[TNGT] Quá nhiều tai nạn do vừa đi xe máy vừa nghe điện thoại.

pham999

Xe tải
vâng, em đi xe máy nhiều hơn ô tô, mỗi lần có điện thoại em toàn phải nghe ở đường, nhưng báo cáo bác là em éo bao giờ nghe giữa đường, luôn dừng xe ở dia đường, sát bên phải để nghe điện thoại không làm ảnh hưởng đến ai hết. cái loại đi giữa đường còn nghe điện thoại, còi không dẹp vào cứ nghênh ngang em gặp nhiều rồi, chẳng hiểu cố tình hay làm sao, như thế có vô ý thức và vô văn hóa không. xin lỗi nếu có gì mạo phạm bác, nhưng nếu bác chỉ trích em thế, em nghĩ bác cũng giống những người đi giữa đường nghe đt thôi
chẹp...chep...

Chỉnh sửa cuối:

toanvinh_forever

Xe điện
@toanvinh_forever: Bác quá nhời rồi ạ, em cũng chả bênh gì việc sử dụng điện thoại khi chạy xe, nhưng bác có gì để đảm bảo rằng những người vừa lái xe vừa sử dụng điện thoại là loại người n-g-u không?! em chẳng biết bác là ai, nhưng nếu bác cho rằng mình có quyền phát ngôn những câu như dưới đây, e rằng không chỉ mình em mà còn có nhiều thành viên OF nói riêng và ngoài XH nói chung sẽ phải xem xét lại cụm từ đo đỏ ở đoạn trích thứ 2 của bác :-?, nhân tiện em cũng xin gửi bác đoạn xanh xanh ạ!
"OF chung tay xây dựng văn hóa giao thông"

Bác ấy hơi quá lời, có thể dùng từ nhẹ hơn một chút. Còn việc chắc chắn sẽ mạo phạm thì đúng là không thể phủ nhận vì cái "văn hóa" dễ dãi đã làm cho phần lớn cảm thấy việc làm thế là bình thường rồi. Em công nhận rất nhiều người "nghe điện thoại giữa đường" như vậy với việc khác họ còn khôn hay ranh hơn người khác nhiều nhưng trong việc này là họ không tôn trọng quyền của những người khác cùng tham gia giao thông, nếu nói nhẹ, mà nặng hơn thì là không tôn trọng tính mạng của những người khác cùng tham gia giao thông lúc ấy. Tai nạn có thể XẢY RA BẤT CỨ LÚC NÀO, không chỉ họ mà còn có thể nhiều người khác cũng bị tham gia cùng và làm cho nhiều người mất mạng hoặc trở thành gánh nặng cho gia đình và xã hội, nhiều người khác bị oan, bỗng dưng mắc vào vòng lao lý!
Bác nói đúng, em cũng chỉ nói trong chuyện tham gia giao thông mà nghe đt thôi, riêng ch này thì em bị ảnh hưởng nhiều quá rồi nên em mới chửi thế, chứ còn chuyện khác mà người ta khôn thì kệ người ta thôi, ra ngoài XH, những chỗ đông người nên có ý thức chung đừng để ảnh hưởng đến người khác là được rồi

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Bác nói mình là một đất nước nghèo gần nhất thế giới là các bác Quốc Hội không thich đâu nhé...VN sắp có đường sắt cao tốc và phó thủ tướng N.S.H nói làm 2050 GDP là 20.000usd/người đới...
sao không nói luôn là 50000$/ người cho máu. anh em mình lúc đấy toạch hết *** rồi, chính phủ mà còn phát biểu theo kiểu lô đề bóng đá thế thì^:)^^:)^
phát biểu kiểu củ chuối, kiểu bố sai thằng con mày cứ sang nhà bà tẹo lấy tao con gà với chai vodka kiểu gì tối nay tao trả trúng!vấn nạn vừa lái xe vừa nghe gọi điện thoại thì chắc phải đợi xã hội phát triển và văn minh thì nó tự sẽ hết, không ai bẩu được ai, cái giống chậm pt thì lại hay thích làm ngược đời, càng cấm càng làm, toàn văn hóa đại tiện.

SHD

Xe điện
Nếu họ vừa đi vừa nghe nhưng đi nhanh thì chả nói làm gì. Nhưng đi chậm cơ, thế nó mới an toàn. :))
Giải pháp cá nhân em là BIM còi thật to, chạy qua rồi em ép nhẹ cho một cái.
gấu nhà em mới lấy bằng nên khi lái xe iem vẫn dặn kệ cụ chuông điện thoại không nghe, khi nào đến nơi gọi lại, dưng mà em đôi khi cẩu thả mặc dù trong xe có system hand free, nhưng khi đi xe không có hệ thống này iem vưỡn nghe do chủ quan cậy mình tài giỏi lái xe lâu niên, thành thực xin lỗi các cụ nào vì iem mà bức xúc cáu kỉnh, từ nay iem xin hứa sẽ lịch sự hơn là không bốc máy, chấp hành theo văn hóa giao thông ạ

tin2

Xe đạp
em từng chứng kiến một em girl phóng xe như bay ở đường Bạch Mai và nói chuyện điện thoại di động giọng khóc lóc (chắc với bồ), em cố bám theo nhưng quả thật thấy nguy hiểm quá nên khoảng 100m bỏ (câu chuyện này xảy ra cách đây 5 năm và lúc đó em đang đi 2B), ko biết sau đó girl này có sao ko!

TNT1430

Đi bộ
re

Nhiều người cứ nghĩ là họ mua 4b rồi họ chê 2b này 2b nọ mà không nghĩ đến ngày xưa mình cũng đã từng 2b

4b thì cũng bật pha trong thành phố,nghe dt và phóng nhanh đấy thôi :ar!
cậy xe cách âm bấm còi như điên như dại ngoài đường

nghĩ đến mình trước đi =))

Cau_ong_gioi

Xe điện
Website
www.otofun.net
Thưa các bác 4b các bác lúc nào cũng nói 2b thế này 2b thế nọ thế các bác ko nghĩ là 4b cũng vừa lái xe vừa nghe điện thoại rồi cắt cua ép 2b lên cả vỉa hè ah, e chứng kiến nhiều rồi 1 tay nghe điện 1 tay vô lăng, còn nữa tay nhắn tin mắt nhìn màn hình tay kia thì kéo vô lăng xe thì cứ lạng ra lạng vào giữa đướng đấy ah (vụ này chính e là nạn nhân luôn em mà ko vỗ vào thành xe chắc e bị ép sát vào vỉa hè đường Chùa Bộc rồi ah).
Các bác có 4b hãy xem lại ý thức của mình trước đi nhá rồi hay to mồm mạt sát ng đi 2b. Các bác hay xem lại xem các bác có bao giờ làm nhưng điều này khi điều khiển xe không nhé:
1. Vừa lái xe, vừa gọi điện vừa nhắn tin.
2. Đường thì đông có vượt lên được đâu mà các bác cứ thúc còi vào *** 2b để nhường đường cho các bác vượt (nhất là các bác lắp còi ngân).
3. Nhiều bác vào cua, quay đâu, chuyển hướng hoặc tạt lề đỗ xe không bao giờ nhìn gương (thậm chí còn không cả xi nhan) đang đi tạt đến vèo 1 cái lúc bị 2b chạm vào thì xuống nạt nộ ng đi 2b là đi kiểu gì thế???
4. Nhà ng ta có cái cửa để ra vào thì các bác vứt mẹ nó xe chắn cổng rồi đi chơi.
5. Trong phố các bác khoe xeon, bi-xeon = cách giương pha lên chạy buổi tối.
6. Tốc độ tron thành phố với 4b là >=50km/h mà các bác toàn quất 60,70 thậm chí 80km/h, lạng lách đánh võng như xe máy như thể chỉ mình các bác có việc vội phải đi hay sao ấy.
7. Đèn đỏ còn 3s đã thúc còi vào *** ng khác đòi đi.
8. Dừng đèn đỏ có làn đi thẳng và làn rẽ, làn xe máy làn oto thì các bác dừng hết m.ị.a nó cả mấy làn chả cho ng đi đúng làn có chỗ dừng.
.v.v.....
Còn nhiều lắm ah nhưng em nói vậy thôi mong các bác đi 4b tự xem lại mình đi nhé !

Jeep A2

Xe máy
Nhiều người cứ nghĩ là họ mua 4b rồi họ chê 2b này 2b nọ mà không nghĩ đến ngày xưa mình cũng đã từng 2b

4b thì cũng bật pha trong thành phố,nghe dt và phóng nhanh đấy thôi :ar!
cậy xe cách âm bấm còi như điên như dại ngoài đường

nghĩ đến mình trước đi =))
Kụ nói không phải không có lý. Nhưng nhà em để ý: từ lúc đi 4b, có lên 2b đi (hàng ngày em vẫn đi làm 2b ợ) thì cẩn thận hơn rất nhiều ạ.

trienchieu12

Xe tăng
Thưa các bác 4b các bác lúc nào cũng nói 2b thế này 2b thế nọ thế các bác ko nghĩ là 4b cũng vừa lái xe vừa nghe điện thoại rồi cắt cua ép 2b lên cả vỉa hè ah, e chứng kiến nhiều rồi 1 tay nghe điện 1 tay vô lăng, còn nữa tay nhắn tin mắt nhìn màn hình tay kia thì kéo vô lăng xe thì cứ lạng ra lạng vào giữa đướng đấy ah (vụ này chính e là nạn nhân luôn em mà ko vỗ vào thành xe chắc e bị ép sát vào vỉa hè đường Chùa Bộc rồi ah).
Các bác có 4b hãy xem lại ý thức của mình trước đi nhá rồi hay to mồm mạt sát ng đi 2b. Các bác hay xem lại xem các bác có bao giờ làm nhưng điều này khi điều khiển xe không nhé:
2. Đường thì đông có vượt lên được đâu mà các bác cứ thúc còi vào *** 2b để nhường đường cho các bác vượt (nhất là các bác lắp còi ngân).
3. Nhiều bác vào cua, quay đâu, chuyển hướng hoặc tạt lề đỗ xe không bao giờ nhìn gương (thậm chí còn không cả xi nhan) đang đi tạt đến vèo 1 cái lúc bị 2b chạm vào thì xuống nạt nộ ng đi 2b là đi kiểu gì thế???
4. Nhà ng ta có cái cửa để ra vào thì các bác vứt mẹ nó xe chắn cổng rồi đi chơi.
6. Tốc độ tron thành phố với 4b là >=50km/h mà các bác toàn quất 60,70 thậm chí 80km/h, lạng lách đánh võng như xe máy như thể chỉ mình các bác có việc vội phải đi hay sao ấy.
8. Dừng đèn đỏ có làn đi thẳng và làn rẽ, làn xe máy làn oto thì các bác dừng hết m.ị.a nó cả mấy làn chả cho ng đi đúng làn có chỗ dừng.
.v.v.....
Còn nhiều lắm ah nhưng em nói vậy thôi mong các bác đi 4b tự xem lại mình đi nhé !
Cụ cứ trèo lên 4b vài bữa xem, cái số 4b như cụ tả thì ít thôi, chủ yếu mấy thằng vô học có chút tiền mua xe mới thế. Còn với 2b thì đến trên 90%. từ khi chuyển lên 4b mới thấm thía đc thế nào là văn hóa giao thông.

toanvinh_forever

Xe điện
.v.v.....
ở VN mình 2b nhiều, nhưng 4b thì ít hơn, đi đường tôi chỉ thấy 80% 2b đi vào làn 4b, nói chung mình đi đường phải chấp nhận thôi. Đường bé xe nhiều nên
khó thay đổi gì lắm

duchung_bmw

Xe tăng
ở VN mình 2b nhiều, nhưng 4b thì ít hơn, đi đường tôi chỉ thấy 80% 2b đi vào làn 4b, nói chung mình đi đường phải chấp nhận thôi. Đường bé xe nhiều nên
khó thay đổi gì lắm
em nghĩ rằng đi đường nội đô nhất là ở hà nội mà muốn đi đúng làn 2b có mà...khó lắm ợ

co_beo

Xe đạp
cãi nhau làm gì các bác ơi,2b hay 4b thì đều là phương tiện cả,bác nào có điều kiện thì đi 4b,không thì đi 2b,quan trọng là ý thức tham gia giao thông của mỗi người thôi,nếu bác nào ý thức tốt thì tránh được những rủi ro đáng tiếc,bác nào ý thức kém thì đừng đổ tại cho số đen,mà nói tóm lại tham gia giao thông mỗi người nên ý thức một chút là ổn cả

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Thiện tai, chẳng ai nắm tay được cả ngày, nhân vô thập toàn, các bác có mạnh miệng cũng đừng úp sọt hết cả thế =P~, khổ thân, có ai dám chắc bạn bè người thân của mình cũng làm được như những gì các bác đang làm theo về ATGT không ạ :-B

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Kụ nói không phải không có lý. Nhưng nhà em để ý: từ lúc đi 4b, có lên 2b đi (hàng ngày em vẫn đi làm 2b ợ) thì cẩn thận hơn rất nhiều ạ.
Em giống y nhà bác. Chạy loanh quanh em toàn đi 2b cho tiện, đi 4b nhiều lúc cũng phức tạp về chỗ đỗ quá nên chỉ đi lúc cần thiết

Chi Chi

Xe điện
Cái trường hợp vừa đi 2b vừa nghe đt thì gần như ai cũng như thế ít nhất 1 vài lần trở lên.
Em hôm trước đi đường cũng bị 1 mợ vừa đi vừa mải sms mà đâm thẳng vào em ^:)^

à mà Em cũng gặp nhiều trường hợp các cụ đi 4B vừa lái xe vừa gọi điện, sms... thì sao nhỉ? 8-|

snatcher

Xe đạp
Cái này nó thuộc về ý thức rồi, xử phạt cũng khó lắm...

Cau_ong_gioi

Xe điện
Website
www.otofun.net
Cụ cứ trèo lên 4b vài bữa xem, cái số 4b như cụ tả thì ít thôi, chủ yếu mấy thằng vô học có chút tiền mua xe mới thế. Còn với 2b thì đến trên 90%. từ khi chuyển lên 4b mới thấm thía đc thế nào là văn hóa giao thông.
Thưa cụ e cũng chạy 4 bánh cũng đc 3 năm rồi ah nên e cũng hiểu cái ức chế của các cụ chứ. CQ e không đủ chỗ đỗ xe nên e cũng phải thường xuyên đi 2b đi làm là chính nên em gặp các bác 4b nêu trên nhiều như cơm bữa ý ah.
Bác nói hiện trượng trên với 4b là ít đấy là tính số lượng thì ít chứ tính theo % của số lượng 4b thì cũng chả ít hơn 2b là bao nhiêu đâu ah, e gặp nhiều bác 4b đi xe xịn lắm cơ toàn Mec, Bim, Chryler, Audi.... tiền mấy tỷ đấy ah nhưng văn hóa giao thông thì cũng lùn lắm. E nghĩ họ có tiền mua xe mấy tỷ thì cũng chả thể nào là vô học được ah.
Buồn lắm cho cái ý thức giao thông chung của phần lớn ng Việt nam không biết bao giờ mới tiến bộ được đây !

VW Golf GTI

Xe buýt
Cái trường hợp vừa đi 2b vừa nghe đt thì gần như ai cũng như thế ít nhất 1 vài lần trở lên.
Em hôm trước đi đường cũng bị 1 mợ vừa đi vừa mải sms mà đâm thẳng vào em ^:)^

à mà Em cũng gặp nhiều trường hợp các cụ đi 4B vừa lái xe vừa gọi điện, sms... thì sao nhỉ? 8-|
mợ quên kể mất chụp ảnh :))