[Funland] Putin đang tung cú đấm bồi để kết liễu Petrodollar?

Ngo Rung

Xe lăn
Em thì không hiểu lắm cuộc chiến kinh tế vĩ mô. Nhưng ngẫm tại nhà em (4 người) thì hình như chả mua bất kỳ cái gì của anh Tin (ngoại trừ mấy cái đùi ngỗng muối ăn Tết). Trong khi riêng Iphone, Ipad, Ipod, Airpod, Macbook...từ lúc có đến giờ, chắc số tiền bỏ ra cũng cỡ 400-500 trăm triệu cho anh Trump rồi. Chưa kể máy tính Dell, tiền bản quyền các loại phần mềm cứng... Đấy là em ko mua xe Ford/Chevy nhá :)). Nói gì thì nói, anh Tin nên bắt tay hơn là đối đầu với Trump, chứ thỏa mãn tự ái cá nhân mà làm khổ dân thì ko phải lãnh đạo giỏi. Xuất thân KGB thì anh này giỏi giết người thôi, chưa chắc giỏi về kinh tế :).
Những sản phẩm cụ nói đến anh Chum ko ăn cả được, phải chia nhiều đấy. Anh Chum được tiếng thôi, vì anh ấy bán sản phẩm cuối nên mọi người nghĩ anh ấy ăn cả.
Tương tự nhà Ngố cụ thấy ít tên sản phẩm. Nhưng thực tế khá nhiều sản phẩm danh tiếng của các hãng đều có nhà Ngỗ nhúng tay vào đấy. Chỉ có các đồ quân sự khó chia sẻ thì cụ mới thấy tên Ngố thoai :D
Mà hàng quân sự lợi nhuận khó đo đếm lắm, vì không có báo giá cạnh tranh :))

xecon

Xe điện
nói thế giống như nói đô la Mỹ đang thừa, Mỹ không cần đô! Mà nông sản VN Nga không có trồng được đâu.
Thế là cụ cũng chém gió thôi, tóm lại anh Tin chỉ thích $

Gcar

Xe container
Thế là cụ cũng chém gió thôi, tóm lại anh Tin chỉ thích $
muốn link hả? Cảm ơn Putin tặng VN 10 tỉ đô chống Tàu đi rồi mình tìm lại cho! Không thì hóa ra mình lại giúp người vô ơn à!

Chỉnh sửa cuối:

aliabu2

Xe buýt
Tiền em trả cho đại lý Apple mà cụ. Apple của anh Trump, còn chuyện anh ấy trả a Tập bao nhiêu thì em chịu :). Smart phone Samsung made in VN đấy cụ, xuất ra thế giới mấy chục tỷ usd, theo cụ thì VN đc mấy xu lợi nhuận hay chỉ là mấy đồng lương rẻ mạt =)).
Em cũng chẳng biết anh Tập được nhiêu cái đấy các anh dấm dúi trong gầm bàn với nhau có chia cho em miếng nào đâu mà biết =)) VN được những gì thì em không nói, cụ cứ sang BN lên TN nhìn là thấy thôi :D còn anh Tập thì cái anh ấy lấy được từ Táo mẻ không phải mấy đồng đâu =)) nếu ít thế chắc anh Chum đã chẳng vội vàng hô hào rút lui về Mẽo =))

vừa đi vừa láii

Xe container
Em thì không hiểu lắm cuộc chiến kinh tế vĩ mô. Nhưng ngẫm tại nhà em (4 người) thì hình như chả mua bất kỳ cái gì của anh Tin (ngoại trừ mấy cái đùi ngỗng muối ăn Tết). Trong khi riêng Iphone, Ipad, Ipod, Airpod, Macbook...từ lúc có đến giờ, chắc số tiền bỏ ra cũng cỡ 400-500 trăm triệu cho anh Trump rồi. Chưa kể máy tính Dell, tiền bản quyền các loại phần mềm cứng... Đấy là em ko mua xe Ford/Chevy nhá :)). Nói gì thì nói, anh Tin nên bắt tay hơn là đối đầu với Trump, chứ thỏa mãn tự ái cá nhân mà làm khổ dân thì ko phải lãnh đạo giỏi. Xuất thân KGB thì anh này giỏi giết người thôi, chưa chắc giỏi về kinh tế :).
Cụ ví dụ rất buồn cười :))
Cụ (em cũng thế ;)) ) mua gì, dùng gì là do nó phù hợp với nhu cầu, túii tiền... của mình. Chứ không phải cái của mình là nhất, phải không ạ ;)).

Putin xuất thân từ KGB nên những thứ anh được học nó ngấm vào trong người có lẽ không bao giờ bỏ được. Ví dụ như giết người vì anh bắn tốt và dám bắn. Nhưng có những thứ mà em nghĩ là tốt cho công việc: chặt chẽ, suy nghĩ thấu đáo, tỉnh táo không bị cảm xúc chi phối, chủ động... :))

Gcar

Xe container
Tiền em trả cho đại lý Apple mà cụ. Apple của anh Trump, còn chuyện anh ấy trả a Tập bao nhiêu thì em chịu :). Smart phone Samsung made in VN đấy cụ, xuất ra thế giới mấy chục tỷ usd, theo cụ thì VN đc mấy xu lợi nhuận hay chỉ là mấy đồng lương rẻ mạt =)).
SS VN thì không rõ nhưng Apple linh kiện TQ nhiều lắm bởi thế nó mới khó ra khỏi TQ, cụ mua 1 cái iphone thì coi như mua giúp TQ 1 cái tivi! Samsung thì ít dùng hơn nên nó chạy sang VN được.

Ngo Rung

Xe lăn
SS VN thì không rõ nhưng Apple linh kiện TQ nhiều lắm bởi thế nó mới khó ra khỏi TQ, cụ mua 1 cái iphone thì coi như mua giúp TQ 1 cái tivi! Samsung thì ít dùng hơn nên nó chạy sang VN được.
Chất bán dẫn nền anh Hàn lại phải mua của Nhựt bủn, như vậy là phải chia xiền rồi, anh Hàn có được ăn cả đâu :D

poiuy

Xe ba gác
Nhà cụ còn ăn món đùi ngỗng chứ nhà em chả có gì ngoài 1 số phần mềm, như phần mềm Kas free và bóng đá sopcast nhưng giờ chuyển sang hàng Việt 90p.tv rồi.
Tuy nhiên thì sự đối đầu đó là tất yếu, thế giới nó phải có đối trọng thì mới cân bằng được, như có âm phải có dương. Chả phải anh Tin thì có anh khác thôi.

gocart

Xe cút kít
Những sản phẩm cụ nói đến anh Chum ko ăn cả được, phải chia nhiều đấy. Anh Chum được tiếng thôi, vì anh ấy bán sản phẩm cuối nên mọi người nghĩ anh ấy ăn cả.
Tương tự nhà Ngố cụ thấy ít tên sản phẩm. Nhưng thực tế khá nhiều sản phẩm danh tiếng của các hãng đều có nhà Ngỗ nhúng tay vào đấy. Chỉ có các đồ quân sự khó chia sẻ thì cụ mới thấy tên Ngố thoai :D
Mà hàng quân sự lợi nhuận khó đo đếm lắm, vì không có báo giá cạnh tranh :))
Tốt hơn hết là cụ kể ra những sản phẩm nổi danh mà Nga nhúng tay vào.

quangsot

Xe lăn
Một số phương tiện truyền thông nước nhà gọi bọn chóp bu Khmer đỏ đã tàn sát người Việt mình là ông, còn gọi bọn chóp bu phát xít Đức là hắn. Bọn chóp bu Khmer đỏ chết thì gọi là qua đời, còn chiến sĩ, hiệp sĩ mình làm nhiệm vụ hy sinh thì gọi là chết. Những cái này là do giáo dục, nhưng nó đang được thể hiện qua các phương tiện truyền thông. Ngay trong OF này cụ Ngao5 được coi là Thành viên Ưu tú của OF vẫn dùng từ qua đời đối với bọn đồ tề khát máu người Khmer đỏ, và gọi bọn chúng bằng ông. Thật là bó tay!
Nhiều người có học thức nhưng lại có suy nghĩ lệch lạc nhiều khi đến mức cực đoan.

Ngo Rung

Xe lăn
Nhiều lắm, em chỉ ví dụ tên thôi, còn chi tiết thì em chệu, vì đọc thông tin rải rác không tập hợp được. Về lĩnh vực a tô có Bosch, Siemens.....gia công phát triển phần mềm điều khiển ở Ngố.
Máy bay có bạn Boeing phải vác thân vỏ sang nháp ở hầm thử gió của Ngố......đại loại thế :D

Gcar

Xe container
Máy bay có bạn Boeing phải vác thân vỏ sang nháp ở hầm thử gió của Ngố......đại loại thế :D
1 trong những sản phẩm to tiền và đậm chất công nghệ nhất của Nga là hợp kim titan dùng cho máy bay, đắt gấp 3 lần titan nguyên chất. Cả Boeing và Airbus đều tón nhiều tỉ đô la 1 năm cho món này. Không thể copy được! :)) Nga hầu như không có quặng titan nhưng là nhà sản xuát titan hàngđầu thế giới là vì thế.

quangsot

Xe lăn
Động cơ tên lửa chẳng hạn hay là luyện titan. Cái quặng titan này Nga nó không có nhưng nó mua nguyên liệu thô về làm rồi bán lại giá cao lắm.

Aurora.Borealis

Xe hơi
Khi hệ thống Petrodollar bị sụp đổ, Mỹ sẽ mất hết sức mạnh, quân đội Mỹ hết hung hăng…
Tổng GDP Nga còn thua riêng New York, Texas, chứ còn chưa nói đến California.
Đọc bài báo xong lên đỉnh luôn :))

• Vodka
Reactions: A98

lenhhoxung1980

Xe điện
1 trong những sản phẩm to tiền và đậm chất công nghệ nhất của Nga là hợp kim titan dùng cho máy bay, đắt gấp 3 lần titan nguyên chất. Cả Boeing và Airbus đều tón nhiều tỉ đô la 1 năm cho món này. Không thể copy được! :)) Nga hầu như không có quặng titan nhưng là nhà sản xuát titan hàngđầu thế giới là vì thế.
Nga công nghệ luyện kim ngon phết, nhưng làm đồ gia dụng chán phèo