QDNDVN - Diễn tập bắn đạn thật phòng không 2011.

fanfan

Xe buýt
Em thấy dù đây là thớt quốc phòng nhưng nhiều cụ vào chém như bão cấp 12 ấy, mặc dù có khi chả biết S300 nó như thế nào!
VD: như thế nào là cơ chế tìm-diệt của S300? Hay S300 bay đến khi hết nhiên liệu thì rớt như quả đu đủ chín! Nghe não cả lòng.
Thứ nhất là S300 được điều khiển theo 2 giai đoạn, ban đầu nó được phóng lên và bay về hướng mục tiêu theo lệnh của trung tâm điều khiển, sau khi đã lock mục tiêu, nó bật ra đa thụ động ( thực chất là bán chủ động) để điều khiển hành trình tiếp cận mục tiêu, khi gặp mục tiêu thì kích nổ theo 2 cách : tiếp xúc hoặc tiếp cận. Thế cho nên ko có chuyện nó bay vòng vòng để tìm mục tiêu ngẫu nhiên rồi khi hết xăng thì rớt rồi nổ ở đâu thì mặc kệ. Mặt khác ,tên lửa S300 có cơ chế phân biệt bạn-thù nên không cần phải lo nó bắn nhầm máy bay dân dụng!
Mợ choa iem hỏi nhỏ câu, khi tác chiến trong môi trường nhiễu điện tử/xung điện từ dầy đặc, các rình rập của hệ thống tác chiến chống radar của đối phương (sẽ nhều gấp 3-30 lần khi "Điện Biên Phủ trên không" của ta ngày xưa) thì việc bắn S300 sẽ dư nào khi không bật được radar dẫn đường trong pha đầu như mợ nói?

Estonque

Xe điện
Thông tin thêm về trận diễn tập vừa xong nhé, bọn S-125M1A bắn mục tiêu M-100 ở cự ly 15-16km, đạn gặp và diệt mục tiêu ở cự ly 13-14km. Cụ thể: d78 e257 dùng khí tài S-125M1A phóng đạn ở cự ly 14,2km, đạn gặp và diệt mục tiêu ở cự ly 13,6km. Thằng S-125-2TM cũng rứa. Thằng S-300 nằm cách TB1 hơn chục km cũng tham gia bắt mục tiêu (cự ly 15+10=25km) và phóng giả.
nguồn: cụ Triumf

Royce

Xe tải
Mợ choa iem hỏi nhỏ câu, khi tác chiến trong môi trường nhiễu điện tử/xung điện từ dầy đặc, các rình rập của hệ thống tác chiến chống radar của đối phương (sẽ nhều gấp 3-30 lần khi "Điện Biên Phủ trên không" của ta ngày xưa) thì việc bắn S300 sẽ dư nào khi không bật được radar dẫn đường trong pha đầu như mợ nói?
Trước khi làm bài kiểm tra theo y/c của cụ thì cụ cho em hỏi nhỏ phát là có phải S300 mình sắm là để đối phó với bọn hán gian có phải ko ạ? thế thì tụi hán gian này làm thế nào để tạo ra được 1 cuộc chiến có " môi trường nhiễu điện tử/xung điện từ dầy đặc, các rình rập của hệ thống tác chiến chống radar của đối phương (sẽ nhều gấp 3-30 lần khi "Điện Biên Phủ trên không" của ta ngày xưa)" trong khi 1 hệ thống đồng bộ C4ISR cũng ko có, thậm trí tiếp dầu trên ko cũng đang là 1 vấn đề nan giải tới mức người ta sợ mấy em J11, J15 có khi trút bom ngay khi cất cánh để nhẹ thân mà về đến nhà an toàn! còn có tin là phi công hán gian bắt buộc phải học bơi thật giỏi và thằng nào cũng được trang bị bộ đồ lặn khi làm nhiệm vụ cơ đấy!
P.S: chém gió thì OK, nhất là ở thớt về bọn hán gian, nhưng bản thân em thấy chém gió ở thớt về bộ đội ta, mà nhất là chém sai để gây cười hoàn toàn là điều ko nên ạ!

gocart

Xe cút kít
Dạ em moi của 1 bác sĩ quan 2 sao , 2 vạch bên phòng không ạ .
Bác ý bảo là cái con S300 này nó ko có cơ chế phát nổ khi tới độ cao bởi cái cơ chế tìm diệt của nó ạ , với S300 bao giờ nó diệt đc mới thôi ko tìm nữa , còn khi ko tìm đc nó hết nhiên liệu là nó rơi xuống bùm .
Em nói thật, bác nên bảo cái bác sỹ quan phòng không nên tự gỡ hết cả sao lẫn vạch đi ạ. Cái cơ chế tự hủy nó có cả ở đạn 37, 57, 100mm, SA 2, SA 3 lẽ nào S 300 không có. Riêng tên lủa nó có cả cơ chế hủy theo lệnh của sỹ quan điều khiển nữa.

Chỉnh sửa cuối:

tắt đèn

Xe tải
Em nói thật, bác nên bảo cái bác sỹ quan phòng không nên tự gỡ hết cả sao lẫn vạch đi ạ. Cái cơ chế tự hủy nó có cả ở đạn 37, 57, 100mm, SA 2, SA 3 lẽ nào S 300 không có. Riêng tên lủa nó có cả cơ chế hủy theo lệnh của sỹ quan điều khiển nữa.
Em cũng chỉ hóng thôi ạ
Nhưng chính bản thân cụ cũng chỉ phỏng đoán chứ có dám chắc đâu ạ

gocart

Xe cút kít
Em cũng chỉ hóng thôi ạ
Nhưng chính bản thân cụ cũng chỉ phỏng đoán chứ có dám chắc đâu ạ
Em không cần phải đoán đâu. Đây nhé:
Russian sources claim the dual plane monopulse two-channel X-band semi-active seeker can lock on to a 0.05 m2 RCS target from 16.2 nautical miles. A two channel radio proximity fuse is used to initiate the 9N127 330 lb (150 kg) class “smart” warhead which has a controllable fragmentation pattern to maximise effect. The missile is also equipped with a self destruct system.
Tên lửa cũng được trang bị hệ thống tự hủy.
Nếu bác cần tìm hiểu thêm chi tiết về S 300 thì đây ạ:
http://www.ausairpower.net/APA-Giant-Gladiator.html

manutd_bk

Xe tải
hum trước buổi tối e đi đường cao tốc từ Bắc Ninh lên Bắc Giang thấy cả đoàn xe dài suốt từ BN lên TP BG thấy toàn xe kéo pháo với tên lửa, iem tưởng sắp có biến nên pháo với tên lửa kéo về bảo vệ Bắc Ninh quê e . hóa ra là các chú bộ đội nhà mềnh tập trận :P

Estonque

Xe điện
hum trước buổi tối e đi đường cao tốc từ Bắc Ninh lên Bắc Giang thấy cả đoàn xe dài suốt từ BN lên TP BG thấy toàn xe kéo pháo với tên lửa, iem tưởng sắp có biến nên pháo với tên lửa kéo về bảo vệ Bắc Ninh quê e . hóa ra là các chú bộ đội nhà mềnh tập trận :P
Hôm đấy ai đi xem Cặp đôi hoàn hảo chung kết là được xem S300 đấy, hehe

Triumf

Xe tăng
Hôm đấy ai đi xem Cặp đôi hoàn hảo chung kết là được xem S300 đấy, hehe
Ô, nhà em hôm đấy được tháp tùng đoàn S này từ E18BB F325 cách TB1 10km. Xuất phát từ lúc 20h15 hôm trước mà đến 3h sáng hôm sau mới về đến trận địa cơ bản (có xe KSQS dẫn đường).

Estonque

Xe điện
Ô, nhà em hôm đấy được tháp tùng đoàn S này từ E18BB F325 cách TB1 10km. Xuất phát từ lúc 20h15 hôm trước mà đến 3h sáng hôm sau mới về đến trận địa cơ bản (có xe KSQS dẫn đường).
a đây rồi, lâu lắm rồi mới thấy cụ lái xe trên OF

Cơ động sao mà chậm thế? Đoàn dài quá hay bị vướng dây điện chăng ngang đường, chui không lọt phải chống xào đi từng đoạn một ? :)) :))

fanfan

Xe buýt
Trước khi làm bài kiểm tra theo y/c của cụ thì cụ cho em hỏi nhỏ phát là có phải S300 mình sắm là để đối phó với bọn hán gian có phải ko ạ? thế thì tụi hán gian này làm thế nào để tạo ra được 1 cuộc chiến có " môi trường nhiễu điện tử/xung điện từ dầy đặc, các rình rập của hệ thống tác chiến chống radar của đối phương (sẽ nhều gấp 3-30 lần khi "Điện Biên Phủ trên không" của ta ngày xưa)" trong khi 1 hệ thống đồng bộ C4ISR cũng ko có, thậm trí tiếp dầu trên ko cũng đang là 1 vấn đề nan giải tới mức người ta sợ mấy em J11, J15 có khi trút bom ngay khi cất cánh để nhẹ thân mà về đến nhà an toàn! còn có tin là phi công hán gian bắt buộc phải học bơi thật giỏi và thằng nào cũng được trang bị bộ đồ lặn khi làm nhiệm vụ cơ đấy!
P.S: chém gió thì OK, nhất là ở thớt về bọn hán gian, nhưng bản thân em thấy chém gió ở thớt về bộ đội ta, mà nhất là chém sai để gây cười hoàn toàn là điều ko nên ạ!
Mợ Ròi Xờ lại nhầm nhọt thành trồng chọt roài:D iem đang hỏi rất thật (về điều kiện Kỹ/chiến thuât) của PK ta khi tác chiến trong đk dư vậy. Còn nói thật chứ bụn tung cẩu nó không chỉ to còi thôi đâu, tụi này cũng có "thực" nên chú Mẽo cũng đang méo mặt với nó chứ anh Vịt ta bé tí thế này mà lại chủ quan thì toi sớm.
Iem thấy mợ cũng có hiểu nhiều về KTQS nên mới hỏi thế. Sờ tốp tại đây ợ!:6:

Estonque

Xe điện
Trước đấy xin báo cáo kiểm tra mặt đg bộ của anh # rồi ko dám tin, tới mỗi khúc rẽ trên thực địa lại phải cho trinh sát lên đo bán kính góc cua xem xe chở khí tài có đi lọt kô nên nó lâu :)) Xểnh ra cái chổng vó lăn ra vệ đường cười cả nhà :))
E tưởng trinh sát phải đi tiền trạm trước cả ngày chứ :)):)):))

pategan

Xe hơi
Rèn luyện bài hành tiến ban đêm mà :)
Cứ đến chỗ rẽ lại báo cáo: Phía trước đg yếu, yêu cầu kiểm tra,
Mấy cụ trinh sát nhảy xuống quăng dây đo rồi báo : Bán kính cua =1,5 thân xe kéo, đảm bảo an toàn ;))
Lúc sau hỏi nhau bao nhiêu mét thế ? trả lời: éo bit đã đc đo xe chở tên lửa bao giờ đâu =))

35N1169

Xe điện
Rèn luyện bài hành tiến ban đêm mà :)
Cứ đến chỗ rẽ lại báo cáo: Phía trước đg yếu, yêu cầu kiểm tra,
Mấy cụ trinh sát nhảy xuống quăng dây đo rồi báo : Bán kính cua =1,5 thân xe kéo, đảm bảo an toàn ;))
Lúc sau hỏi nhau bao nhiêu mét thế ? trả lời: éo bit đã đc đo xe chở tên lửa bao giờ đâu =))
Các cụ nói chuyện như là bài nghi binh khựa vậy.:D

sen

Xe tăng
Em hỏi khí không phải, cụ Triumf chuyên đeo băng đỏ ở bắp tay và cầm cờ ngã 3 phải không ạ? :))

sen

Xe tăng
Đừng nói thế, ông ý mà dỗi thì anh em OF chả được bật mí về hàng mới nữa đâu
Vậy chắc là ngồi hàng ghế 2 UAZ!
Thực sự em vẫn chưa hình dung ra viẹc của cụ Triumf là gì!