Pù Luông bằng cào cào đi từ Mường Khến xuống

ntrson

Xe tăng
Đã vài lần đi Pù Luông, nhưng toàn là đi ô tô và mới chỉ ngắm cảnh một số bản nằm dọc con đường 15C. Chủ nhật vừa rồi, hai anh em quyết định đi bằng cào cào để có thể làm một vệt đến các bản nằm bên trong, ven con suối Cái và đến chợ Phố Đoàn rồi qua cầu Là Hán, sang Cánh Nàng vê nhà theo đường HCM.
Đường tiếp cận, thay vì lên Mai Châu vòng xuống như mọi khi, em chọn con đường đi từ Mường Khến vào. Nhìn trên bản đồ Pù Luông, có những đoàn đường đề khoảng cách km, tức là đi xe được, có những đoạn đề số giờ, chỉ thời gian đi bộ, tức là không đi xe được. Với chiếc Yamaha 250cm3, em lẩm bẩm "đường nào chả đi được". Thế là chiến. Vậy mà chuyện như vậy nhưng không phải vậy. Mời các cụ.

Sáng sớm, hai anh em hẹn nhau 6h rời Hà Nội. Chiếc cào cào hướng tới việc sử dụng cho những địa hình khó, ngập nước sâu, nên thiết kế không dành cho những chuyến đi đường dài. Nhất là người ngồi sau dễ bị mỏi vì để chân khá cao. Đã tưởng trời sẽ nắng, thủ sẵn đôi kính râm, thế nhưng dọc đường đêm mưa và đầy bùn. Chiếc túi đeo sau chắn được hết bùn nhưng để lại vệt trên áo.

Ra khỏi Hà Nội, em thẳng tiến đại lộ Thăng Long, đến Hòa Lạc tiếp tục đi thẳng rồi rẽ vào lối Tiến Xuân, đi thông ra Bãi Nai trên đường 6. Tuyến đường này cảnh đẹp, lại rút ngắn khoảng cách. Hà Nội Hòa Bình bằng đại lộ Thăng Long chỉ gần 70km. Dọc con đường đi ra Bãi Nai, dù chỉ cách Hà Nội chỉ 40km đường chim bay nhưng con người, cảnh vật đã khác hẳn.

Bà con ra đồng cấy lúa nhộn nhịp.

Giống lúa ngày nay chỉ cần vài bó mạ là cấy được cả ruộng.

Những cánh đồng này chỉ sang đầu tháng sáu sẽ chín vàng.

mr_hieu1

Xe điện
em ngồi hóng tiếp ảnh của cụ

ntrson

Xe tăng
Theo bản đồ Pù Luông, hai anh em dự kiến sẽ đi từ bản Bá vào bản Nủa, sang bản Kho Mường rồi vòng về chợ Phố Đoàn trước khi ra lại QL 15.
Sau một đoạn dốc cao, đến trung tâm xã Nam Sơn, huyện Tân Lạc nghỉ làm vài kiểu ảnh. Chiếc xe vẫn còn sạch sẽ và đến đây, theo vị trí nằm trên cửa rừng vào Pù Luông, đường nhựa trải đẹp, mọi loại xe vấn đi được dễ dàng.

Lên một quả nủi rồi đi xuống, đường nhựa đã hết, còn đường đá. Một lúc đường đá cũng hết, còn đường đất. Nền đường vẫn khá rộng. Tuy nhiên các bác biết rồi đấy. Đất đồi khu vực này của Hòa Bình, chỉ cần chút mưa xuân là chơn, rất chơn. Xe bắt đầu loạng choạng. Một người xuống đi bộ. Người còn lại cài số 1, hai chân dạng ra để chống khỏi đổ bất cứ lúc nào, vấn đề là không được phanh.

Thấy cảnh đẹp đỗ lại làm vài tấm.

Đang chụp thì có bác dân tộc đỗ lại ngắm xe chát chít. "Các chú đi Phố Đoàn à, đường này nhầm rồi, phải rẽ lối trên kia, chỉ có một đường mòn nhỏ để vòng lên"

Mình lẩm bẩm, đường rộng thế này cơ mà. Nhưng quả đúng vậy, nỗi khổ chúng em bắt đầu từ đây. Cái đường nhỏ vòng lên đó dốc 30 độ, vừa một xe máy, một bên là núi, một bên là vực, có thể đi tắt lên con đường đáng ra phải rẽ lúc nãy. Nhưng trong đầu vẫn nghĩ con Yamaha 250cm3 này, xe rim tàu đi ầm ầm thì sao nó không qua được chứ ! Thế là chiến tiếp.

Nhưng khổ nỗi, điểm yếu nó đây, nó nặng hơn tạ, toàn sắt, bánh gai để làm vì thôi. Bùn đất đỏ bám vào làm phẳng ra. Banh quay tít. Một thằng dắt, một thằng đẩy, rồi thêm hai vợ chồng dân tộc cũng xúm vào đẩy. Hết dốc ngồi thở hồng hộc, còn họ bảo còn hai con dốc nữa nhưng dễ đi rồi.

Đúng là cài gì cũng có giới hạn, với bùn trơn như vậy, cỗ xe hơn tạ trở thành nguy hiểm, nó mà lăn xuống kéo theo mình thì toi. Nhưng mà đã lên rồi vẫn phải lên tiếp.

Nói tóm lại là đôi vợ chồng dân tộc vào nhà, con dốc thì vòng qua nhà tiếp tục lên phía sau. 15' sau hai anh em vẫn đẩy xe, lại đổ, anh chồng lên giúp sức, rồi một ông nữa đi đến cũng giúp tiếp. Lên đến còn đường lúc nãy đúng ra đi vào thì cũng ngót 1 tiếng 30 phút đẩy xe qua cái dốc dài khoảng 300m.

Chỉnh sửa cuối:

ntrson

Xe tăng
Ra đường lơn rồi nhưng là đường đất. Vẫn cài số 1, vẫn hai chân dạng ra, chỉ trực chống khỏi đổ xe. Đi được vài chục mét đến con dốc cỏn con. Đúng là cỏn con nếu trời khô. Còn mưa phùn cả đêm thì đến đứng một chỗ trên hai chân cũng phải cẩn thận chứ đừng nói đến đi xe.

Thế thì phải tính kế !

Kết quả nó như thế này. Đẹp đấy chứ !

Nhưng mà không cái dại nào giống cái dại nào. Để xe năm nghiêng cuốn lốp, dựng lại nó không nổ nữa. Đề kiểu gì cũng không nổ. Sặc xăng rồi. Hai thằng cũng chỉ biết mở bugi, rồi vặn lại. Vẫn không nổ. Với vài vòng giây thừng, độ bám được cải thiện một chút. Nhưng vẫn không đủ ma sát để cho xe chôi cài số nổ.

Mr Noob

Xe tăng
hì hì bài cụ hay quá. em đang hóng đây ạ. vui thế nhìn các cụ... từ đầu đến chưn em vừa xem vừa cười. dưng vui cụ nhỉ? đã vod cụ

nhq73

Xe tải
Tiếp đi cụ. Mời cụ 1 ly để lấy khí thế

ntrson

Xe tăng
Hỏi ra mới biết đã đến bản Mười, trên bản đồ Pù Luông là bản thứ ba từ Mường Khến vào. Hỏi thêm ra mới biết đường này mới làm và chỉ đến thêm một đoạn nữa thôi. Sau đó chỉ có thể đi bộ đến Phố Đoàn, không loại xe nào qua được.

Thôi thì quay về vậy. Trước mắt, xe hỏng, để đấy làm vài kiểu ảnh đã.

Ruộng rau xanh mướt

Ruộng lúa đan xen

Cây này có dáng rất kỳ lạ

Mấy mẹ con ra xem khách lạ

Dụng cụ nhà nông

Hoa cải đây rồi

Cả vườn

Bác @ntrson máu quá nhỉ ... em cũng thích xe máy lắm, trước đây thì dám, nhưng nhìn thấy bác đi thế thì thôi. Lần trước cũng đi Pù luông với mấy bác cào cào ... nhìn các bác ấy vất vả thật.

ntrson

Xe tăng
Tiếp tục vườn cải

Rồi đến cây mận

Cận cảnh hoa mận

Thêm các cụ vài ảnh sương đọng trên mạng nhện.

Chụp ảnh chán, vẫn đợi xe để thẳng lại xem có nổ không, vào quán hàng xén bên bản.

Vài con cá khô.

Đặc sản đây, các cụ nhìn thấy gì ăn trong bếp lửa này không ạ ?

Chị chủ đon đả mời nước ấm.

Trên bếp lửa là măng non nướng, ngon đáo để. Nó đây. Bóc lớp vỏ ra, chấm muối, vừa ngọt vừa bùi vừa mặn.

Sau hơn 1 tiếng, ra đề vẫn không nổ. Điệu này chỉ có thể kéo ra chỗ đường nhựa, có ma sát, đẩy là nổ. Đang ngồi có 2 bố con Hà Văn Sang và Hà Văn Ân đi vào

Trai bản, 14 tuổi, đẹp trai phết

Nhờ vừa ủn, kéo lúc lên dốc, kéo lại, giữ lúc xuống dốc, 200k, deal.

Đúng vậy, ra đến đường nhựa, về số 2, kéo sềnh sệch một đoạn thì máy cũng nổ.

Ghé vào tiệm sửa xe, chỉnh lại cái vè, làm kiểu ảnh chia tay.

Tóm lại là được một bài học, kinh nghiệm đi phượt đầu tiên. Go prepared thôi. Con này về đại lộ Thăng Long hết ga hết số lên được 115km/h. Gió thổi ù ù. Vậy cũng chỉ bằng con GL trước đây của em.

muadem

Xe cút kít
Nhìn cụ đi mà nghĩ đến thời còn son trẻ, cũng máu lắm lắm, dưng mờ giờ có tẹo tuổi lười hẳn...
quả cụ tả một bên vực bên núi đá em sợ quá, lỡ miệng mà lăn tòm xuống đấy chẳng biết có sóng xít gì mà gọi cứu cấp nữa không??? Chúc cụ chủ may mắn, sức khỏe...

yensuong

Xe điện
Lúc vật xe nằm xuống sau dựng lên không nổ thì cụ khóa xăng kéo căng ga hết cỡ, đạp 1 lúc sẽ nổ, lần sau đừng kéo nữa mà khổ thân nhá:)),cụ cứ thử mà xem đúng không nhé em làm thợ gần về hưu rồi mà

ntrson

Xe tăng
Lúc vật xe nằm xuống sau dựng lên không nổ thì cụ khóa xăng kéo căng ga hết cỡ, đạp 1 lúc sẽ nổ, lần sau đừng kéo nữa mà khổ thân nhá:)),cụ cứ thử mà xem đúng không nhé em làm thợ gần về hưu rồi mà
Khổ cái con này chỉ đề, không đạp. Mà ắc quy cũng có hạn thỉ phải. Cứ ạch .. ạch ...... ạch. Kéo nổ thì không được vì đường quá chơn. Thế là vẫn phải kéo ra đường nhựa.

Mazda3CB

Xe tăng
Tóm lại là được một bài học, kinh nghiệm đi phượt đầu tiên. Go prepared thôi. Con này về đại lộ Thăng Long hết ga hết số lên được 115km/h. Gió thổi ù ù. Vậy cũng chỉ bằng con GL trước đây của em.
Cụ chạy trong đường cao tốc dành cho xe 4B à ;;)

ntrson

Xe tăng
Bác @ntrson máu quá nhỉ ... em cũng thích xe máy lắm, trước đây thì dám, nhưng nhìn thấy bác đi thế thì thôi. Lần trước cũng đi Pù luông với mấy bác cào cào ... nhìn các bác ấy vất vả thật.
Hê hê, hồi từ 96 đến 2000, em xài một con Win, một con GL, tộng cộng 110.000 km. Hồi đó, đi Win lên Mèo Vạc cả đi cả về hết 4 ngày. Riêng 175km từ Hà Giang vào Mèo Vạc đi từ 6h sáng đến 9h tối. Cuối tuần này Vị Xuyên chứ nhỉ ;) . Em được nửa cái visa rồi.

Sirius xanh

Xe tải
Em cũng đang cưỡi một em CC YA 250 nhưng chưa bao giờ phi ra khỏi HN ... chỉ làm áo ộp dọa mấy em wawe;;) , dream thôi. Hôm nào cụ có cung toàn đường nhựa thì rủ em tham gia với nhé:-|

lenamhung83

Xe tăng
Xem ảnh của các bác lại nhớ chuyến đi Pu luông năm 2008. Không biết có lần thứ 2 nữa không

ntrson

Xe tăng
Em cũng đang cưỡi một em CC YA 250 nhưng chưa bao giờ phi ra khỏi HN ... chỉ làm áo ộp dọa mấy em wawe;;) , dream thôi. Hôm nào cụ có cung toàn đường nhựa thì rủ em tham gia với nhé:-|
Toàn đường nhựa thì em lượn Escape rồi :) Đi cào cào làm chi cho mệt. Cuối tuần này hội Offroad lên Vị Xuyên đấy. Cụ có đi không ?