[Funland] Qua cổng trường các buổi sáng trước giờ học

Supercub_90

Xe điện
Trong nội đô thì đường bao nhiêu cho đủ hả cụ, vấn đề là ý thức. Với người có ý thức, không muốn gây tắc đường làm phiền người khác, và cũng không muốn chen chúc trong dòng xe tắc đường, thì có thể dừng cách đó vài chục/vài trăm mét, cho con đi bộ vào, hoặc vượt quá lên vài chục/vài trăm mét thả con. Rất đơn giản vậy là có thể giảm rất nhiều tắc đường, nhưng tại sao chúng nó không nhận thức ra ????
Nói thì dễ lắm cụ ạ, trên một con đường nhỏ thì cái ô tô của cụ có dừng ở điểm nào nó cũng làm cản trở người khác. Hàng trăm cái xe như vậy dừng đỗ ngẫu nhiên không có một quy ước hay người hướng dẫn thì nó sẽ gây ra tình trạng lộn xộn hơn rất nhiều và lúc đó có khi tắc cả con đường :) . Lâu nay người ta thường đổ tại ý thức để biện minh cho cái vật chất (hạ tầng) chưa đạt mức tối thiểu cần thiết.Ý thức cũng giống như đạo lý thôi, mà mấy ông hay nói đạo lý thì cụ biết rồi đấy :D

dangsaoviet

Xe điện
ngõ 70 Trương Công Giai- Phường D.Vọng_ Cầu Giấy
con em học Giảng Võ cấp 2, sáng- trưa- chiều đều có lực lượng Công AN và trật tự của Phường Giảng Võ đứng phân làn đường cho các xe đưa đón con, không xảy ra hiện tượng tắc. Hy vọng các trường khác cũng nên thử mô hình này xem sao?

vanhai493

Xe điện
Trường Kim Đồng làng em

1, Bảo vệ, Camera đầy đường
2. Cổng trường cách nơi bố mẹ đón con 80m thì phải, ko cho ô tô xe máy tiếp cận cổng trường
3. Bố mẹ đưa con đến ngã 3, con tự đi vào trường, có cô giáo đứng cổng đón.

Cả họ nhà em từ đời em đến con cháu nhà em đều học ở đây.
trải thảm trông xịn mịn mà sạch sẽ thế cụ chủ nhể

XSim

Xe container
Trường Kim Đồng làng em

2. Cổng trường cách nơi bố mẹ đón con 80m thì phải, ko cho ô tô xe máy tiếp cận cổng trường

Cụ chém gió à :)) Con em đang học Kim Đồng cạnh hồ Giảng Võ, ngày nào chả đưa đón con. Vào giờ đón thì cũng tắc hết đường còn gì. Dạo này còn có thêm ô tô chui vào đỗ hai bên đường vào trường nữa nên càng tắc hơn.

XSim

Xe container
con em học Giảng Võ cấp 2, sáng- trưa- chiều đều có lực lượng Công AN và trật tự của Phường Giảng Võ đứng phân làn đường cho các xe đưa đón con, không xảy ra hiện tượng tắc. Hy vọng các trường khác cũng nên thử mô hình này xem sao?
Trần Huy Liệu vào giờ đưa đón cũng tắc lắm cụ, em bực nhất là hội ô tô đỗ cứ được phép đỗ hai bên đường vào cái giờ đó.

nguyen_kia

Xe điện
Em thấy trường (hình như Phan CHu Trinh) ở gần đài TH VN có mấy bác bảo vệ cầm gậy đứng sắn ngoài đường Nguyễn Chí Thanh, xua ko cho ê tô rẽ vào, thế mới ko tắc.

Xe bọ xít

Xe container
Ko có đường thu gom, sảnh đón đủ rộng thì chỉ nhôm nhoam ntn thôi. Ý thức nó cũng từ PL và công năng sử dụng đáp ứng đc nhu cầu. Đây công năng đã sai thì đòi hỏi gì XH đc.

XSim

Xe container
Ông anh cháu hay than thở, trước phải chen chúc với bọn mọi đi xe máy đã khổ rồi, nay bọn mọi nâng cấp lên đi ô tô thì đúng là cực hình.
Ông anh cụ cũng chen chúc cùng người ta chứ có hơn gì.

dangsaoviet

Xe điện
ngõ 70 Trương Công Giai- Phường D.Vọng_ Cầu Giấy
Cụ chém gió à :)) Con em đang học Kim Đồng cạnh hồ Giảng Võ, ngày nào chả đưa đón con. Vào giờ đón thì cũng tắc hết đường còn gì. Dạo này còn có thêm ô tô chui vào đỗ hai bên đường vào trường nữa nên càng tắc hơn.
em đang định nói, cơ bản Kim Đồng là chiu vào một cái đường cụt, cổng sau của khu 15-17 ngọc khánh nên chiều đường đi vẫn là quanh hồ thôi. vẫn tắc như thường

VCHDHN

Xe container
Trường nào cũng có tình trạng này. Nhất là trường trong phố thì thôi dồi. Ví dụ như trg Tràng An phố Nhà Chung, muốn đỗ từ xa cũng khó :))

phihanhgia

Xe container
Trước cái trường làng của cụ nó như thế này. Không biết từ bao giờ nó "đã" được XD lại nhìn hiện đại như vậy?

Trường Kim Đồng làng em

cusao

Xe lăn
Cái thói bon chen, ích kỷ, không biết xếp hàng theo thứ tự nó ngấm vào máu nhiều người rồi cc ạ. Từ tham gia giao thông đến xếp hàng lấy đồ ăn,... lúc nào cũng thấy thành phần bon chen này chiếm số đông, chưa nói khi va chạm thì chỉ chực muốn đánh nhau, ăn hiếp cả người già, phụ nữ, trẻ em
Nói là thiếu văn hóa thì nhảy cẫng lên ngay nhưng quả thực cách sống này ở VN mình rất phổ biến.
Buồn, rất buồn cho văn hóa ứng xử kiểu này và hy vọng các thế hệ sau sẽ văn minh hơn, ý thức hơn
Cũng không đến nỗi cực đoan thế đâu ạ
Ai có dịp đi tàu CL-HD thì sẽ trải nghiệm rất rõ sự khác biệt này vì đi tàu chính là nơi thể hiện văn hoá ứng xử nơi công cộng rõ nhất.
-Trong giờ cao điểm thì đa phần là người đi làm giờ hành chính tức là những đối tượng phải dùng đến kỹ năng mềm và kiến thức do học hành mà có được để kiếm sống...thế nên nghèo và quan trọng là biết rõ vị trí của mình trong XH. Từ bản chất này dẫn đến việc sử dụng không gian công cộng được thực hiện đúng theo kỳ vọng của ý tưởng thiết kế: Trật tự-sạch sẽ-nhường nhịn...Dù có đông đúc dến mức nào đi chăng nữa.
- Ngoài giờ cáo điểm: Bao gồm tất cả các thành phần còn lại trong XH và không gian kỳ vọng của nhà thiết kế bị phán vỡ hoàn toàn theo nhiều cách khác nhau....Cho dù có thưa vắng khách đi nữa.
Em không có ý khen chê hay phân biệt giai tầng mà chỉ là nhận ra sự khác biệt mà thôi.
Nếu ở các nơi như Anh-Pháp-Mỹ-Hàn-Nhật và nhiều nơi khác thì không như thế.
Tuy nhiên, ở 1 vài nơi như Ấn độ hay Pakistand...thì còn hơn như thế rất nhiều

otothanglong

Xe điện
Thời nay phải nói thật các gia đình rất vất vả chăm bọn trẻ, 1 đứa đi học là loạn nhà lên đưa đi đón về, nên cổng trường giờ vào học và tan học tắc và đông là đương nhiên rồi, 1 đứa đi học là 1 - 2 người đưa đón mệt thật. Nhớ thời xưa cứ tung tăng với đám bạn cùng xóm tới trường, chiều chờ nhau lại tung tăng về, về tới nhà vứt cái cặp lại phi ra chơi với bạn bè trong xóm, nghèo nhưng mà vui nhiều kỷ niệm đẹp, phụ huynh chỉ có những đợt họp lớp may ra mới bước tới cổng trường con. Giờ đúng là lũ trẻ cảm giác như được nuôi kiểu công nghiệp ấy.

XSim

Xe container
Trước cái trường làng của cụ nó như thế này. Không biết từ bao giờ nó "đã" được XD lại nhìn hiện đại như vậy?

View attachment 7656685
Trường học ở HN thì chỉ lo thiếu đất thôi chứ có đủ đất thì trường nào cũng xây được hoành tráng lắm. Em cứ nhìn xung quanh các trường công mới xây đều hoành cả, đấy là các trường công còn trường tư thì nhiều trường còn xịn hơn nữa.

Ở HN thì thế, em không rõ trường mới xây ở các tỉnh có đẹp thế không, nếu ngân sách từ bộ GD đưa xuống thì phải công bằng chứ nhỉ, khả năng vẫn có ngân sách của địa phương góp vào.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
May trước 2 gái nhà em khi phải đưa đón xe toàn phi vào trong trường không phải dừng ngoài đường lên cũng đỡ ~o)

namson229

Xe điện
trước thời e với các bạn toàn đi bộ đến trường (trường cách nhà tầm 1km) giờ đi học xa hơn, do thiếu trường, lựa chọn trường nữa... phụ huynh đưa đi học, mà cổng trường toàn mặt đường cả, lên tắc đường là đương nhiên rồi; các đô thị xây lên, xây trường trong khu thì cũng tiện biết bao, giờ toàn xây chung cư để bán thôi, thiếu trường, thiếu cả chỗ để xe

npt có blx b2

[Tịch thu bằng lái]
em sợ nhất các cụ nào mà cứ đỗ xe ở chỗ vạch kẻ đường nhé, xong muốn rẽ nhưng không xi nhan, hay từ ngõ phi ra cứ lao ầm ầm mà chả nhìn xem có xe nào đang tới không ._. các cụ nhìn tên em uy tín vậy mà em thấy vẫn rén mỗi khi ra ngoài đây :((

phihanhgia

Xe container
Trường học ở HN thì chỉ lo thiếu đất thôi chứ có đủ đất thì trường nào cũng xây được hoành tráng lắm. Em cứ nhìn xung quanh các trường công mới xây đều hoành cả, đấy là các trường công còn trường tư thì nhiều trường còn xịn hơn nữa.

Ở HN thì thế, em không rõ trường mới xây ở các tỉnh có đẹp thế không, nếu ngân sách từ bộ GD đưa xuống thì phải công bằng chứ nhỉ, khả năng vẫn có ngân sách của địa phương góp vào.
Ngân sách xây trường công là từ ngân sách địa phương, vd xây trường cấp 1-2 là từ ngân sách quận/huyện.
Bộ GD về cơ bản không có tiền, chỉ được kiểm soát 5% ngân sách giáo dục.
Mới đây thôi, 10 năm gần đây, vẫn có rất nhiều trường công xây theo tk cũ, nên vẫn rất xấu, công năng cũng kém, không an toàn nữa.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Trong nội đô thì đường bao nhiêu cho đủ hả cụ, vấn đề là ý thức. Với người có ý thức, không muốn gây tắc đường làm phiền người khác, và cũng không muốn chen chúc trong dòng xe tắc đường, thì có thể dừng cách đó vài chục/vài trăm mét, cho con đi bộ vào, hoặc vượt quá lên vài chục/vài trăm mét thả con. Rất đơn giản vậy là có thể giảm rất nhiều tắc đường, nhưng tại sao chúng nó không nhận thức ra ????
Có người dừng xa thì cũng phải có người dừng gần thì nó mới trải đều ra, giảm ùn tắc được. Chẳng nên cứng nhắc, cứ linh hoạt theo tình huống mà xử lý, chẳng ai muốn đâm đầu vào mớ bòng bong dồn ứ đấy cả, cứ lựa chỗ thoáng, hợp lý, thuận tiện thì dừng. Nhưng việc tập trung lượng lớn con người, xe cộ vào một thời điểm, trên một không gian hạn chế, nếu ko có sự điều tiết, tổ chức, hướng dẫn thì cũng khó tránh khỏi lộn xộn, ùn tắc dù ai cũng thấy ngán và nhiều khi muốn ý thức cũng ko được.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vẫn nhớ topic xưa có cái kia forte đỗ ngay giữa cổng trường thực nghiệm để vào đón con . Bị chụp ảnh mang lên đây chửi xong cả hội KFC nhảy vào bênh đồng bọn . Con Forte màu trắng đấy nhà khu yên hòa hay sao thấy hay đỗ cạnh quán cf cây đề chỗ khu lão thành cm .