[Funland] Quán dê Ninh Bình

1.25 ton

Xe điện
Báo cáo các cụ là giờ các cụ vòa nhà hàng xịn thì cũng chỉ xơi toàn dê chuyển từ Binh Thuận ra.
Còn dê núi Ninh Bình thật, thì phải đặt trước ít nhất là một tháng.

Dê ta ( dê núi ) là loại tai nhỏ, nhỏ con 20-35 kg, kiếm ăn trên núi là chính, đầu gối 2 chân trước có u ( do phải quì vươn cổ gặm lá cây trên núi ):

Dê Bình thuận là loại nuôi để lấy sữa / hoặc thịt, còn gọi là dê bách thảo 40-60kg cũng có, tai to, cụp, được nuôi như gia súc ( chân không có u )

muca

Xe tăng
Cụ chủ thớt nên ăn ở quán Khánh Anh 1 .

Quán này có tiết canh dê xịn ( mẹo phân biệt : tiết canh dê màu trong, đỏ tươi, khi vắt chanh không bị thâm như tiết canh lợn, vịt ).
Có chỗ đỗ xe to thoải mái, giá cả hợp lý, không bị chém. Quán này nguyên thủy là Khánh Anh, sau đó mợ chủ nhà hàng kết luôn anh bếp trưởng, mở khánh Anh 1. :))

Tiết xịn thì quán nào cũng có hết cụ nhé, vấn đề là có gọi được đúng hay không thôi cụ ạ! Còn các cụ về Ninh Bình ăn thì đến 99% là không có dê núi xịn đâu nhé, trừ có thổ địa tai to hoặc cực thân tín thôi ạ! Tương tự dê bán dọc đường Tràng An cũng thế, nhưng đi du lịch mua mấy kg kiểu đặc sản vùng về ăn là ổn rồi! E ăn chả phân biệt được đâu là xịn hay không cả.

1.25 ton

Xe điện
Tiết xịn thì quán nào cũng có hết cụ nhé, vấn đề là có gọi được đúng hay không thôi cụ ạ! Còn các cụ về Ninh Bình ăn thì đến 99% là không có dê núi xịn đâu nhé, trừ có thổ địa tai to hoặc cực thân tín thôi ạ!
Vầng, em chỉ nói kinh nghiệm phân biệt của em thôi ( quê em mà :)) ). Các cụ có tin là mua một con dê núi 30 kg, chỉ lấy được 6-7 kg thịt không? còn lại toàn xương và lòng. :))

muca

Xe tăng
Vầng, em chỉ nói kinh nghiệm phân biệt của em thôi ( quê em mà :)) ). Các cụ có tin là mua một con dê núi 30 kg, chỉ lấy được 6-7 kg thịt không? còn lại toàn xương và lòng. :))
Em cũng nghe nói về kinh nghiệm ấy ạ, chứ em thì không phân biệt được! Chào cụ đồng hương ạ!

1.25 ton

Xe điện
Vậy mới xịn ạ? Thế thì em chỉ xơi nướng và hấp.
Thế những quán không hoi là thịt gì ạ?
Hehehe, ngày xưa nhà em thịt dê, khi thui là phải lấy đủ loại lá cây có tinh dầu ( hương nhu, cúc tần, tài bi, đinh lăng ) nhét vào bụng để nó bớt hôi ( hôi bớt đi ) . Bây h có một số hàng, còn chơi chiêu, lấy cục hoi ở cật dê ướp cùng thit ( không biết có phải thịt dê xịn không ) cho khách tin tưởng. :))

1.25 ton

Xe điện
Em cũng nghe nói về kinh nghiệm ấy ạ, chứ em thì không phân biệt được! Chào cụ đồng hương ạ!
Lúc nào cụ thử đi ăn tiết canh lợn ( hay vịt, ngan ) rồi vắt chanh mà xem. :))

nghiadat2anhem

Xe buýt
Mọi người cứ khen Đức dê nhưng em ăn quán trong thành phố NB thấy không ngon. Dê được phục vụ theo kiểu công nghiệp, quán thì đông nên ngồi ăn nó mất cảm giác ẩm thực.Em đánh giá dê Đông Giang bên Việt Hưng ăn khá ổn.Dê Tuấn Hằng đường 5 cũng ddowcj.

Trần Gia

Xe tăng
Chào CCCM, cuối tuần này nhà em có làm chuyến FLC Sầm sơn, trên đường đi dự tính ghé qua làm bữa dê Ninh bình xem nó khác Hà nội dư lào, xong về FLC nhận phòng là vừa.
CCCM có biết quán nào tiện đường mà ngon bổ rẻ cho em xin địa chỉ với, cảm ơn CCCM
Đức dê cụ nhé

gnoudman

Xe tăng
Mọi người cứ khen Đức dê nhưng em ăn quán trong thành phố NB thấy không ngon. Dê được phục vụ theo kiểu công nghiệp, quán thì đông nên ngồi ăn nó mất cảm giác ẩm thực.Em đánh giá dê Đông Giang bên Việt Hưng ăn khá ổn.Dê Tuấn Hằng đường 5 cũng ddowcj.
Chuẩn luôn ạ, em ăn quán này thấy quá công nghiệp, không có gì đặc biệt.

motthoidongbim

Xe điện
Em biết nhõn một quán nhưng trên đường 1A thuộc Thiên Tôn - Hoa Lư. Ông chủ tên Thắng, ngay bên cạnh Dê Lê Ưu 35. Nếu cụ không ngại ngược một chút so với cung HAN-Thanh Hóa thì cụ thử xem.
Em lại chỉ ăn dê Lê Ưu thôi. Đức dê gần nhà nhưng không ăn vì độn rau cỏ nhiều. Chính Thư mọi người khen ngon nhưng em chưa vào lần nào, thấy bán khách du lịch nhiều, em đã không thích lắm.
Dê thịt giá 220k - 550k/ kg, loại 550k/kg ít có để ăn.

1.25 ton

Xe điện
Em nghĩ các cụ nếu có thời gian đặt trước, nên đặt thử nhà hàng món chạo dê trứ danh ( gần thất truyền rồi ), Vì món này là món tái thui, thịt phải xịn luôn. Đừng đặt dê quay dê kiếc gì, ăn không ngon, chỉ lạ miệng thôi. Nầm dê cũng hạn chế đặt ( trừ trường hợp các cụ là VIP ), vì rất ít nhà chăn nuôi chịu bán dê mẹ đang nuôi con ( thế nên dễ ăn phải nầm con lợn sề mà bị bôi mùi hoi ).
Các món dê nguyên thủy chỉ có : Chạo dê, tái chanh, xào, canh xương ( sườn ).Chân và móng thuộc về phạm trù bà mẹ và trẻ em , ăn cháo hầm lấy sữa .

NHA-MINH

[Tịch thu bằng lái]
Hehehe, ngày xưa nhà em thịt dê, khi thui là phải lấy đủ loại lá cây có tinh dầu ( hương nhu, cúc tần, tài bi, đinh lăng ) nhét vào bụng để nó bớt hôi ( hôi bớt đi ) . Bây h có một số hàng, còn chơi chiêu, lấy cục hoi ở cật dê ướp cùng thit ( không biết có phải thịt dê xịn không ) cho khách tin tưởng. :))
dê hôi khác với mùi dê, dê hôi chỉ một ít con bị, cái này thợ dê người ta biết chọn. tiết chưa nói tới chuẩn hay ko chuẩn, tiết thì nên ăn buổi trưa, tới chiều là hết ngon rồi, muốn ăn ngon thì mua về làm là ngon, e dân ninh bình nhưng kiếm dc quán ăn ngon thì khó, dê ngon thì món lên phải phải mềm, thơm, ko dai và cứng, ở hà nội ko có quán nào ngon, kể cả quán dê cực đông ở khu mễ trì hạ - golden palace, đa phần là làm láo,

Rong Ruổi

Xe container
Em cũng vote cho dê Lương Thương chỗ Tam Điệp cụ chủ ạ, nếu cẩn thận phải đặt bàn trước không thì hết chỗ đấy.
Luơng Thuơng ăn cũng ngon. Nhưng quán đông và bàn kê sát quá. Ồn ào và ko có điều hòa. E ăn rồi nhưng ko thích lắm. E hay ăn ở Thu Nga hơn

114hangbong

Xe cút kít
Luơng Thuơng ăn cũng ngon. Nhưng quán đông và bàn kê sát quá. Ồn ào và ko có điều hòa. E ăn rồi nhưng ko thích lắm. E hay ăn ở Thu Nga hơn
Công nhận là đông quá cụ ạ, nhưng món nào chết món đấy nên dù không có điều hòa em vẫn thèm quay lại. Giá cả lại vô cùng hạt dẻ nữa, em nhớ cách đây 2 năm bọn lớp em đặt khoảng 500k/ mâm đủ tất cả các món mà 6 người xơi chả hết.

viet_afc

Xe hơi
e thấy thua Lâm thụ ở hà nam hết

MonoMe

Xe hơi
Em nghĩ các cụ nếu có thời gian đặt trước, nên đặt thử nhà hàng món chạo dê trứ danh ( gần thất truyền rồi ), Vì món này là món tái thui, thịt phải xịn luôn. Đừng đặt dê quay dê kiếc gì, ăn không ngon, chỉ lạ miệng thôi. Nầm dê cũng hạn chế đặt ( trừ trường hợp các cụ là VIP ), vì rất ít nhà chăn nuôi chịu bán dê mẹ đang nuôi con ( thế nên dễ ăn phải nầm con lợn sề mà bị bôi mùi hoi ).
Các món dê nguyên thủy chỉ có : Chạo dê, tái chanh, xào, canh xương ( sườn ).Chân và móng thuộc về phạm trù bà mẹ và trẻ em , ăn cháo hầm lấy sữa .
Em ở nb mà chưa nghe món chạo dê bao h.chỉ có tái thôi chứ cụ.