[Camera] Qua đường theo phong cách ở quê

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Ơ cái cụ này. Chó mèo thì cho nhà người ta được ăn thịt chó mèo luôn...
Chứ còn chờ nhường đường cho chó mèo nữa thì bến bao giờ. hic hic...
ay zà, thế cụ hông biết ùi, mình đâm vào chó mèo họ ra bắt đền rồi vẫn xách chó mèo về thịt còn mình mất tiền chảy nước miếng mà đi oi à :v

pen

Xe hơi
vâng, thực ra nếu em ngồi lái thì em cũng chưa hình dung ra mình phản xạ thế nào. Vì nếu ngồi xem lại clip theo kiểu slow motion thì mình nghĩ là mình điều khiển thế này, xử lý thế kia. Nhưng lúc ý ngồi lái có 2 giây phản xạ và nếu có kinh nghiệm lắm thì có 1 giây để phán đoán xem cậu bé đó có băng qua đường ko.

Cái này chắc là do bản lĩnh lái xe và kinh nghiệm lái của từng người :)) nói dễ mà làm dc là cả 1 vấn đề.

Em chỉ nói riêng tình huống xử lý tình huống bất ngờ, mọi người hay nói là phanh giảm tốc nhưng đa phần lại đánh lái tránh :D nghĩa là nói là phanh nhưng phản xạ nó lại thường lắc lái để tránh.
Phản xạ tự nhiên trong trường hợp này thì cũng chỉ là rà phanh và đánh lái nhẹ sang phải. Chú ý là chỉ đánh lái nhẹ thôi đã, sau đó cần có thời gian quan sát tiếp bên phải xem có thể đánh lái nhiều hơn được không để tránh. Khi xem lại clip 1 lần nữa thì cháu thấy mợ lái xe thao tác khá chuẩn và bình tĩnh, không bị cuống. Việc mợ lái xe có đánh lái nhẹ sang phải cũng làm cho em bé thấy rõ ràng rằng chiếc xe vẫn tiếp tục lao lên về phía trước mặt cậu bé, không thể kịp phanh để dừng lại, và cậu bé đã quyết định dừng lại chứ không chạy tiếp nữa. Thật may mắn nhưng cũng phải công nhận mợ lái xe đã xử lý rất ổn, trừ một việc là đi hơi nhanh trên đoạn đường nhỏ và đông.

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Phản xạ tự nhiên trong trường hợp này thì cũng chỉ là rà phanh và đánh lái nhẹ sang phải. Chú ý là chỉ đánh lái nhẹ thôi đã, sau đó cần có thời gian quan sát tiếp bên phải xem có thể đánh lái nhiều hơn được không để tránh. Khi xem lại clip 1 lần nữa thì cháu thấy mợ lái xe thao tác khá chuẩn và bình tĩnh, không bị cuống. Việc mợ lái xe có đánh lái nhẹ sang phải cũng làm cho em bé thấy rõ ràng rằng chiếc xe vẫn tiếp tục lao lên về phía trước mặt cậu bé, không thể kịp phanh để dừng lại, và cậu bé đã quyết định dừng lại chứ không chạy tiếp nữa. Thật may mắn nhưng cũng phải công nhận mợ lái xe đã xử lý rất ổn, trừ một việc là đi hơi nhanh trên đoạn đường nhỏ và đông.
;)) gấu nhà em lái, em ko phải mợ :((

ca_voi

Xe lăn
May mà cụ vẫn còn ngồi đây post bài

z0z0z0

Xe điện
Đường như này cụ chạy 60 thì trước sau cũng có ngày đâm chết người.
May mà lần này đứa bé băng qua đường từ bên trái đấy !
- Lỗi của đứa trẻ nếu có là theo khoản 3 điều 32 Luật GTĐB:
Trường hợp không có đèn tín hiệu, không có vạch kẻ đường, cầu vượt, hầm dành cho người đi bộ thì người đi bộ phải quan sát các xe đang đi tới, chỉ qua đường khi bảo đảm an toàn và chịu trách nhiệm bảo đảm an toàn khi qua đường.

- Kể cả đứa trẻ có lỗi thì về phía xe cụ vẫn phải thực hiện các quy định của điều 11
1. Phải quan sát
2. Nếu thấy người đi bộ đang qua đường phải giảm tốc độ
3. Phải nhường đường cho người đi bộ qua đường an toàn

Nếu xảy ra tai nạn
Với tình tiết trong video này thì không thể nói đây là trường hợp bất khả kháng hay sự kiện bất ngờ, cũng không áp dụng tình huống cấp thiết được nên khả năng miễn trừ là không có. Lỗi của đứa trẻ kia chỉ được xem xét để giảm nhẹ lỗi không thực hiện các quy đinh tại điều 11 của xe cụ thôi.
Em thấy nó đã chuẩn bị chạy từ trước cả con 2B đi ngược xe cụ, sau nó chờ con 2B đó đi qua là bắt đầu xuất phát. Khi bắt đầu chạy qua đuòng nó còn cách xe cụ ~50m khoảng cách này đủ để dừng xe tránh xảy ra tai nạn nếu chú ý quan sát !

Em không nói về giới hạn tốc độ mà nói về sự nguy hiểm khi chạy 60km/h trong tình trang dân cư sinh sống sát 2 bên đường. Bất kì lúc nào cũng có thể gặp trẻ em, xe máy, xe đạp, gia súc lao ra ngang đường !

P/s: Em thấy trên video là 59km/h :D
Nếu cụ là csgt thật như avatar mà còn phát biểu thế này thì em hiểu ra đường tại sao nhiều lái xe bức xúc khi gặp xxx òi

Thuy_CK

Xe điện
Nếu cụ là csgt thật như avatar mà còn phát biểu thế này thì em hiểu ra đường tại sao nhiều lái xe bức xúc khi gặp xxx òi
Không hiểu luật thì rất bức xúc, hiểu sẽ bớt bức xúc hơn !
Cụ cho rằng 1 bên sai thì bên kia không sai được ?

vankhanh903

Xe tải
không dc cụ ơi, em về quê đi theo các anh em ở quê toàn xì khói chạy không kịp thôi. Các a ở quê đi nhanh lắm, lạng lách chuyển làn chuyển hướng còn chả buồn xin nhan.
Rõ ràng là họ đi liều, cụ mà ngại thì là cụ không làm chủ đc bản thân, chấp nhận giao tính mạng cho "hên xui". Em khuyên không nên, cứ phải an toàn cụ ạ. Bệnh viện huyện quê em, huyện bé tý mà ngày nào cũng có mấy "anh em ở quê" nhập viện đều đặn vì tai nạn giao thông. Các cụ không tin em cho các cụ xem sổ tổng hợp.