PS i quên thay dầu cần gấp :((

smallboy

Xe tăng
chả là e quên thay dầu con Psi nhà e :((
hôm truoc đi kêu qua e đem ra tiệm sửa xe thì ôi thôi :(( dầu con rất ít , nghe thợ fánn e sợ quá :((
e mong các bác giúp đỡ tư vấn
xe h đã thay dầu mới, nhưng vẫn kêu ko to bằng lúc trước :(
e phải làm gì ? thay gi ?

tungkeo123

Xe đạp
Quên thay dầu đi máy móc nó hỏng nhanh lắm :D
bh bác chỉ có cách thay dầu đều thôi
còn máy móc chắc chắn sẽ nhanh hỏng hơn các xe khác

GH0ST_RIDER

Xe tải
Bác làm chai Mobil 1 Gold này cho nó đỡ xuống máy

ducanh91

Xe điện
chả là e quên thay dầu con Psi nhà e :((
hôm truoc đi kêu qua e đem ra tiệm sửa xe thì ôi thôi :(( dầu con rất ít , nghe thợ fánn e sợ quá :((
e mong các bác giúp đỡ tư vấn
xe h đã thay dầu mới, nhưng vẫn kêu ko to bằng lúc trước :(
e phải làm gì ? thay gi ?
Bác làm ngay 1 chai mobil gold 1 (có tác dụng làm sạch máy) .Ktra lại xem trục có dơ ko(mở bộ nồi ra cái bộ nồi trc có cái chục dẫn thăg từ máy ra đấy xe chỗ đấy có bị chảy nhớt ko) , ốc xả nhớt dơ ko( ktra băg cack đi lượn lờ lâu lâu rùi về lấy khăn khô thấm vào ốc đấy xem có bị dính nhớt ko) .v.v.... nếu hở sẽ dẫn tới hiện tượng hao dầu ,hoặc xec-măg bị dơ dẫn tới ăn dầu (ktra băg cack kéo ga mạnh xem có ra khói trăg ko)
Còn hiện tượng nữa dẫn tới hao nhớt đó là hở phốt nhớt chỗ bưởng máy bên phía bô ý ,chỗ cái bơm nước .
Chuk e nó bác mau khỏe bêh

present

Xe điện
Thợ phán nhiều lúc cũng lỡ mồm lắm cụ chủ à.
Nói chung là bây giờ thay thường xuyên và thay bằng dầu ngon (MobiOne chẳng hạn).
Máy kêu to quá thì cụ thử thay bi côn bằng bi côn Space xem sao, chắc cũng đợ hơn phần nào đấy.
Còn về phần mấy cụ nên kiểm tra lại như cụ ducanh91 post ở trên đi cho yên tâm.

kureyonshin

Xe tải
quên vài trăm km cũng ko làm sao mà bạn còn kêu thì có khi do nồi bạn thử vệ sinh nồi thay bi nặng hơn như bác ducanh91 có topic rồi đấy sẽ êm thôi mà
chúc xe cụ mau lành :)

smallboy

Xe tăng
quên vài trăm km cũng ko làm sao mà bạn còn kêu thì có khi do nồi bạn thử vệ sinh nồi thay bi nặng hơn như bác ducanh91 có topic rồi đấy sẽ êm thôi mà
chúc xe cụ mau lành :)
thưa bác e wen đến khi hết sạch dầu co mah :(

smallboy

Xe tăng
Thợ phán nhiều lúc cũng lỡ mồm lắm cụ chủ à.
Nói chung là bây giờ thay thường xuyên và thay bằng dầu ngon (MobiOne chẳng hạn).
Máy kêu to quá thì cụ thử thay bi côn bằng bi côn Space xem sao, chắc cũng đợ hơn phần nào đấy.
Còn về phần mấy cụ nên kiểm tra lại như cụ ducanh91 post ở trên đi cho yên tâm.
theo bác thế nào là thuong xuyen ạ ? bnhieu km ?
e thì 4000km dầu total : 80k
e dùng thế dc ko ah ?

smallboy

Xe tăng
Bác làm ngay 1 chai mobil gold 1 (có tác dụng làm sạch máy) .Ktra lại xem trục có dơ ko(mở bộ nồi ra cái bộ nồi trc có cái chục dẫn thăg từ máy ra đấy xe chỗ đấy có bị chảy nhớt ko) , ốc xả nhớt dơ ko( ktra băg cack đi lượn lờ lâu lâu rùi về lấy khăn khô thấm vào ốc đấy xem có bị dính nhớt ko) .v.v.... nếu hở sẽ dẫn tới hiện tượng hao dầu ,hoặc xec-măg bị dơ dẫn tới ăn dầu (ktra băg cack kéo ga mạnh xem có ra khói trăg ko)
Còn hiện tượng nữa dẫn tới hao nhớt đó là hở phốt nhớt chỗ bưởng máy bên phía bô ý ,chỗ cái bơm nước .
Chuk e nó bác mau khỏe bêh
hao dầu : dạ e cảm giác là có ah :(
e đã ra thợ , ng ta chỉnh chỉnh cũng bớt kêu nhưng thấy rằng càng đi càng kêu to hơn . nhất là lúc giảm hết ga lúc đỗ đèn đỏ hoặc tăng ga đột ngột .
nếu bác biết cho nào uy tin sua Ps ko ? e xin cái add , cho e làm chúng nó cứ dọa e ... nào thì ko co phụ tùng , bệnh này nặng :( làm e lo đến nỗi chẳng dám đi xe mah toàn vứt ở nhà :(
mah cũng ra 2 cửa hàng rồi :( ng ta bảo e lỗi này hết 100% là ko thể :( mah chỉ có thể làm giảm bớt thôi :( e hỏi các cao nhân như thế đúng hay sai ?
2.

kureyonshin

Xe tải
theo bác thế nào là thuong xuyen ạ ? bnhieu km ?
e thì 4000km dầu total : 80k
e dùng thế dc ko ah ?
Xe nhà e dùng motul htech100 cứ đúng 2000km e thay một lần mát máy chạy êm đi rất là ngọt cụ ạ 4000km mới thay thì phải dùng motul300v or mobi 1 gold

workerbee2006

Xe tải
Máy con này cũng giống máy con SH thì phải.
Cứ thử hỏi bọn thợ xem phải thay cái gì? Honda Việt Nam có phụ tùng đấy.

GH0ST_RIDER

Xe tải
cái này đại lí o đâu a ? hay e co thể mua o đâu ah ?
Bác ghé Mr Oil nói bán cho chai Mobil 1 Gold thay vào. Giá 295k/1 chai. Nếu bình thường thì đi khoảng 3000km thay mới. Còn tình trạng xe bác em nghĩ cỡ 2000km thì thay cho tốt.
Còn bác xài mấy loại như Total 80k/1 chai thì đi 1000km là nên thay mới rồi. Bác đi tận 4000km mới thay thì cạn hết, máy nó gào như công nông là phải!
Mà bác xài Total loại nào thế? Có dành cho xe ga ko? Xe ngon mà bác xài nhớt vớ vẩn là hư xe nhanh lắm

Chỉnh sửa cuối:

ducanh91

Xe điện
hao dầu : dạ e cảm giác là có ah :(
e đã ra thợ , ng ta chỉnh chỉnh cũng bớt kêu nhưng thấy rằng càng đi càng kêu to hơn . nhất là lúc giảm hết ga lúc đỗ đèn đỏ hoặc tăng ga đột ngột .
nếu bác biết cho nào uy tin sua Ps ko ? e xin cái add , cho e làm chúng nó cứ dọa e ... nào thì ko co phụ tùng , bệnh này nặng :( làm e lo đến nỗi chẳng dám đi xe mah toàn vứt ở nhà :(
mah cũng ra 2 cửa hàng rồi :( ng ta bảo e lỗi này hết 100% là ko thể :( mah chỉ có thể làm giảm bớt thôi :( e hỏi các cao nhân như thế đúng hay sai ?
2.
Bác nên tả kĩ bệnh e nó chút thì mọi ng mới tư vấn đc cho bác vdu : tiêg máy hú ra sao (có âm thanh lạ ko ?) ,tăg tốc đều ko ,cảm gjak xe tăg tốc tốt ko ?v.v.... bác cảm thấy đi tnao thì phải nói rõ rag nhé !T1 :bác để ý mấy cái như e nói đi xem tnao ? T2 bác muốn sửa tốt thì thì ra thăg béo đi ,mấy lần sửa ở đấy thấy khá ok ,thợ tay nghề đc ,giá cug cug ok .
T3 :nếu xe bác ps mà 125 thì hú kêu là ch thường thui ,nhưg hú wa thì hơi vde :D

smallboy

Xe tăng
dạ thưa bác e e dùng total gì ko biết nhưng nó đề hẳn tiếng Viet là cho xe ga luôn :(
e quen đi ở bển toàn 5000km mới thay 1 lần :( h e biết rôi :((
tí e sẽ riviu chính xac nhưng gì e nghe thấy và hỏi han cẩn thận :(

bac ducanh91 : thangbeo nao ah ? o dau ah ?

ducanh91

Xe điện
dạ thưa bác e e dùng total gì ko biết nhưng nó đề hẳn tiếng Viet là cho xe ga luôn :(
e quen đi ở bển toàn 5000km mới thay 1 lần :( h e biết rôi :((
tí e sẽ riviu chính xac nhưng gì e nghe thấy và hỏi han cẩn thận :(

bac ducanh91 : thangbeo nao ah ? o dau ah ?
Chỗ phủ doãn HN bạn ak :D .Bạn cứ vivu đi đi chỗ nào vắng văg thốc ga xem có tiêg gì lạ ko ? có lên đều ko ? tiêg máy ra sao ?.Bơm lốp căg rùi test nhé :D

dvhalone

Xe tải
Bác duccanh91 cho em hỏi, có cần thay nhớt Motul 300V ko? Em đang lăn tăn giữa Motul scootet hoặc motul 300V nhưng giá thành cao quá. Hiện tại em đang dùng dầu hãng có vẻ thấy máy nhanh nóng và ko bốc bằng motul vì em cũng dùng qua motul rồi. Em di cũng ít 1 ngày đi khoảng 15km. Em chạy SH150 Vn.

ducanh91

Xe điện
Bác duccanh91 cho em hỏi, có cần thay nhớt Motul 300V ko? Em đang lăn tăn giữa Motul scootet hoặc motul 300V nhưng giá thành cao quá. Hiện tại em đang dùng dầu hãng có vẻ thấy máy nhanh nóng và ko bốc bằng motul vì em cũng dùng qua motul rồi. Em di cũng ít 1 ngày đi khoảng 15km. Em chạy SH150 Vn.
Mình thì toàn dùng BP vistra300 scooter thui thấy chạy ok mà ! cũng có chức năg làm sạch pit-tong (http://www.daunhotgiasi.com/oil/index.php?route=product/product&path=40_45&product_id=86 )
Chạy motul thì ngon rùi !cứ motul scooter mà táng thui bạn ak ^^