Q: Đi xuyên Việt 2 vợ chồng

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
À quên mất anh em OF đi rất hay rủ nhau vào Chùa Thiên Mụ và bãi biển Non Nước Ngũ Hành Sơn ở Đà Nẵng chỗ này thiêng lắm cứ đôi nào vào là về chia tay, có mấy VD ở OF rồi đấy bác ạ. Nếu bác có nhã ý thì cũng nên ghé qua :)):)):)):)):))

4x4

Xe tăng
Bác chỉ có biết vậy mà làm 2 bài liền hè, server dạo này trục trặc ghê. Bác alex tìm lại mấy bài trong câu chuyện về các chuyến đi, ối bài xuyên việt, ít nhất có bài em :D:D:D
Cái vụ này nghe có vẻ hay đây, Bật lửa nghiên cứu xem có nên làm 1 chuyến nữa kô hử?

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Em máu chứ hồi xưa vạch lịch trình rõ ràng lắm tầm khoảng 15-20 ngày đi là OK
Ngày 1 Sun Spa Quảng Bình
Ngày 2 Huế
Ngày 3 Quy Nhơn Hoàng Anh resort
Ngày 4 Nha Trang
Ngày 5 Gia Lai Kontum
Ngày 6 Mũi né
Ngày 7 HCM
Ngày 8 Đà Lạt
Ngày 9 Nha trang
Ngày 10 Lộn về các tỉnh lân cận

hoavanairbrush

Xe tải
Website
www.hoavan.vn
À quên mất anh em OF đi rất hay rủ nhau vào Chùa Thiên Mụ và bãi biển Non Nước Ngũ Hành Sơn ở Đà Nẵng chỗ này thiêng lắm cứ đôi nào vào là về chia tay, có mấy VD ở OF rồi đấy bác ạ. Nếu bác có nhã ý thì cũng nên ghé qua :)):)):)):)):))
vụ này thì đúng rồi, nhưng mà chỉ những đôi nào đang yêu nhau thôi bác, heeeeeeeeeee, đây là xuyên Việt 2 vợ chồng mà bác, (b)

tiện thể nói bác thêm mấy điểm nữa cũng khá hấp dẫn: lên đồi lên đồi Thiên An cũng được (khi về nhớ ăn món gà trộn - 2 vợ chồng bác cứ gọi là hết 4 con gà luôn, ngon lắm ), thích khám phá thì đêm đến 2 vợ chồng chạy ra Phà Tuần (tắt đèn chạy thật chậm, vợ bác cứ gọi là ôm chặt luôn).

Một điều đặc biệt đối với Huế là bác phải khám phá đó là sóng trên sông Hương, có rất ít người có thể tìm được sóng trên sông Hương, kể cả dân Huế chưa chắc biết, em chỉ bật mí cho bác thôi nhé, (khi đi 2 bên bờ sông Hương từ chợ Đông Ba đến chùa Thiên Mụ ) nhất là đoạn cầu Trường Tiền (b)

bicbic

Xe đạp
Tớ cung đi xuyên việt 2 gia đình đi từ 6-21/06 không biết có gặp bác ở SG không nhỉ

Lacetti_EX

Xe buýt
Còn sức và hứng thì bác chiến tiếp xuống miền Nam cho em :) Từ SG bác có thể ghé Tiền giang (70km từ SG) thăm ông Đạo dừa, làm cái tour bằng ghe vào vườn trái cây, ghé trại rắn Đồng tâm làm 1 con cobra chế biến 7 món rồi xem biểu diễn luôn. Tiếp nữa đến Cần thơ (150km) xem cái cầu dây văng :) rồi đi chợ nổi Phụng hiệp, Phong điền ... cho biết văn hoá sông nước.

Đi trại cùi HMT cho biết nhưng dịch vụ kém, bãi biển hơi dốc, miền trung nước chỗ nào cũng đẹp như nhau. đi đường tránh Quy Nhơn có nhiều cảnh đẹp chẳng kém gì Lăng Cô cả, tha hồ chụp ảnh.
Đi Cần Thơ, buổi tối 8h ở bến Ninh Kiều bác đưa bà xã lên phà. 2h đi loanh quanh sông Hậu, có đồ ăn tạm được, giá cả hợp lý hay cái là có ca cổ hay phết
từ TX Cà Mau đi xuồng cao tốc hết khoảng 3h thì đến mũi xem cho biết. Sau mấy vụ đắm đò rồi thì không ra Hòn Dấu được thì phải

Bughati

Xe buýt
v

Một điều đặc biệt đối với Huế là bác phải khám phá đó là sóng trên sông Hương, có rất ít người có thể tìm được sóng trên sông Hương, kể cả dân Huế chưa chắc biết, em chỉ bật mí cho bác thôi nhé, (khi đi 2 bên bờ sông Hương từ chợ Đông Ba đến chùa Thiên Mụ ) nhất là đoạn cầu Trường Tiền (b)
cái vụ sóng này e gặp mấy lần rồi, e làm bên du lịch, miền trung thường mưa nhiều và có bão vào cuối năm, có lần e đi thuyền phải dỡ mái ra mới chui qua gầm cầu Trường tiền vì sợ sóng đánh đập mái vào gầm cầu.

Lac_V8456

Xe đạp
:'( thôi bỏ mịa e rồi, 30.4 - 1.5 e cũng phi xe từ Hà Nội vào Đà Nẵng lại cũng đưa gái ra bãi non nước tắm , từ hôm về cũng lục đục cãi nhau mấy lần rồi :^) , chẹp kiểu này dễ đi rồi :77:

Đến Huế thì ới bác Gấu là ra hết.
Đề nghị không bán cái nhé :'( :'( .
Bụt chùa nhà không thiêng , đất hương hoả nhà em cả mấy nghìn mét vuông cạnh Huyền không mà em cũng chưa lên bao giờ nữa là.... CHÙA.

Đi chơi nhiều => biết nhiều. Về đến nhà => lo cầy cuốc , thành ra lại không biết gì.
Không tin, em cá với các bác: các bác gốc Hà Thành chưa chắc rành đường bằng mấy ông ngoại tỉnh hay lọ mọ như ông MLTR6 chẳng hạn :21: :21:

focus_S

Xe điện
Nói như bác Zippo nhà em có lẽ bỏ nhau hơn chục lần rồi :'( :'( :'( :'( :'(

hoavanairbrush

Xe tải
Website
www.hoavan.vn
cái vụ sóng này e gặp mấy lần rồi, e làm bên du lịch, miền trung thường mưa nhiều và có bão vào cuối năm, có lần e đi thuyền phải dỡ mái ra mới chui qua gầm cầu Trường tiền vì sợ sóng đánh đập mái vào gầm cầu.
bác nói vậy đủ biết bác không hiểu rồi, heeeeeeeeeee, bác làm du lịch nên tìm hiểu thêm về điều thú vị này, suy nghĩ và khám phá một chút bác ơi, khi nào không được mời em vodka em bật mí cho,

(b)

alex

Xe đạp
Thực ra Alex cũng nghỉ 15 ngày hơi ít, nhưng lâu hơn sợ công việc ko ổn. Mình đi 1 phát vào Vinh or Huế rùi nhẩn nha chơi tiếp nhỉ?

Xin mạn phép các bác chỉ giáo những nơi nào ko nên bỏ qua và những thứ cần chú ý với các địa phương. Xiền thì mang theo ATM, có bao nhiu tiêu tới đó , ko có thì gọi tiếp viện ATM các bác nhỉ? Hi hi , em đang rất máu.

alex

Xe đạp
Quan điểm cá nhân em thì ngoài Bắc không có chỗ nào hấp dẫn cho lắm nên bọn em thường đi thế này.

Ngày đầu tiên chạy thẳng vào Vinh, nghỉ lại một tối. Khoảng 3, 4 giờ chiều chạy là vừa, dừng ăn dọc đường ở Phủ Lý hoặc Ninh Bình, khoảng 9, 10 giờ tối thì đến Vinh.

Sáng hôm sau chạy tiếp vào Hà Tĩnh, rẽ vào ngã ba Đồng Lộc thắp hương cho các chị, chạy tiếp ra đường Hồ Chí Minh rồi, trưa trưa thì đến Phong Nha. Xuống đi thuyền này nọ hết khoảng 2 tiếng, rồi đi Đồng Hới. Chỗ cửa biển Nhật Lệ có các quán ăn được phết, bác định nghỉ ở lại Quảng Bình thì có thể vào Sun Spa Resort. Còn không thì chạy tiếp vào Huế cũng được.

Đến Huế, đi lang thang ăn uống khá phê. À cầu Tràng Tiền cấm xe 4bánh một số giờ nhất định nên trước khi phi lên thì bác ngó biển kỹ một chút. Huế có khách sạn Thành Nội cũ kỹ nhưng mà được cái rộng, đỗ xe thoải mái.

Ở Huế có thể leo lên đồi Vọng Cảnh để xem sao dân tình lại tranh cãi om tỏi lên như thế về dự án khách sạn. Tò mò thì đi thôi chứ lên đến nơi sẽ thấy chả có gì.

Lên Bạch Mã chắc cũng hay, em chưa lên đấy nhưng giang hồ có bảo là nên đi. Rời khỏi Huế, bác có thể dừng lại ở Lăng Cô. Thị trấn nhỏ nhỏ, biển vắng không thể văng hơn, cứ như là private beach nhà mình. Em hay ở Lang Co Beach Resort.

Thế đã bác nhá.
Ui, em sẽ in bài của cả nhà để làm thành kinh nghiệm đi đường và cầm theo con lap để tác nghiệp (l)

alex

Xe đạp
15 ngày là quá tuyệt rồi bác, em làm HC khó có điều kiện như thế.
Năm kia em đi 9 ngày, 10 đêm, 7 người lớn, 2 tài thay nhau lái, đi cũng nhiều nơi :ngày đầu đi thẳng đến Huế, ở Huế 1 ngày, hôm sau nữa phi thẳng vào Sài Gòn (đi cả đêm, 5h sáng đến SG). Ở SG 2 ngày, thăm 1 số nơi, lên Đà Lạt 1 ngày, về Nha trang 1 ngày rồi về. Thời gian đi trên đươnngf cũng nhiều, Đường cơ bản rất đep,bác lên có 2 tài thay nhau lái đỡ mệt, và an toàn.
(y) 2 tài là tuyệt vời nhất, nhưng với cong việc xin nghỉ 15 ngày thì bọn tớ cũng đang cố gắng để khớp nhau. Máu thì máu rùi nhưng còn nhiều thứ , 100% là mình còn trẻ là phải xông pha lên.

alex

Xe đạp
vợ chồng em vào đó chắc ko seo đâu vì là vợ chồng rùi mà. Làm seo bỏ nhau đc , có baby xinh xắn rùi nha :6:

P/S bác : hôm đi cưới Ngọc Anh ở Trương Định (bạn vợ em) em ko dám để con La của em cạnh con La của bác ,ngại :mad: hi hi :P xe em trần trụi quá

Lãng Du

Xe tải
từ Hà nội đến Huế bác có nhiều dịp để đi trong những dịp nghỉ ngắn ngày vì vậy bác nên ưu tiên thời gian để thăm thú phía nam.
em đưa ra lịch trình và các địa điểm để bác tham khảo:

1/ Hà nội - Huế: ngày đầu còn hăng hái, bác hãy chạy đến Huế. đến H đã muộn (khoảng 7pm), sáng mai đi tiếp sớm nên bác chỉ cần chọn 1 ks trung bình khoảng 3* để nghỉ qua đêm thôi, em khuyến nghị là Duy Tân (đường Hùng vương, gần cầu Tràng tiền). ăn thì bác chọn quán Vĩ dạ xưa và khá nhiều quán...xưa (Huế hoài cổ nên nhiều quán có chữ "xưa". Đêm nếu bác thích vui thì vào Bar NgọcAnh gần ks Duy tân, nửa đêm đóng cửa lê thân về khách sạn cho gần
2/ Huế - Hội an: đến Hội an khoảng buổi trưa, Hoi an Riverside resort là 1 lựa chọn thú vị, khung cảnh rất nên thơ và bình yên. nếu đến đây vào đêm rằm thì trong mắt bác vợ bác sẽ đẹp thêm được mấy phần. Ăn luôn ở đây rất được, hoặc bác vào phố cổ cũng vui
3/ Hội an - Qui nhơn: có resort Hoanganh Qui nhon là tương đối khá, buổi chiều bác đi ra đường Nhơn hội đến đầm Thị Nại có khá nhiều quán nhậu, gọi món cua Huỳnh đế và vài xị rượu bầu đá cũng thú vị
4/ Qui Nhơn - Nha trang: đến Nha trang bác nên lựa chọn Vinpearl resort, nếu thích ở trong thành phố thì 2 ks Yasaka hoặc Lodge là lựa chọn tốt. ăn uống ở đây có ở khu ẩm thực của Vinpearl hoặc các quán dọc đường Trần phú (quán Phố biển) hoặc qua cầu Trần phú đến các res dọc bờ biển ở đường Phạm Văn Đồng.
5/ chơi thêm 1 ngày ở Nha trang: bác nên ở lại Nha trang 1 ngày để lấy lại sức lực và vì nha trang có khá nhiều cái để chơi. sáng sớm bác đi thăm tháp bà Ponagar. từ 9h đến 16h đi thăm vịnh Nha trang bằng các tàu du lịch ở bến tàu khách (nên đăng ký từ chiều hôm trước). có khá nhiều tàu nhưng em khuyến nghị bác nên chọn tàu của Sailing club (nếu bác thích chất lượng phục vụ) hoặc tàu Mama Linh (nếu bác thích vui vì tàu này có ban nhạc tự chế chơi nhạc vui nhất). Nếu bác ở vinpearl thì ở luôn trong resort thư giãn cũng rất ok. Buổi đêm thì có bar sailing club sát mép biển, Number one, hoặc sàn trong ks Lodge
6/ Nha trang - Bình thuận:
qua lầu ông Hoàng 1 đoạn bác hỏi đường chạy ra biển, đây là 1 con đường tuyệt đẹp chạy sát mép biển. Mũi né có khá nhiều resort nhưng em thích nhất Romana vì khá yên tĩnh và hệ thông bể bơi, bể sục là số 1. Nếu thích yên tĩnh, bác chọn 1 biệt thự trong resort này có cả bể bơi nhỏ rất riêng tư.
7/ 1 ngày lang thang ở mũi né để ngắm nghía và chụp ảnh đồi cát. chơi Jetsky, dù bay.... ăn thì bác qua chỗ đồi dương, đồ ăn khá đa dạng, và đừng quên món mực 1 nắng của Phan thiết
8 -9 : sài gòn; ở đây thì nhiều chỗ, bác chọn chỗ nào gần Diamond, Parkson hoặc Zen để trong khi bác gái mua đồ thì bác ngủ hoặc chuồn đi chơi. Để thử các món ăn nam bộ dân dã thì bác đến khu du lịch Bình quới ở thanh đa (chỉ có vào cuối tuần), buffer khẩn hoang nam bộ với khoảng 100 món lạ miệng đối với dân bắc. Sau khi đã nhấm nháp no nê các món lạ miệng bác hãy thả bộ dạo thăm Hội quán của nhạc sỹ Trịnh Công Sơn. buổi tối bác đến Carmen ở 8 Lý Tự Trọng (sau 9h), nhạc Flamenco trong khung cảnh độc đáo rất thư giãn.
10/ Sài gòn - Đà lạt
Ở Đà lạt em thấy Golf3 là 1 khách sạn tốt , ks này nằm ở đường Ng thị Minh Khai, ngay trung tâm Đàlạt. Bác chọn 1 phòng nhìn xuống chợ đêm sẽ có khung cảnh thú vị. tầng hầm có đủ bộ cả Bar và sàn nhảy (tất nhiên là bé tý thôi). 1 sàn khác em quên mất tên, ở ngay đối diện với golf3, cũng chỉ to hơn 1 tý nhưng đông hơn golf 3
11/ chọn daily tour (đăng ký đối diện với golf 3), đi chơi Đà lạt 1 ngày với các địa danh Hồ tuyền lâm, thác...., thung lũng, vườn hoa. đến tối bác có thể qua thăm Đà lạt Sử ký của công ty XQ cho biết.
12/ Đà lạt - Ninh thuận: bác chọn Sài gòn ninh chữ hotel hoặc Đen giòn resort, bãi biển đẹp, vắng vẻ. ăn thì có các quán ăn dọc biển Ninh chữ, chất lượng ăn uống ở đây thì trung bình thôi. khoảng 6h chiều bác thăm tháp chàm. trong nắng chiều chạng vạng phong cảnh tháp khá ấn tượng.
13/ Ninh thuận - Đà nẵng: chạy ngày này khá dài. nhưng cũng phải cố vì thời gian của bác đã sắp hết. Kể ra nếu bác thêm 1 ngày thì nên chọn Furama resort. bãi biển ở đây rất tuyệt. Buổi tối đi ăn bác nên chọn quán Mỹ hạnh (ở bãi biển Mỹ khê). đồ ăn ở đây rất khá.
Buổi đêm nếu khoái đi chơi thì bác rủ bà xã đi vũ trường Phương đông ở đường đống đa. nhưng vào vũ trường mà mang bà xã đi thì bác cũng chỉ bị cấu chứ làm ăn j?
14/ Đà nẵng - Quảng bình : Sunspa resort là một lựa chọn tốt. nếu bác chọn phòng nhìn ra bể bơi, quang cảnh buổi tối sẽ rất tuyệt. ăn thì bác về qua cầu, rẽ phải đi dọc biển ra phía cửa nhật lệ , rất nhiều quán ăn đông đúc.
15/ Quảng bình - Hà nội: ăn trưa xong rời resort vào khoảng 13 h về hànội là vừa. kết thúc một chuyến lữ hành với khá nhiều địa danh.
kể ra thêm 1 vài ngày nữa thì đi thêm 1 vài điểm miền tây,Tây nguyên hoặc thêm thời gian nghỉ ngơi. nhưng có được 15 ngày cũng đã là quá ok.
ảnh chụp của 1 số hotel và resort em và các bác khác đã post khá nhiều, bác xem thêm để lựa chọn.
chúc bác và bà xã một chuyến đi vui vẻ

Chỉnh sửa cuối:

tranhien1979

Xe tăng
Mang tiền vừa đủ thôi cụ ạ.
Cầm cái ATM cho chắc ăn.
Xin cụ! ATM của VCB nhiều chỗ chẳng có chỗ mà rút.Mà nhiều chỗ máy nó còn trục trặc đang cho thẻ vào máy thì máy báo: "thẻ của bạn không hợp lệ" mới bạn đến đâu đó là lấy lại thẻ. Có mà méo mặt! Ngay ở HN chứ đâu xa, em bị vài lần rồi lên khiếu nại ở Trần Quang Khải, mấy cô làm serrvice ở đó cứ cãi chầy cãi cối là tại em, em điên tiết lôi xuống thử luôn trước mặt, lại còn để cho cô ấy tự tay làm. Hic, hic, phải mở tủ ra lấy thẻ trả em luôn.

Em bị 1 lần rồi đi tìm vài tiếng mới có chỗ rút. Tốt nhất cứ chuẩn bị tiền mặt tương đối. Thẻ an toàn nhưng không phải là tiện dụng nhất.

Lacetti_EX

Xe buýt