còn về hạ tầng, em lấy ví dụ về giáo dục, cả HK chỉ có 2 trường cấp 3 công lập là Việt Đức và Trần Phú Hoàn Kiếm. Năm nào 2 trường cũng lọt top các trường có điểm tuyển sinh cao nhất Hà Nội, toàn trên 40 điểm. Điều đó thực ra không phải chỉ ra hs HK học giỏi hơn các quận khác, mà đang chỉ ra việc thiếu trường công lập cho các cháu có điểm thấp hơn 40.

Điều này khiến nhiều gđ trong quận sẽ phải mất nhiều chi phí để cho con học trường tư, hoặc gđ nào kinh tế ít sẽ buộc phải chấp nhận cho con học nghề sớm hoặc phải xin vào các trường công lập ven Hà Nội cách rất xa nhà có khi đến 20km. Đó là sự thiệt thòi cho các cháu học khá giỏi có điểm số tiệm cận 40, nhất là các cháu có gia cảnh khó khăn. Nếu đủ trường công, các cháu sẽ được học hành thuận lợi hơn, đỡ vất vả, tốn ít chi phí hơn, nhiều cơ hội học hành phát triển đi lên hơn. Các gđ cũng không phải gặp nhiều khó khăn trong vc chọn lựa cho con đi học.

Còn về việc giãn dân phố cổ, em đồng tình với cụ, nhiều ng không thể đi bởi phụ thuộc vào khả năng kinh tế nữa. Từ xưa, việc giãn dân là tự nguyện nên nếu ko giảm đc tỷ lệ dân số đang quá đông đúc thì quận HK sẽ phải thực hiện các phương án khác ví dụ mở rộng để cân bằng. Đó là điều tất yếu để HK có đc sự phát triển ổn định lâu bền ạ.
Hk có 2 trường thôi nên áp lực chọi hơi căng cho các cháu học lực trung bình- yếu nhưng thực tế là dân số HK khá lớn tuổi do lớp trẻ ra ngoài mua nhà nhưng ko phải ai cũng giữ hộ khẩu để con quay lại học cụ ạ.
Em tra bảng tỉ lệ chọi thì thấy số cháu trong cụm tuyển sinh có Hk (nv1-2)/ chỉ tiêu cũng chỉ xấp xỉ 2, ko hề cao so với các trường top 1 khác. Nv1-2 là phải có hộ khẩu đúng tuyến nên chắc chắn số lượng này là chuẩn và chỉ san siu sang cho HBT chứ ko sang được quận khác. Có cụ ở dưới nói về tỉ lệ dân/ số trường nhưng em chưa tra được thống kê cụ thể nên dùng tạm con số này vậy.
Em ko ủng hộ việc có ít trường các cấp nhưng em thấy mỗi hoàn cảnh sẽ là rào cản để chọn lọc và rèn luyện với những người có ý chí chứ ko hoàn toàn là tiêu cực.

Sungtazin

Xe tăng
Nếu muốn phát triển hai bờ sông Hồng đoạn qua lõi đô thị (bên phải sông là đoạn từ đường Nghi Tàm đến đường Trần Quang Khải) thì cần sáp nhập một phần quận Long Biên vào quận Hoàn Kiếm (Long Biên mới đây là lấy một ít Gia Lâm, Thanh Trì và một ít Hoàn Kiếm mà lập lên), phần còn lại của quận Long Biên trả cho Gia Lâm và Hoàng Mai. Xoá sổ Long Biên. Như vậy là Hoàn Kiếm vẫn được sắp xếp lại đúng chủ trương của Trung ương, vẫn giữ được cái tên Hoàn Kiếm mang nhiều ý nghĩa của Thủ Đô, lại phát triển 2 bờ sông Hồng nằm trên 1 quận trung tâm. Bên kia bờ trái Sông Hồng thì quận Hoàn Kiếm (mới) giáp với thành phố Đông Anh, quận Hoàng Mai là quá đẹp. Bên này sông quận Hoàn Kiếm (mới) vẫn giáp với Hài Bà, Đống Đa, Ba Đình. Như vậy vẫn đảm bảo quận trung tâm nhất của thủ đô.
Ghi chú khu Vila Sài Đồng của Vin nên đưa về quận Hoàng Mai cho các cốp đỡ tâm tư, đưa bề Gia Lâm thì hơi bị tâm tư.

Chỉnh sửa cuối:

Trà Lý

Xe tăng
Thông tin Quận Long Biên nhập về Quận Hoàn Kiếm ai có thông tin gì không ah?
Thì chờ đổ xong nắp cống, hạ ngầm sông Hồng xuống lấy mặt bằng cho trẻ em chơi. Vậy là sáp nhập vào xong

ngocquybk

Xe điện

Như này sẽ kết nối quận hoàn Kiếm và Long Biên gần hơn nữa
Địa lý chắc k ai qua nổi quận Long biên về diện tích đất khi sát nhập :))