Quá tốc độ bị thu cả GPLX và CNĐK. Đúng hay sai?

hieu_hy

Xe đạp
Chào các bác, hôm nay em đi từ TP Cà Mau xuống Năm Căn bằng con Suzuki Xbike, đến địa phận Cái Nước có biển hạn chế tốc độ 40km/h, em đi chuẩn theo tốc độ đó nhưng cách biển hết hạn chế khoảng vài chục mét thì hứng lên tăng ga.
Ai dè các chú cá vàng chỉ chờ có thế bắn ngay tốc độ 59/40. Em có đòi xem lại camera. Sau đó các chú lập biên bản và tạm giữ Bằng lái xe + Chứng nhận đăng ký xe của em và yêu cầu nộp phạt vào sáng mai. Hình như mất 750k.

Cái này theo em tìm hiểu thì đúng với Nghị định 71/2012/NĐ-CP (nay đã hết hạn) và trái với Nghị định 171/2013/NĐ-CP (đang có hiệu lực). Các bác xem lại giúp em và nếu họ sai thì mình sẽ làm thế nào?
Kể lấy lại được giấy tờ thì ném luôn cái bằng lái đi các bác ah.
Thanks các bác nhiều :D

Về đọc luật thì em thấy việc tạm giữ 2 loại giấy tờ được nói tới trong Nghị định 71/2012/NĐ-CP (nay đã hết hạn), nghị định mới nhất là Nghị định 171/2013/NĐ-CP chỉ ghi như sau:
2. Để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định này theo quy định tại Khoản 6, Khoản 8 Điều 125 của Luật xử lý vi phạm hành chính
Khoản 6, Khoản 8 Điều 125 của Luật xử lý vi phạm hành chính ghi như sau:
6. Trong trường hợp chỉ áp dụng hình thức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính thì người có thẩm quyền xử phạt có quyền tạm giữ một trong các loại giấy tờ theo thứ tự: giấy phép lái xe hoặc giấy phép lưu hành phương tiện hoặc giấy tờ cần thiết khác có liên quan đến tang vật, phương tiện cho đến khi cá nhân, tổ chức đó chấp hành xong quyết định xử phạt. Nếu cá nhân, tổ chức vi phạm không có giấy tờ nói trên, thì người có thẩm quyền xử phạt có thể tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, trừ trường hợp quy định tại khoản 10 Điều này
Nghị định 71/2012/NĐ-CP đã hết hạn ghi như sau:
15. Sửa đổi, bổ sung Điều 54 như sau:
“Điều 54. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm
2. Để bảo đảm việc xử phạt vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định này theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính. Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại Khoản này, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.

Chỉnh sửa cuối:

hieu_hy

Xe đạp
Em đã nộp phạt xong 750k ngày hôm nay để lấy lại cả bằng và giấy. Vẫn mong các bác cho ý kiến để rút kinh nghiệm lần sau ah.

keon2991

Đi bộ
Theo tớ thì trong Luật xử lý vi phạm hành chính dùng chữ "hoặc", nên việc giữ đồng thời GPLX và CNĐK là sai.
Nhưng thường thì nhiều nơi các xxx vẫn vô tư giữ luôn cả 2, bác cũng phải xem xét đến thực tế chứ không thể lý thuyết suông được. Huống hồ trong tình huống này biên bản có ghi rõ là giữ loại giấy tờ nào chứ không mập mờ.
Lần sau tốt nhất bác cứ viện dẫn ra Điều 125 Luật này, xem thử các xxx nói ra sao, rồi report lại cho anh em cùng biết.

hieu_hy

Xe đạp
Theo tớ thì trong Luật xử lý vi phạm hành chính dùng chữ "hoặc", nên việc giữ đồng thời GPLX và CNĐK là sai.
Nhưng thường thì nhiều nơi các xxx vẫn vô tư giữ luôn cả 2, bác cũng phải xem xét đến thực tế chứ không thể lý thuyết suông được. Huống hồ trong tình huống này biên bản có ghi rõ là giữ loại giấy tờ nào chứ không mập mờ.
Lần sau tốt nhất bác cứ viện dẫn ra Điều 125 Luật này, xem thử các xxx nói ra sao, rồi report lại cho anh em cùng biết.
Thanks bác đã góp ý kiến, nghĩ tới lần sau cũng khá ớn :D

cracking

Xe buýt
qua bài này em muốn hỏi bị lỗi rồi giữ bằng thì thi lại bằng lái mới có sao ko nhỉ? Vì bên thi bằng lái em thấy từ lúc đk đến lúc thi nhanh lắm.

Cyclops

Xe hơi
qua bài này em muốn hỏi bị lỗi rồi giữ bằng thì thi lại bằng lái mới có sao ko nhỉ? Vì bên thi bằng lái em thấy từ lúc đk đến lúc thi nhanh lắm.
chắc cụ hỏi bằng lái xe máy.
bằng của cụ cũ (kiểu giấy ngày xưa) thì vẫn thi lại đc, còn kiểu mới cấp theo kiểu thẻ nhựa thì ko đc. Nó quản lý bằng máy hết rồi nên truy ra đc cụ có bị bắt hay ko.

itech2002

Xe đạp
Cụ lần sau đi cẩn thận hơn nhá. Ai bảo cao hứng vượt tốc độ khi chưa hết biển (đấy gọi là tăng tốc tức thì rồi) nguy hiểm was

khai1984

Xe hơi
E chưa bị bao h toàn tự giải quyết cho nhanh