[Funland] Quan điểm của Mr.V em thấy rất hay

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nội địa hóa nó đánh trúng tâm lý của con dân xứ Việt, mặt khác được chính phủ ủng hộ nhiệt tình về chính sách.

Chiêu trò cả nhưng chơi thế là chơi bẩn. Thà cứ im lìm làm như anh Tam asanzo hay Sunhouse, Kangaroo...thì chả nói làm gì
Cụ bàn về một pháp nhân mà nói thế này không bị xịt lốp thì phí L-)

fallingwater

Xe tăng
Tại VN cái gì cũng yếu kém, từ CN phụ trợ, KH kỹ thuật cho đến trình độ quản lý, tay nghề CN vv... Vậy mà Vin vẫn có thể làm được cái xe khá tốt và nhiều công nghệ. Với em a Vượng quá giỏi rồi. Ko ai làm được như a ấy đâu.

TRINHNX72

Xe tải
Câu ngụy biện này rất hay được dùng :D
Cụ có thể không cần đá bóng hay hơn Ronaldo mới được chê Ronaldo, vấn đề là chê cái gì thôi. Ví dụ chê Ronaldo không biết đánh đàn, thêu thùa thì được chứ chê nó không biết đá bóng thì người trong nghề người ta sẽ không tranh luận với cụ vì người ta sợ tốn thời gian cụ ạ.
E vi du nhé Ronaldo bảo tôi sẽ ghi 120 bàn mùa này, cụ ko đá bóng giỏi như CR7, nhưng cụ dc quyền bảo là thế là ko khả thi đâu a, tương tự như khi a Vova đưa ra plan làm xe điện, dân tình có thể bảo a ơi ko làm dc đâu.

Chứ giờ cứ bảo có giỏi như người ta đâu mà nói, thế thì XH chả còn gì mà nói, mà chém cả >:D< >:D<

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Câu ngụy biện này rất hay được dùng :D
Cụ có thể không cần đá bóng hay hơn Ronaldo mới được chê Ronaldo, vấn đề là chê cái gì thôi. Ví dụ chê Ronaldo không biết đánh đàn, thêu thùa thì được chứ chê nó không biết đá bóng thì người trong nghề người ta sẽ không tranh luận với cụ vì người ta sợ tốn thời gian cụ ạ.
Ronaldo trong từng trận không đáp ứng yêu cầu chiến thuật vẫn bị chê bởi những người hiểu chuyên môn, đến ngày mà Ronaldo bị chê bởi ông không thạo mà không cãi được thì chỉ có thể là ảnh hết thời thật rồi.

Dunga_otf

Xe buýt
E vi du nhé Ronaldo bảo tôi sẽ ghi 120 bàn mùa này, cụ ko đá bóng giỏi như CR7, nhưng cụ dc quyền bảo là thế là ko khả thi đâu a, tương tự như khi a Vova đưa ra plan làm xe điện, dân tình có thể bảo a ơi ko làm dc đâu.

Chứ giờ cứ bảo có giỏi như người ta đâu mà nói, thế thì XH chả còn gì mà nói, mà chém cả >:D< >:D<
Cụ nhận định thế thì chả sao, đó là nhận định chủ quan của cụ, nó có thể đúng hoặc sai. Không ai dùng từ "chê" trong trường hợp này.

Nhưng cụ cứ đọc lại các còm trong thớt này, rất nhiều còn không dừng lại ở nhận định cá nhân mà lan sang cả "chuyên môn" không phải của mình. Kiểu như câu trên của cụ mà thòng thêm câu sau là không tính tiền này: "không được 120 bàn đâu anh Ronaldo ơi anh đá dốt bỏ ..."

Dunga_otf

Xe buýt
Ronaldo trong từng trận không đáp ứng yêu cầu chiến thuật vẫn bị chê bởi những người hiểu chuyên môn, đến ngày mà Ronaldo bị chê bởi ông không thạo mà không cãi được thì chỉ có thể là ảnh hết thời thật rồi.
Đúng rồi cụ, nếu hiểu chuyên môn thì có quyền chê vì khi đó có thể tranh luận sòng phẳng với đối phương, chứ một ông chả có tí chuyên môn nào mà chê (về mặt chuyên môn) người ta không thèm nói chuyện cụ nhỉ.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi cụ, nếu hiểu chuyên môn thì có quyền chê vì khi đó có thể tranh luận sòng phẳng với đối phương, chứ một ông chả có tí chuyên môn nào mà chê (về mặt chuyên môn) người ta không thèm nói chuyện cụ nhỉ.
Đúng rồi, đúng chuyên môn chê nghe còn đỡ ngứa tai. Còn đây, 99.99% các cụ đều chưa từng làm kinh doanh sản xuất ra được mặt hàng gì bao giờ mà ngồi chê như đúng rồi. Đảm bảo mấy thằng cha này vứt cho cục tiền mở quán bún cũng chả biết bắt đầu từ đâu, chứ mà ngồi đấy phán như thánh.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng nếu ông không chuyên môn chê mà lại đúng kiểu bộ quần áo hoàng đế thì thật hết thuốc chữa cho vị hoàng đế, đúng không cụ.

victory_1980

Xe điện
Giá ngày càng cao cho cái văn minh thừa thãi ấy, nhất là khi cư dân sang giai đoạn hưu trí.
Nếu ko đúng sản phẩm của mình, nó có ép cụ mua đâu. Còn nhiều chủ đầu tư khác mà, có thêm sản phẩm là có sự cạnh tranh. Vậy cụ chọn phù hợp với mình nhất.
Sao lại cứ bắt nó cung cấp sp theo ý mình, nó sx cung cấp cho khách hàng theo phân khúc nó nhắm đến nhé.
Càng ngày lý sự càng cùn.

Quakhoang

Xe buýt
Nếu 1 vài dự án thì là bình thường cụ ạ. Nhưng cụ phải ở trong đấy mới hiểu cái kiểu startup này nó thế nào ... mở đóng trong phút mốt. Về cơ bản đi làm cho 1 ông chủ thì 2 bên cùng cam kết đi đường dài với nhau, phía được tuyển dụng họ sẵn sàng xả thân làm cả đời, nhưng phía kia thì ngược lại ko quyết tâm, ko kiên nhẫn hơi khó tí là bỏ. Chính vì vậy, bao người đứt gánh giữa đường
Ồ, chỗ các bác thì khá nổi tiếng trên thế giới về khâu xách xe đi cướp người. Tôi có thể hiểu là rót mật vào tai rồi sau đó mới dội nước sôi thì không phải là "head hunter" mà là "feed văn thơ". Tất nhiên như dân Âu thường nói: Có cha có con : nghĩa là bố không mở đường thì sao con dám làm vậy.

Tất nhiên tôi hiểu rằng quyền tiếp cận và phân tích khi bị che giấu thì chuyện ảo tưởng về một vấn đề phi thực tế là chấp nhận được vì đó là lỗi ngoại cảnh. Do đó tôi tôn trọng mọi sự lựa chọn và tin rằng chỉ có trả giá mới là bài học tốt nhất, miễn đừng trả giá lần 2.

Easy girl

Xe tăng
ronaldo nhảy sang chơi tennis mà lại đòi ăn nadal cơ

Dunga_otf

Xe buýt
Nhưng nếu ông không chuyên môn chê mà lại đúng kiểu bộ quần áo hoàng đế thì thật hết thuốc chữa cho vị hoàng đế, đúng không cụ.
Không cụ ạ, dân gian có câu "chẳng may ...ngáp phải ruồi".
Một khi đã không có chuyên môn thì biết gì mà chê chỉ là đoán kết quả thôi, có đúng cũng chỉ là ... ngáp phải ruồi thôi. Ví dụ Ronaldo đang dốc bóng chuẩn bị sút em đoán "quả này sút trượt rồi" sau đấy Ro sút trượt thật thì chả phải em giỏi (nhưng em được quyền đoán thế). Sau đấy em có thể "chê" Ronaldo sút quả đấy kém quá (với ý nghĩa là sút kém so với trình độ của Ronaldo) cũng chả sao. Chứ em lại tiến thêm bước nữa bảo là "sút quả đấy phải úp mu bàn chân xuống, vuốt ra má ngoài thì bóng mới đi căng được, tao sút quả đấy cũng vào" thì rõ là em chả biết ó gì mà nói như thánh.

pisces_hn

Xe container
Thưa cụ là Airbus đang nghiên cứu zero-emission aircraft không dùng xăng mà dùng hydrogen. Dự tính có thể đạt được vào năm 2035. Ngồi ở đáy giếng thì đừng bàn chuyện ngoài trời.
Một khi Hydro sản xuất được bằng năng lượng tái tạo thì hội giả vờ năng lượng xanh khác tịt hết k dám phát biểu nữa cụ nhỉ.

Vito_Corleone

Xe máy
Điều kiện IPO ở Mẽo cũng 'dễ' lắm:

What Are the Listing Requirements for the NASDAQ? (investopedia.com)
Standard No. 1: Earnings
The company must have aggregate pre-tax earnings in the prior three years of at least $11 million, in the previous two years at least $2.2 million, and no single year in the prior three years can have a net loss.

Mà trong mấy năm qua, VF lỗ lãi thế nào ai cũng biết.

Để bán xe ở Mẽo cũng 'dễ' thôi mà: ra mẫu xe hoàn thiện, test, trùm bạt chạy thử đủ số dặm, điều kiện thời tiết ở Mẽo. Phóng viên ảnh với xe Google Map chụp lên là biết. Đây là những mẫu dự kiến sẽ ra trong 2022 vì đã qua gần đủ các bước trên: 22 of the most anticipated electric vehicles coming in 2022 - Electrek

Game về cơ bản 'quá dễ', dựng lên dăm ba bài báo, ì xèo một hồi là cứ như chiếm đánh thị trường Mẽo tới nơi, nên bọn Tàu chả hiểu sao mãi không thấy tăm hơi đâu.

Giờ còn chưa có xe hoàn thiện thì chắc cũng 'nhanh' thôi, tầm 3 năm nữa chứ mấy. Cứ khua chiêng gõ mõ từ giờ cho chủ nợ nó đỡ tới nhà dỡ đồ, chứ tụi đó mà hết kiên nhẫn thì đại bàng hay sư tử, hổ báo gì thì nó cũng vặt lông với nấu cao hết!
Cụ này giỏi vậy. Thế cụ đoán xem trong 2 năm tới xác suất bao nhiêu % VF gọi vốn thành công được của nước ngoài?

Chỉnh sửa cuối:

Alisoma

Xe buýt

The company must have aggregate pre-tax earnings in the prior three years of at least $11 million, in the previous two years at least $2.2 million, and no single year in the prior three years can have a net loss.

Để bán xe ở Mẽo cũng 'dễ' thôi mà: ra mẫu xe hoàn thiện, test, trùm bạt chạy thử đủ số dặm, điều kiện thời tiết ở Mẽo. Phóng viên ảnh với xe Google Map chụp lên là biết. Đây là những mẫu dự kiến sẽ ra trong 2022 vì đã qua gần đủ các bước trên: 22 of the most anticipated electric vehicles coming in 2022 - Electrek

Game về cơ bản 'quá dễ', dựng lên dăm ba bài báo, ì xèo một hồi là cứ như chiếm đánh thị trường Mẽo tới nơi, nên bọn Tàu chả hiểu sao mãi không thấy tăm hơi đâu.

Giờ còn chưa có xe hoàn thiện thì chắc cũng 'nhanh' thôi, tầm 3 năm nữa chứ mấy. Cứ khua chiêng gõ mõ từ giờ cho chủ nợ nó đỡ tới nhà dỡ đồ, chứ tụi đó mà hết kiên nhẫn thì đại bàng hay sư tử, hổ báo gì thì nó cũng vặt lông với nấu cao hết!
Cụ đã nghe đến SPAC bao giờ chưa? Google đang miễn phí đấy cụ.

anhtrangvn

Xe tăng
Thế giới này sẽ dần tiếp cận với sự giao thoa về khoa học công nghệ ở mức rất cao. Với sự hỗ trợ của tin học và trí tuệ nhân tạo (AI), sự khác biệt, khoảng cách, sự chênh lệch về khoa học kỹ thuật sẽ ngày càng thu hẹp với tốc độ nhanh. Điển hình cho ví dụ này là ông hàng xóm tàu béo, với túi tiền to, các công nghệ tiên tiến trên thế giới lần lượt bị đuổi kịp, vượt qua và thậm trí đi trước một số nước mà trước đó ở chiếu trên so với ông hàng xóm béo. Vấn đề chỉ còn là có tiền và có con người đủ khả năng với sự hỗ trợ của công nghệ tin học và AI. Việc cụ Vượng tham gia vào một số lĩnh vực thấy còn có thể tính được miếng bánh kinh tế, thị phần trong ngành nào đó khi có tiềm lực tài chính, có được người giỏi thì có thể là tư duy hoàn toàn theo xu thế trên. Việc bước chân nhanh chóng ra một số ngành cũng như vậy, sau khi đã tham gia, có được đánh giá thực tế, và có những tính toán lượng hóa được đi tiếp hay dừng thì được mất gì. Cuối cùng, kinh doanh, nó cũng chỉ là những cuộc chơi với tài chính, các hình thái vật chất vật lý của hàng hóa hay dịch vụ và tri thức, trí tuệ bên trong. Dù nhìn dưới góc độ nào thì sân chơi xe điện trong ngành ô tô cũng không khác dòng chảy đó. Không biết liệu VF có thành công hay không, nhưng em thấy, nó cũng là một một hình thái vẫn phù hợp với xu thế thay đổi, biến đổi nhanh chóng như trên. Có thể sau 15-20 năm hoặc hơn, xe ô tô điện cũng sẽ thóai trào, và VF nếu còn sống khỏe, thì sẽ lại chuyển sang sân chơi mới của các xe bay tự động, hoặc các phương tiện di chuyển dưới lòng đất .v.v Cuối cùng thì tương lai của loài người sẽ phụ thuộc vào tri thức, trí tuệ nằm trong các con chíp sáng chế từ các cá nhân có bộ óc thông minh và các robot siêu trí tuệ. Những ranh giới về công nghệ vật liệu, lãnh thổ Á hay Âu, Mỹ hay Tầu sẽ không còn ý nghĩa nhiều nữa. :D

Chỉnh sửa cuối:

koala2020

[Tịch thu bằng lái]

Vớ vẩn, cụ có biết đọc không thế? Đọc không hết bài mà đã đem đi quote. Lần sau nhớ đọc kỹ rồi hay chém nhé, ko thì lo ra cái dốt.

Theo như link trên kia, thì cần đạt 1 trong 4 standards, chứ ko phải là đủ cả 4.

toyota219

Xe điện
IPO là tầm giữa đến cúi năm, nhưng tầm tháng 3 là cần 1 tõi để cbi cho IPO!!!. Mua đất 23k tõi, roài tính chơi bài cùn, trong lúc đó huy động tp ls cao(12%). Sợ a kia 600 còn hok đóng.
Em thấy đất cát thì hok đánh lên đc, EV thì Portel ẫm ờ tý cho 3 năm🤣🤣🤣🤣
1 tỏi í, chắc mí a gom lại rồi lấy danh Tây lông chuyển ngược về😭😭😭😭thanh toán đất????
Năm sưa đất đai a Tăng nghe nhìu hơn nợ mờ vỡn đức. Lệch sóng ngán chân tý là vở ngay😂😂😂😂