[Funland] Quá thương tâm: Mẹ khóa cửa ra ngoài thì nhà cháy, 3 cháu nhỏ tử vong ở Đà Lạt

VCHDHN

Xe container
Nếu ở cc thì khoá vân tay tiện mà k phải lỉnh kỉnh đem theo nhiều chìa, trẻ con đi về cũng chủ động hơn
Em nghĩ đến rồi. Nhưng hệ cửa này phải sửa lại. Lích kích nên chưa triển khai. Nói chung ngoài pccc còn những cái khác nguy hiểm k kém. Mình luôn mồm nhắc nên thành ng nói nhiều trong nhà. Nhưng kệ em cứ nói :))

Rô-Ron

Xe điện
Nhà em ở CC, dọn về cái là em thay bằng khoá vân tay ngay. Vì như thế mở từ trong ra không bao giờ cần chìa.
Chính xác nhé, ngày xưa còn ở chung cư cũ khoá cơ, khi ở trong nhà em không bao giờ rút chìa khỏi ổ khoá, đặc biệt đêm tối đi ngủ, chìa luôn cắm sẵn trong ổ khoá.
Bao nhiêu bài học mà cứ rút hoài ko hết!

Dan du an

Xe ba gác
Nghĩ mà thương, đẻ được một đứa con khó khăn lắm.

Diep1979

Xe container
Khổ thân tụi nhỏ
Đau lòng quá

Rookies

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em ở CC, dọn về cái là em thay bằng khoá vân tay ngay. Vì như thế mở từ trong ra không bao giờ cần chìa.
Mấy con cấp nguồn rời không có lỗ cấp nguồn phụ thì cụ nên để chìa khẩn cấp theo người. Phòng khi nguồn sụt/khoá nó treo/Kích hoạt nhầm chế độ riêng tư - chỉ phía trong mở được: mà lúc ấy cả nhà đang ở ngoài cả.

Em luôn có 1 chìa cơ đi cùng chìa khoá xe.

Chỉnh sửa cuối:

juve99

Xe cút kít
E cũng k hiểu sao người mẹ lại để bếp lửa khi ra ngoài và ở một nơi lạ vì 3 mẹ con mới tới như vậy. Đà lạt thì an ninh e nghĩ cũng k phức tạp quá như SG mà đi ra mua tí đồ mà khóa cửa vậy.
An ninh Đà Lạt quá tốt ấy chứ, khoá cửa theo thói quen thôi cụ. Đà Lạt lên chơi e thấy xe cộ cho thuê chủ ks vứt đầy đường chả trông nom gì

luongngoc

Xe tăng
Nguyên tắc khi đang nấu thì chỉ quanh quẩn ở đó thôi, xong đi đâu thì đi

Đi Lang Thang

Xe buýt
E cũng k hiểu sao người mẹ lại để bếp lửa khi ra ngoài và ở một nơi lạ vì 3 mẹ con mới tới như vậy. Đà lạt thì an ninh e nghĩ cũng k phức tạp quá như SG mà đi ra mua tí đồ mà khóa cửa vậy.
Cháu nhỏ nhất mới 6 tháng. Bà mẹ sau sinh dễ trầm cảm, sức khỏe và tâm sinh lý còn yếu ớt, nhất là đẻ dày như vậy.
Đáng trách nhất là người thân xung quanh, người chồng và bà ngoại. Ngoài việc chăm lo đỡ đần sản phụ thì còn phải để mắt mà cảnh giới với những triệu chứng tâm lý lơ đễnh, nhớ quên (nhẹ) hay lo lắng, bất an, thậm chí nặng hơn...

Chỉnh sửa cuối:
Chính xác nhé, ngày xưa còn ở chung cư cũ khoá cơ, khi ở trong nhà em không bao giờ rút chìa khỏi ổ khoá, đặc biệt đêm tối đi ngủ, chìa luôn cắm sẵn trong ổ khoá.
Bao nhiêu bài học mà cứ rút hoài ko hết!
Em cũng dùng khoá cơ, nhưng phía trong thì vặn núm thôi làm gì cần chìa nhỉ?

Rookies

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều khoá không mở được từ bên ngoài cụ ơi.

Nhiều người không biết cái núm chốt bên trong nhấn vào là khoá. Xoay là bên ngoài không mở được - mà bên trong cuống quá cũng không biết mở. Nhà em bị rồi: nhóc họ hàng trong quê ra chơi - không biết mở. Ông già em cuống thấy cháu khóc thế là phá cửa nhà vệ sinh luôn.

Tình huống đúng ra xử lý rất đơn giản: kiểu cửa núm này luôn có 1 lỗ để dùng chìa khẩn cấp: đút vào là xoay mở luôn,
Nếu không có chìa khẩn cấp thì các cụ dùng tô vít ấn chốt nhả núm - rồi ấn chốt xoay nhả lẫy an toàn rồi lại đút tay nắm vào mở bình thường.

Em cũng dùng khoá cơ, nhưng phía trong thì vặn núm thôi làm gì cần chìa nhỉ?

lẫy nhả núm nằm ngay cạnh
Giữa núm là lỗ mở khoá khẩn cấp. Nếu không có thanh thép dài đút vào để ấn hoặc kết hợp xoay thì dùng chiêu trên

Khoá 1 chiều này tụi khoai Tây dùng nhiều, chỉ duy nhất cửa chính có chìa cơ, còn lại chỉ mở bên trong - các cụ thêm 1 trick để mở khẩn cấp nhé. Nhất là lúc bà cả dỗi khoá cửa :P

Chỉnh sửa cuối:

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Quê em có vụ cũng thương tâm ko kém . Mẹ nấu cơm dưới bếp , 2 cháu nhỏ chơi trên phòng xong bấm khóa trong lại nghịch bật lửa cháy lan ra chăn gối . Lúc phát hiện ra thì đã muộn :(

bau67

Xe container
Nhiều khoá không mở được từ bên ngoài cụ ơi.

Nhiều người không biết cái núm chốt bên trong nhấn vào là khoá. Xoay là bên ngoài không mở được - mà bên trong cuống quá cũng không biết mở. Nhà em bị rồi: nhóc họ hàng trong quê ra chơi - không biết mở. Ông già em cuống thấy cháu khóc thế là phá cửa nhà vệ sinh luôn.

Tình huống đúng ra xử lý rất đơn giản: kiểu cửa núm này luôn có 1 lỗ để dùng chìa khẩn cấp: đút vào là xoay mở luôn,
Nếu không có chìa khẩn cấp thì các cụ dùng tô vít ấn chốt nhả núm - rồi ấn chốt xoay nhả lẫy an toàn rồi lại đút tay nắm vào mở bình thường.

lẫy nhả núm nằm ngay cạnh
Giữa núm là lỗ mở khoá khẩn cấp. Nếu không có thanh thép dài đút vào để ấn hoặc kết hợp xoay thì dùng chiêu trên

Khoá 1 chiều này tụi khoai Tây dùng nhiều, chỉ duy nhất cửa chính có chìa cơ, còn lại chỉ mở bên trong - các cụ thêm 1 trick để mở khẩn cấp nhé. Nhất là lúc bà cả dỗi khoá cửa :P
Tây thì có nhiều Táy, nhà Cháu không biết hết.
Bên Canada thì toàn bộ cửa trong nhà, cả nhà vệ sinh đều là tay nắm vặn mở 2 chiều, không chìa, không chốt. Cụ yên tâm, bên này đóng cửa phòng thì bên ngoài không ai tự mở, xếp hình vô tư. :)):))1 số buồng như buồng máy, kho lạnh …nếu không muốn cho trẻ nhỏ mở sẽ có nắm nhựa bọc ngoài, rất khó xoay để mở.
Cửa ra ngoài thì có khoá số, vân tay, chìa đóng mở từ ngoài. Bên trong chỉ có núm xoay để mở chốt.

Thanhdream

Xe hơi
Chia buồn cùng gia đình
Người mẹ cẩn thận quá khi khóa cửa, vô tình ko nhớ đến việc nấu nướng. Chắc nghĩ đi chút về ngay nên không để ý. Đau lòng quá

Dan du an

Xe ba gác
Quan điểm của em vẫn luôn là đóng những thớt.thế này. Báo đài đã đăng đủ.
Em thì nghĩ nên để để cảnh báo cho mọi người. Như em có lần đi có việc khá lâu cũng khoá cửa nhốt giúp việc và con nhỏ ở nhà. Mà nếu giúp việc làm cháy nhà chắc cũng chả biết cách nào ra.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em thì nghĩ nên để để cảnh báo cho mọi người. Như em có lần đi có việc khá lâu cũng khoá cửa nhốt giúp việc và con nhỏ ở nhà. Mà nếu giúp việc làm cháy nhà chắc cũng chả biết cách nào ra.
Em xin lỗi chứ cụ không tin giúp việc thì thuê làm gì. Nhà em trừ két sắt thôi chứ giúp việc coi như người nhà. Một khi đã có chuyện thì kêu giời nhưng tình cảm nó xuyên suốt thì lại khác.

Dan du an

Xe ba gác
Em xin lỗi chứ cụ không tin giúp việc thì thuê làm gì. Nhà em trừ két sắt thôi chứ giúp việc coi như người nhà. Một khi đã có chuyện thì kêu giời nhưng tình cảm nó xuyên suốt thì lại khác.
Không phải là em không tin, nhưng người ta không nhanh nhẹn chỉ được cái tốt bụng. Mình đi mình khoá cũng chẳng phải không tin họ.