Premacy - cuaroa cam (timing belt)

VQN

Xe buýt
Các cụ cho cháu hỏi Pre nhà cháu đời 2004 đã đi 6,5 vạn thì đã cần thay cua roa cam chưa ạ. Nếu thay cua roa cam thì phải thay những gì có liên quan nữa. Và cuối cùng thì thiệt hại tầm bao nhiêu các cụ nhỉ. Cám ơn các cụ nhiều.

lopa

Xe tải
Em ko bit...!!! hong cac cuj

vietran

Xe ba gác
10 vạn mới phải thay, còn nói điều kiện đường sá vn phải thay sớm theo em là k chính xác. Đấy là ông chủ ga ra già nói vậy, ông ý bảo nc ngoài chạy tốc độ cao chứ vn đi như rùa bò ăn thua gì
Tốt nhất là cụ ra ga ra kiểm tra nếu k tự mở ra dc. Thay thì lâu chứ kiểm tra nhanh lắm.
Cái đai cam theo xe bao giờ cũng tốt, do vậy nếu kiểm tra chưa thấy lão hóa và nứt, còn mềm thì k nên thay

grafit

Xe hơi
10 vạn mới phải thay, còn nói điều kiện đường sá vn phải thay sớm theo em là k chính xác. Đấy là ông chủ ga ra già nói vậy, ông ý bảo nc ngoài chạy tốc độ cao chứ vn đi như rùa bò ăn thua gì
Tốt nhất là cụ ra ga ra kiểm tra nếu k tự mở ra dc. Thay thì lâu chứ kiểm tra nhanh lắm.
Cái đai cam theo xe bao giờ cũng tốt, do vậy nếu kiểm tra chưa thấy lão hóa và nứt, còn mềm thì k nên thay
Cụ ơi, trong sách hướng dẫn sử dụng curoa cam khoảng 9v phải thay rồi. Nhưng theo em thì ta nên thay sớm hơn một chút để đảm bảo an toàn.
Các cụ cho em hỏi chỗ nào thay curoa cam của premacy đảm bảo tốt ah? Xe em cũng sắp phải thay rồi. Mong các cụ tư vấn giúp bọn em với ạ.

Entikei

Xe buýt
Kụ đánh xe vào gara kiểm tra, nếu lưng dây đai cam vẫn phẳng và mềm thì còn ngon, nếu sần lên (theo răng bánh cam) thì nên thay.
Đã thay dây cam thì nên xem xét, kiểm tra, thay thế đồng bộ bi tăng cam, bi tì cam, lò so tăng cam.
Nếu thay tất thì thiệt hại là không nhỏ, ước khoảng 2,5 đến 3,0 củ Kụ ợ.
Nên thay, sửa ở gara uy tín, vì cam liên quan đến đặt điểm đánh lửa nên nếu lắp k0 chuẩn thì... thôi rồi...[-X

Chỉnh sửa cuối:

sâm-linhchi-HQ

Xe máy
Các cụ cho cháu hỏi Pre nhà cháu đời 2004 đã đi 6,5 vạn thì đã cần thay cua roa cam chưa ạ. Nếu thay cua roa cam thì phải thay những gì có liên quan nữa. Và cuối cùng thì thiệt hại tầm bao nhiêu các cụ nhỉ. Cám ơn các cụ nhiều.
xe của cụ đời 2004 thì nên thay đi ạ, vì nếu chẳng may đang chạy nhanh mà đứt dây thì hậu quả khôn lưởng. em nghĩ dây của bác chắc cũng ko quá đắt đâu ợ

wasabi

Xe tăng
Lời nói của ông chủ gara già mới là không chính xác, curoa đến kỳ phải thay bình thường nó theo số km hoặc thời gian chứ không theo tốc độ xe chạy . curoa nó là cao su để không nó cũng lão hóa tự hỏng chứ đừng nói đến chạy nhanh hay châm.
Kiểm tra nhanh như cụ nói thì ko bảo đảm, curoa nó bắt đầu hỏng là hỏng từ mặt trong ra mặt ngoài. Nhiều xe nhìn phía ngoài ko có hiện tượng gì nhưng khi tháo ra mới thấy mặt trong, mặt có rãnh nó bắt đầu rạn nứt. Curoa cam không đắt lắm vì vậy cụ chủ nên thay đi cho lành, tiết kiệm được một chút nó mà đứt giữa chừng thì có mà khóc tiếng mán.Curoa cam nó đứt là đứt phựt luôn ko có hiện tượng báo trước đâu. Lúc đó mới biết ko có cái dại nào hơn cái dại này.

peroxide

Xe buýt
Sau mỗi khi tậu được em vợ, việc đầu tiên là em thay dây curoa cam, thay dầu láp, thay lọc dầu, thay lọc xăng.
Dây cao su nó có tuổi thọ tính theo thời gian và lực kéo. Ví dụ xe cụ 8 tuổi đi có 2 vạn thì cũng nên thay nếu nói về độ "đàn hồi" của dây, nếu xe cụ có 2 tuổi nhưng đi 5 vạn (lúc nào cũng kéo kô dưới 80km/h) thì cũng nên thay luôn.

chuongvit

Xe tăng
Cụ ơi, trong sách hướng dẫn sử dụng curoa cam khoảng 9v phải thay rồi. Nhưng theo em thì ta nên thay sớm hơn một chút để đảm bảo an toàn.
Các cụ cho em hỏi chỗ nào thay curoa cam của premacy đảm bảo tốt ah? Xe em cũng sắp phải thay rồi. Mong các cụ tư vấn giúp bọn em với ạ.
Em vừa thay đai cam con pre xong,cái đai cam cứ theo định kỳ là thay thôi vì nó đứt ko báo trước nhé, còn ko kiểm tra nhé vì công tháo ra kiểm tra thìo thay đi cho rồi. Em xin bổ sung vật tư cần thay nếu nó hỏng có thêm 2 cái phớt cam nếu nó chảy (bắt buộc thay nếu bị hở ) vì nó sẽ làm hỏng dây. Công thay 300k, làm 1 buổi là xong, đai cam xịn 480k, tổng thiệt hại cỡ trên 3tr. Đấy là kinh nghiệm sau khi em chăm sóc V2 Pre 2002

VQN

Xe buýt
Cám ơn các cụ đã chỉ bảo. Mà thay ở đâu là tốt nhất các cụ nhỉ? Vào cụ Đông VMC hay chạy ra Ford (vì cháu thấy bảo máy Premacy cũng là máy Ford laser)?

bố_songhye

Xe buýt
Em vừa thay đai cam con pre xong,cái đai cam cứ theo định kỳ là thay thôi vì nó đứt ko báo trước nhé, còn ko kiểm tra nhé vì công tháo ra kiểm tra thìo thay đi cho rồi. Em xin bổ sung vật tư cần thay nếu nó hỏng có thêm 2 cái phớt cam nếu nó chảy (bắt buộc thay nếu bị hở ) vì nó sẽ làm hỏng dây. Công thay 300k, làm 1 buổi là xong, đai cam xịn 480k, tổng thiệt hại cỡ trên 3tr. Đấy là kinh nghiệm sau khi em chăm sóc V2 Pre 2002
Sao đai cam xin cụ mua ở đâu mà hạt rẻ thế? Cụ có thay bi tăng và bi tì cam không?
Em hỏi ở trong hãng họ nói 1tr2 ( Hàng Nhật), công thay 350N. Không biết Nhật hay HỒ Cẩm Đào nữa cụ ợ. Cụ làm ơn chỉ chỗ mua được không ạ.tks cụ

chuongvit

Xe tăng
Sao đai cam xin cụ mua ở đâu mà hạt rẻ thế? Cụ có thay bi tăng và bi tì cam không?
Em hỏi ở trong hãng họ nói 1tr2 ( Hàng Nhật), công thay 350N. Không biết Nhật hay HỒ Cẩm Đào nữa cụ ợ. Cụ làm ơn chỉ chỗ mua được không ạ.tks cụ
Hàng mazda xịn cụ ah, cụ ra cuối đường trần khát chân nhà huy hoàng nhé hàng nghuyên hộp nhật bản loại 133 mắt nhé. Bi tăng bi tỳ tháo ra thấy vẫn ok nên ko thay, cụ ở đâu có dịp giao lưu nhé, số cầm chân của cháu 0989784360.

grafit

Xe hơi
Hàng mazda xịn cụ ah, cụ ra cuối đường trần khát chân nhà huy hoàng nhé hàng nghuyên hộp nhật bản loại 133 mắt nhé. Bi tăng bi tỳ tháo ra thấy vẫn ok nên ko thay, cụ ở đâu có dịp giao lưu nhé, số cầm chân của cháu 0989784360.
Cụ cho em hỏi tí. Cụ ra Huy Hoàng họ thay luôn hay chỉ mua phụ tùng rồi về kiếm chỗ thay? Em chưa biết làm ở đâu cho yên tâm. Em định ra Mazda Ngọc Hồi thay. Không biết ở đó có yên tâm không cụ nhỉ? Xe em đầu 2004, chạy được 7,5 vạn. Em định chạy lên 9 vạn thì đi thay có được không cụ?

VQN

Xe buýt
Cám ơn các cụ. Cháu đã thay được rồi. Cũng hỏi mấy chỗ được báo như sau:

1. Ford Hà nội: trọn gói 4 củ rưỡi
2. Mazda Ngọc Hồi: trọn gói 5 củ 3
3. Mua đồ về tự thay: xetoancau: cua roa+bi tỳ+bi tăng (700,000+1,700,000+600,000) chưa kể thuế và công mang đến tận nơi
4. Mang ra ga ra quen, thay đồ Ford Laser: trọn gói 2 củ rưỡi (gồm 450k cua roa, 1,1M bi tăng, 500k bi tỳ còn lại là công).

Hiện nay chạy tốt, hy vọng là OK.

chuongvit

Xe tăng
Cụ cho em hỏi tí. Cụ ra Huy Hoàng họ thay luôn hay chỉ mua phụ tùng rồi về kiếm chỗ thay? Em chưa biết làm ở đâu cho yên tâm. Em định ra Mazda Ngọc Hồi thay. Không biết ở đó có yên tâm không cụ nhỉ? Xe em đầu 2004, chạy được 7,5 vạn. Em định chạy lên 9 vạn thì đi thay có được không cụ?
Cụ mua đồ rồi đem xuống ngọc hồi mà thay cũng đc, cái dây đấy là thay định kỳ rồi nên nó đứt ko biết lúc nào đâu, chưa kể nếu phớt cam kém nó làm hỏng dây luôn, chắc cụ chỉ cần thay dây cam thôi còn bi tăng bi tỳ mở ra kiểm tra còn tốt thì ko cần thay

grafit

Xe hơi
Cụ mua đồ rồi đem xuống ngọc hồi mà thay cũng đc, cái dây đấy là thay định kỳ rồi nên nó đứt ko biết lúc nào đâu, chưa kể nếu phớt cam kém nó làm hỏng dây luôn, chắc cụ chỉ cần thay dây cam thôi còn bi tăng bi tỳ mở ra kiểm tra còn tốt thì ko cần thay
Cảm ơn bác. Đồ thì em ko biết gì về xe cộ cả nên không dám tự đi mua. Chắc qua gara để thợ họ phán vậy. Em hay sửa xe ở gara Tien Phong 87 Láng Hạ, nhưng có lẽ qua Ngọc Hồi làm tốt hơn cụ nhỉ?

ctp.intm

Xe hơi
cụ vào Autocare 105 nguyễn Tuân xem sao

3ms

Xe đạp
Động cơ Pre xài đai cam hay sên cam vậy các cụ?
em mang xe vô vina Madaz, mấy chú thợ bảo Pre xài sên cam
cứ chạy thoải mái, chừng nào nghe sên cam nó khua thì thay

hungkienpham

Xe điện
Em vừa thay cho con Ford Laser 1.8 của em xong máy nó chính là Madaz P nhà cụ. gồm bi tì, 2 phớt trục cam thiệt hại 1.7 củ. Em ở Nam Định nên nó hạt rẻ hơn HN các cụ. Nghe các cụ phán tuyền 3 củ với 5 củ nhà cháu choáng.

Entikei

Xe buýt
Động cơ Pre xài đai cam hay sên cam vậy các cụ?
em mang xe vô vina Madaz, mấy chú thợ bảo Pre xài sên cam
cứ chạy thoải mái, chừng nào nghe sên cam nó khua thì thay
Có mỗi thợ VinaMazda nói thế!
Còn trong box này cụ nào cũng biết Maz Pre dùng đai cam (cu-roa cao su, có răng cưa).
Chắc E k0 có cơ hội mang V2 của E xuống Mazda Ngọc hồi rồi...