[Funland] Putin đang tung cú đấm bồi để kết liễu Petrodollar?

giaconngu

Xe tăng
Vâng cụ
Mức tiêu thụ của mẽo là 20 triệu thùng/ngày thì giá dầu giảm thì có lợi cho mẽo nhất thế giới rồi
Không, thưa cụ. Mỹ nhập khẩu ròng khoảng 5,5 triệu thùng (= 15 triệu sản xuất - 20,5 triệu tiêu thụ), trong khi Trung Quốc nhập khẩu ròng 9,5 triệu (=4 triệu sản xuất - 13,5 triệu tiêu thụ). Trung Quốc lợi nhất rồi mới đến Mỹ, trong khi thiệt hại nhất là mấy anh xuất khẩu ròng như OPEC và Nga.

Ivanka34

Xe hơi
Công ty cụ hoành nhể, một năm cụ nhận bao nhiêu sv ra trường để em gửi gắm? Các công ty khác toàn trả từ 5-7 triệu thôi ạ, thật bóc lột quá đáng
Em cũng có ý nghĩ giống cụ, để xem ông kia trả lời thế nào. Hay lại vòng vo để dánh bài chuồn

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Em thấy các cụ cứ tập trung vào dầu thô mà ko để ý tới khí đồng hành mà ngú nó bán cho châu âu.

Ivanka34

Xe hơi
Không, thưa cụ. Mỹ nhập khẩu ròng khoảng 5,5 triệu thùng (= 15 triệu sản xuất - 20,5 triệu tiêu thụ), trong khi Trung Quốc nhập khẩu ròng 9,5 triệu (=4 triệu sản xuất - 13,5 triệu tiêu thụ). Trung Quốc lợi nhất rồi mới đến Mỹ, trong khi thiệt hại nhất là mấy anh xuất khẩu ròng như OPEC và Nga.
Cụ lại đi theo vết xe của mấy cụ kia à, cụ lại muốn bị chửi hay sao thế :))

metalins

Xe tăng
cái bôi đen cụ hỏi là để em trả lời cho cái bôi đen dưới. Chỉ có Tỷ giá US$ lên xuống , chứ không có US$ lên xuống theo kiểu FED túm tóc lôi lên hoặc đè xuống

Cụ nói chuyện kinh tế mà ví dụ 2 ô excel ra là sai hoàn toàn. Em lấy ví dụ cho gần với thực tế hơn thôi. Cụ còm mà ko nhớ mình còm cái gì sao lại trách em

Còn toàn bộ cái thứ 2 của cụ nó chính là sự giải thích cả 2 cái chốt của em Giá trị US$ phụ thuộc giá dầu và đồng thời giá dầu phụ thuộc vào US$. Một cú xào bài tuyệt đỉnh của tư bản Mỹ. Chính nó đưa Mỹ lên vị trí thống trị thế giới và đánh tan hệ thống XHCN..

Tuy nhiên, đến bây giờ, một người khác xuất thân từ hệ thống XHCN đang tung những cú đấm cực mạnh vào hệ thống này.
Cụ khăng khăng US$ neo vào giá dầu và cả chiều ngược lại tức là 2 thằng này biến thiên song hành. Hiện giá dầu đã mất 1/3 giá trị. Giá US$ đến trc khi giá dầu giảm là khoảng 23K, em tính luôn 24K cho xông xênh, giờ em đưa cụ 1,6 tỷ cụ gom chuyển cho em 100K US$ chơi luôn ko? Phần chênh 1 giá từ 23K lên 24K cụ cứ bỏ túi. Còn nếu cụ ko dám chơi để bảo vệ lý thuyết của cụ thì thôi em xin dừng tranh luận với ng chả có tý thực tế nào :)

P/S: Nếu cụ dám chơi với em thì em hứa khi nào giá dầu về lại 50 em mời cụ 1 chầu :D

Lucky

Xe tăng
Mỹ dc lợi, Vậy sao mấy cụ kia bảo Nga đập Mỹ, khó hiểu quá. Suôts bao nhiêu năm chúng ta tuyên truyền về Liên Xô rồi Nga với Putin, chắc bị quá liều nên nhiều cụ giờ bị tẩy não ko hồi phục dc nữa ;))

BANTHANGDAN

Xe hơi
Ý em ko phải con số mà là kho dự trữ thì phải luôn đầy chứ sao lại trống để có chỗ mà bơm thêm.
Trước khi có khai thác Dầu đá phiến thì lúc nào cũng phải đầy vì sợ khủng hoảng, sau khi có Dầu ĐP thì có lúc ko cần đầy do tụi đá phiến ngày nào cũng ra hàng, sợ éo gì khủng hoảng.
-Đợt du kích Houthi đánh Nhà máy dầu Saudi làm khan nguồn cung, giá tăng cao, Nga vô mánh, thế là Mẽo ra tay, xuất hàng từ kho dầu, bán ra đẩy giá xuống lại, các nước mua dầu cám ơn quá xá, kho dầu bị hao hụt thì bây giờ phải mua lại lắp đầy kho, mai mốt có khủng hoảng gì đấy lại xuất ra bán tiếp với giá cao, còn dư thừa nữa thì xuất bán dầu cho Canada.

BANTHANGDAN

Xe hơi
Saudi đập giá chơi cho túi tiền Nga teo lại, chứ với giá trên 30 ko thể làm khó các Nhà SX Dầu đá phiến Mẽo.

giaconngu

Xe tăng
Mỹ dc lợi, Vậy sao mấy cụ kia bảo Nga đập Mỹ, khó hiểu quá. Suôts bao nhiêu năm chúng ta tuyên truyền về Liên Xô rồi Nga với Putin, chắc bị quá liều nên nhiều cụ giờ bị tẩy não ko hồi phục dc nữa ;))
Nhà cháu không bàn về việc Nga đập Mỹ hay Mỹ đập Nga hoặc một ai đó đập một ai khác, vì vấn đế này quá phức tạp và bao trùm nhiều lĩnh vực kinh tế - chính trị - xã hội, mặc dù chúng có ảnh hưởng tới nhau - nhưng không nhất thiết phải luôn có sự tương ứng cùng chiều. Nó giống như khi cụ đầu tư vào nhiều lĩnh vực, có khoản đầu tư mang lợi lợi nhuận nhưng có những khoản đầu tư đem lại thua lỗ, nhưng nếu cộng gộp tất cả mà cụ có số lợi nhuận dương thì cụ đang thành công.

Về vĩ mô mà nói thì tất cả các dấu hiệu hiện nay trên tất cả các thị trường hàng hóa (dầu mỏ, than, khoáng sản, nông lâm thủy sản v.v.) và tài chính cho thấy kinh tế thế giới đang tiến vào giai đoạn suy giảm sau khi đã phát triển quá nóng trong thời gian qua, vì thế nó cần có sự điều chỉnh và tái cơ cấu để phù hợp trong thời gian tới.

Vấn đề nhà cháu nói ở đây là lợi hay hại chỉ riêng trong lĩnh vực dầu mỏ mà thôi. Đối với lần sụt giảm giá này, ngoài lý do kinh tế thế giới suy giảm thì mục tiêu chính là sự phân chia lại thị phần dài hạn đối với hàng hóa dầu mỏ chứ không phải là lợi hay hại ngắn hạn. Khi giá xuống quá thấp và kéo dài trong một khoảng thời gian đủ dài thì những nhà sản xuất nào với giá thành cao sẽ phá sản và gần như không còn cơ hội gượng dậy, chỉ những nhà sản xuất với giá thành rất rẻ mới trụ được và sau đó sẽ là người dẫn dắt cuộc chơi.

phanhoanght1985

Xe tải
Có vấn đề mà không thấy cccm nêu ra : Em mà là anh Tin em lấy dầu của mấy anh đang bị cấm vận đi bán giá rẻ có đc không nhỉ chỉ ăn phí vận chuyển và phí môi giới thôi . Cccm thấy có ổn không

Gcar

Xe container
Có vấn đề mà không thấy cccm nêu ra : Em mà là anh Tin em lấy dầu của mấy anh đang bị cấm vận đi bán giá rẻ có đc không nhỉ chỉ ăn phí vận chuyển và phí môi giới thôi . Cccm thấy có ổn không
nêu từ đầu đấy. Mỹ không mua dầu Vene nữa thì phải chuyển sang mua dầu Nga, cho nó phù hợp với nhà máy lọc dầu của Mỹ.
Còn dầu của Syria thì Nga không xơ múi gì được, do Mỹ tự chiếm mỏ dầu và bán! :D

Chỉnh sửa cuối:

Ivanka34

Xe hơi
Trước khi có khai thác Dầu đá phiến thì lúc nào cũng phải đầy vì sợ khủng hoảng, sau khi có Dầu ĐP thì có lúc ko cần đầy do tụi đá phiến ngày nào cũng ra hàng, sợ éo gì khủng hoảng.
-Đợt du kích Houthi đánh Nhà máy dầu Saudi làm khan nguồn cung, giá tăng cao, Nga vô mánh, thế là Mẽo ra tay, xuất hàng từ kho dầu, bán ra đẩy giá xuống lại, các nước mua dầu cám ơn quá xá, kho dầu bị hao hụt thì bây giờ phải mua lại lắp đầy kho, mai mốt có khủng hoảng gì đấy lại xuất ra bán tiếp với giá cao, còn dư thừa nữa thì xuất bán dầu cho Canada.
Cụ quảng cáo cho dầu đá phiến nhưng lố quá.

Ivanka34

Xe hơi
thì vẫn thế mà cụ, điển hình là Venezuela, bán qua Nga

Ivanka34

Xe hơi
nêu từ đầu đấy. Mỹ không mua dầu Vene nữa thì phải chuyển sang mua dầu Nga, cho nó phù hợp với nhà máy lọc dầu của Mỹ.
Còn dầu của Syria thì Nga không xơ múi gì được, do Mỹ tự chiếm mỏ dầu và bán! :D
Syria thì Nga nó cắt phế vận chuyển, ko phải bỗng dưng mà thỉnh thoảng Nga đưa không ảnh về đoàn xe chở dầu đâu. Cũng không phải vô cớ mà khi mới tham gia thì Nga ném bom xe chở dầu rồi sau đấy chẳng thấy nói năng gì nữa

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Ý em ko phải con số mà là kho dự trữ thì phải luôn đầy chứ sao lại trống để có chỗ mà bơm thêm.
Ko cụ ạ. Dự trữ Mỹ lúc lên lúc xuống bao giờ cũng có phần công suất kho dư buffer.

Kho dự trữ chiến lược Mỹ là kho khổng lồ 115 triệu m3.

Chỉnh sửa cuối:

Ivanka34

Xe hơi
Ko cụ ạ. Dự trữ Mỹ lúc lên lúc xuống bao giờ cũng có phần công suất kho dư buffer.
Như vậy thì ko gọi là kho dự trữ mà chỉ là kho chứa dầu thôi. Mà như thế thì quốc gia nào cũng có, vào lúc nào cũng phải bơm vào và bơm ra.

May được lúc rẻ thì cố bơm nhiều vào, chứ bfinh thường dùng hết thì dù giá cao cũng phải bơm vào thôi