Porcupine09: làm sao tôi bị em SF mê hoặc?

kienvang

Xe buýt
Bài này nguyên của bác con nhím Porcupine09, thành viên mới số 298 của SFC. Xét thấy đây là một bài mà các bác chuẩn bị mua xe, quan tâm tới SF có thể tham khảo. Tôi mạn phép post lại ở box này (vì bên kia, bác ấy đăng nhầm chuồng nên đã bị xóa! ;)) (Giới thiệu và tít bài by Kienvang)

Tậu được con xe là cả một quá trình gian nan, vất vả trong suốt hơn 1 tháng ròng rã…. Thế mới thấy ngấm hết giá trị của một con xe không chỉ ở số tiền phải phải trả cho Salon, mà còn lớn hơn thế nhiều, rất nhiều…. Giá trị gia tăng chính là giá trị của QUYẾT ĐỊNH (sáng suốt ??) của mình khi lựa chọn cô nàng tuyệt sắc Huyndai SantaFe J

Em đã phải đi không biết bao nhiêu Salon Ô-tô rải khắp SàiGòn (từ đường Phạm Hùng, tới An Dương Vương, Trần Hưng Đạo,… ra tới tận Quốc lộ 13 & Xa lộ Hà Nội…)

Đầu tiên là LỰA CHỌN LỌAI XE. Đây có lẽ là vấn đề đau đầu nhất của tất cả các bác đang & sẽ là hội viên SFC. Hơn nữa, đây lại là lần đâu tiên em mua ôtô riêng cho mình – mặc dù đã chạy (ké) khá nhiều xe. Nhớ lại ngày Sài Gòn nắng đẹp Chủ nhật, đầu tháng 04. Ngay sau khi gia đình (chủ yếu là vợ) có nghị quyết mua 01 xe ôtô để tiện đi lại đưa đón con đi học & thỉnh thỏang đưa gia đình đi dã ngọai, em phấn khởi lao nhanh tới Salon Hòang Trọng trên đường Trần Hưng Đạo Q.1 để mân mê con Honda Acura MDX. Chả là em thấy con này chạy trên đường đẹp quá J Thêm vào đó, để đáp ứng nhu cầu gia đình, em rất thích xe 7 chỗ. Em cũng nghe ai đó nói là chạy con Acura MDX thì không có gì phải suy nghĩ, đại lọai là như vậy… Nhưng khi biết giá của nó khỏang 120k.USD, quá xa tầm tay với, niềm đam mê cháy bỏng của em nhanh chóng nguội dần… Em quay qua hỏi qua loa mấy con xe cùng hội Toyota RX350, rồi BMW-X5, Audi Q7,…. rồi tiu nghỉu ra về, lòng nặng trĩu…… Hay là thôi không mua xe nữa ?? Hình ảnh những ngày lôi thôi lếch thếch xách hàng lý cho vợ, tã-lót, xe đẩy cho con (em có 02 nhóc 6t & 3t), đón taxi chạy thục mạng cho kịp chuyến tàu cánh ngầm đi VT (thăm ông bà nội hàng tháng) chợt ập đến như một ký ức kinh hòang, xua tan nhanh chóng ý nghĩ đầu hàng… Với lại để có được nghị quyết mua xe của bà vợ thật không phải đơn giản, phải quyết tâm mua xong con xe – Em tự nhủ lòng như vậy… Nhưng mua xe gì bây giờ ?? Em gọi điện hỏi khá nhiều bạn bè, người thân & nhận được nhiều phân tích khá phức tạp, chuyên sâu… Danh sách các con xe lần lượt đưa ra trong phạm vi ngân sách của mình: Toyota Innova, Mitshubishi Grandis, Honda CR-V, Toyota RAV4, Ssangyong ?, Kia ?, Chevrolet Capiva, Toyota Fortuner…. & Huyndai SantaFe (lúc đầu em cho SantaFe vào mục cuối cùng, vì ở thấy nó là xe Korea, bạn bè cũng k ai biết về nó, k tin tưởng lắm về chất lượng, và do vậy m k đi xem kỹ xe này…)… Sau gần 1 tháng xem xe mệt nhòai mà vẫn chưa quyết định được. Chủ yếu do cảm giác của mình có gì đó k thích lắm mấy con xe đã xem, hoặc cảm thấy giá hơi cao…Có con Toyota Fortuner là em thích nhất thì đại lý lại nói phải đợt k biết tới bao giờ L. Buồn chán, em lên internet tìm thông tin & vô tình đọc bài viết “so sánh Captiva & SantaFe”, hình như trên vnexpress.net. Từ lúc này, em bắt đầu để ý kỹ & thấy thích con xe này. Tuy nhiên, vẫn hơi suy nghĩ về thương hiệu Korea & liệu chất lượng có duy trì được ? Sau 1 hồi tìm thông tin trên mạng, em vào được forum Ôtôsàigòn nhà mình, và cũng vô tình nhìn thấy ảnh bác LoveSanta (a.Khoa, anh bạn rất thân thiết của em đang sống lưu vong ở HN & Thái Lan) đang ngồi chễm chệ gặm đùi gà trong bức ảnh chụp Offline của SFC ở Hòa Bình J Em bốc máy điện thọai gọi bác LoveSanta & ngay lập tức bị thuyết phục hòan tòan bởi tài ăn nói ngọt lịm của bác này. Kết luận của bác Khoa sau hơn 60phút giảng giải: “Chạy xe Santa Fe không có gì phải suy nghĩ (có vẻ tương tự như em nghe về Honda Acura MDX), càng chạy càng thích (điều này em chưa nghe ai nói về con xe nào khác”. Vậy là coi như xong vấn đề quan trọng nhất: Lựa chọn được người đẹp đáp ứng được yêu sách rất phức tạp của mình mà chi phí nằm trong tầm với: Huyndai SantaFe J
Tiếp theo là MÁY XĂNG hay MÁY DẦU? Vấn đề này nghe có vẻ đơn giản vậy mà làm em nhức đầu không kém! Không như những hãng xe khác, Huyndai nổi tiếng về xe máy dầu & trên thực tế, xe máy dầu của Huyndai đắt hơn máy xăng (trong khi các hãng khác, kể cả Daewoo Captiva cũng Korea những máy dầu rẻ hơn xăng 2000usd…). Thế mới nhức đầu, nghe bác Khoa, và tiếp theo đó là bác Chevol giảng giải, em hoang mang quá. Vì từ trước tới nay em vốn chỉ quen xe máy xăng, nghe tới máy dầu là thấy hơi sợ sợ vì ồn ào quá… Sau khi nghe bác LoveSanta, Chevol & bác Namnhtranbui phân tích, Em vội vàng đưa vợ khẩn trương ra Salon để tìm con MLX máy dầu. Nhưng khổ nỗi, vợ em nó lại thích ngay màu Satin Beige (vàng cát sa mạc), trong khi MLX máy dầu chỉ có mỗi màu Đen & màu Bạc… Cuối cùng thì em đành chịu khuất phục trước lý lẽ đanh thép của vợ - vì vợ đang trực tiếp quản lý tiền mua xe L

Vậy là sau những tháng ngày vật lộn, nhờ sự tư vấn tận tâm của các bác SFC, buổi chiều ngày 14/05/09 em đã nộp đủ tiền mua con SantaFe máy xăng V6 2.7L màu Beige, và sáng nay 15/05, em vừa chạy đi bấm nút được Biển số 52U-6968 để nhập hội cùng các bác. Bác LoveSanta & Chevol vừa gửi msg khen BS đẹp, em thấy quả là nó đẹp thật (do mình đi lấy mà J)

Vài lời tâm sự dài dòng cùng các bác, các bác chia vui cùng em nhé J

BlackSea

Xe máy
Quá hay Bác Kienvang ah. Không có gì phải chê SantaFe, nhất là SLX. Bấy giờ chỉ so sánh máy xăng và máy dầu SF thôi.(b). Em cũng đang chạy máy xăng 2.7 đây, ngon ơ.

iamnofear

Xe đạp
hay quá đi mất..nghe cảm động ghê (b) đọc bài bác ấy viết mà nghĩ đến bản thân hiện nay cũng đang giống bác ấy quá, trong tuần này hoặc tuần sau chắc sẽ đến lượt em rước FE về dinh ạ (l)(b)

em chưa thấy SF tuyệt ở đâu qua bài viết của bác, em mới chỉ thấy bác bị người khác thuyết phục còn các lý do thuyết phục thì thực sự chưa được rõ ràng ạ, mong bác cho thêm thông tin để tạo thành một bài viết thực sự có tính thuyết phục hơn để anh em còn đang lăn tăn có được sự lựa chọn chính xác nhất. Xin mời các bác đang đi Sf vào giúp anh em có thêm thông tin ạ (b)(b)(b)

Civic2306

Xe điện
Quá hay Bác Kienvang ah. Không có gì phải chê SantaFe, nhất là SLX. Bấy giờ chỉ so sánh máy xăng và máy dầu SF thôi.(b). Em cũng đang chạy máy xăng 2.7 đây, ngon ơ.
Thế tình hình ăn uống của em máy xăng dư nào bác. Em chạy máy dầu nhưng nghe nhiều bác bào máy xăng tốn xăng lắm

kienvang

Xe buýt
em chưa thấy SF tuyệt ở đâu qua bài viết của bác, em mới chỉ thấy bác bị người khác thuyết phục còn các lý do thuyết phục thì thực sự chưa được rõ ràng ạ, mong bác cho thêm thông tin để tạo thành một bài viết thực sự có tính thuyết phục hơn để anh em còn đang lăn tăn có được sự lựa chọn chính xác nhất. Xin mời các bác đang đi Sf vào giúp anh em có thêm thông tin ạ (b)(b)(b)
Bác phỏng vấn mợ RacingLady xem thử tại sao đang chạy Civic 2.0 lại chọn SF (sau khi đã cân nhắc với Rav4 và Fortuner) cho nó khách quan nhé! Nếu không bác thử click vào chữ kí của tôi, hỏi 1/303 thành viên xem thử?(b)
Nếu muốn nhanh phê với em SF, bác đọc bài cảm nhận của 1 người lần đầu tiên chạy SF nhé!
http://www.otofun.net/showthread.php?t=26960

Chỉnh sửa cuối:
Chọn máy xăng là sai rồi, máy xăng chạy có cảm giác yếu hơn máy dầu ... em đã chạy thử và sau đó từ bỏ luôn ý định. Lý do rất đơn giản, máy xăng của Santafe ko được tiết kiệm xăng lắm, nên Hyundai chỉnh hộp số để sang số sớm hơn ở vòng tua thấp vì vậy thấy xe rất ì ... ko bốc.

Chỉnh sửa cuối:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Chọn máy xăng là sai rồi, máy xăng chạy có cảm giác yếu hơn máy dầu ... em đã chạy thử và sau đó từ bỏ luôn ý định. Lý do rất đơn giản, máy xăng của Santafe ko được tiết kiệm xăng lắm, nên Hyundai chỉnh hộp số để sang số sớm hơn ở vòng tua thấp vì vậy thấy xe rất ì ... ko bốc.
Mãi mới thấy bác này đi vào kỹ thuật đây, mà sao SF máy xăng rơi giá kinh nhỉ, bạn em năm ngoái mua SF máy xăng 2.7 full option giá 52K, vừa mới bán gần 38 xong

BlackSea

Xe máy
Thế tình hình ăn uống của em máy xăng dư nào bác. Em chạy máy dầu nhưng nghe nhiều bác bào máy xăng tốn xăng lắm
Trong thành phố cứ phải 16l/100km Bác ah. Đường trường khoảng 14l. Nhưng mà em lái xe máy xăng 18 năm nay rồi, sang máy dầu kiểu gì vẫn thấy ồn, với lại hơi bị mùi.

stevendph

Xe đạp
Em chạy máy xăng thì thấy hết tầm khoảng 15.3 l/100km (đường tp HCM), đường trường thì là tầm khoảng 11.8-12.3 l/100km các bác ợ. Nếu so sánh với các xe máy xăng V6 hoặc 2.7 2 cầu thì vẫn gọi là khá tiết kiệm bác ợ. So sánh với dầu thì em nghĩ giống như so 2 đôi đũa lệch vì nguyên lý hoạt động và nhiên liệu khác nhau :P

danglong

Xe tăng
Văn hay phết nhể!

kienvang

Xe buýt
Cảm xúc của bác Noikhongduoc (Gớm cái bác nhà này, nick là Nói không được mà sao ... nói lắm thế :)))_ Kienvang)
Các bác nhắc lại cảm xúc cô vợ 2 SF làm em cũng bồi hồi nhớ lại cảm xúc của em cách đây 3 tháng... Việc nghiên cứu này bắt đầu từ tháng 6/2008 của em làm cho Vợ cả của em đến nỗi cằn nhằn muốn bỏ em và đưa ra lựa chọn hoặc là Vợ 2 hoặc là vợ cả... nhưng không các bác ạh, với những đêm trước khi chìm vào giấc ngủ, em đều thỉ thỏ bên tai vợ cả rằng vợ hai luôn luôn phải phục vụ vợ cả bằng mọi giá (lúc đó vợ cả em đang có bầu) rồi thì "nước chảy đá mòn" và cũng như "mưa lâu thấm dần đất" và kết quả sau đó em được 1 câu phán chắc nịch vào 1 buổi sáng CN đẹp trời khi mà 2 vợ chồng em phải cưỡi con tay ga 2B trên 1 con đường Nguyễn Văn Trỗi đầy bụi bặm và lô cốt: Mua xe nhanh để mà phục vụ vợ con...

Các bác không biết được cảm giác khi được phê duyệt cho phép mua xe mang 1 xúc cảm lâng lâng cứ tưởng như là xe đã nằm trong tay.... nhưng không đâu ah... Vấn đề bắt tay vào việc đọc và ngâm cứu các loại xe & giá cả như thế nào và không biết bao nhiêu lần em đọc đi đọc lại về thớt Ưu và nhược điểm của SF do bác Kiến Vàng đưa lên đầu, lòng em đã muốn cưới em SF ngay lập tức nhưng vì nguồn lực tài chính có hạn và làm em lăn tăn đến nhiều em vợ 2 khác như: Cap hay Grandis. Ngoài việc chạy thử các loại xe CAP, Grandis, CIVIC thì xe nào cũng có ưu nhược điểm khác nhau nhưng em vẫn thấy nó còn thiếu 1 chất gì đó gọi là: Tiện nghi - Hiện đại nhưng phải có Phong cách bụi bặm và phải quyến rũ được chất lãng tử thanh niên U30 của em ... và rồi chuyện gì đến cũng đến... em liên lạc ra HN qua ông anh họ (nhưng thủ tục phức tạp loằng ngoằng và không yên tâm), 3 lần 7 lượt ghé Hoàng Gia Thủ đức - Huyndai Thành thái và rồi em rất kết em gái SLX 2009 nhưng ôi thôi... nhìn lại hầu bao mình đã cố gắng lắm rồi nhưng không quyến rũ được em + thời điểm tháng 3/09 là thời điểm các em SF không thèm ngước nhìn mình vì các em chuẩn bị nâng lên 1 tầm cao mới thành thử ra phải hạ cấp - nghiêng mình kính cẩn rước em MLX...

Cảm xúc đầu tiên khi em đi với em nó thì có thể nói là "sướng gấp ngàn lần hơn" như chưa bao giờ được sướng... đến giờ em vẫn khuyên bạn bè em rằng.... với U30 như chúng ta + khả năng tài lộc hạn hẹp thì chỉ có SF là xứng đôi vừa lứa ...

kienvang

Xe buýt
Bác nhà phật Buddhist tâm sự:

He he, các Bác làm em cũng nhớ lại kỷ niệm em đi mua xe SF. Em thì có cái máu mê xe cộ, nên rảnh rang là lại theo dõi thông tin, tim hiểu về các loại xe trên thị trường. Năm 2002, khi bắt đầu ra trường đi làm là em tranh thủ thi cái bằng lái xe, mục đích chính cũng là cuỗi tuần thuê xe về quê hoặc đi dã ngoại. Rồi cuộc đời xô đẩy, năm 2003 em kết hôn với 1 cô bé người Nga (Lada 2107). Cô vợ này của em nhỏ nhỏ xinh xinh, nước da thì trắng bóc nhưng mỗi tội hơi khó bảo, thi thoảng lại dỗi ko chịu đi cùng em nên cuối cùng cuộc tình cũng chỉ kéo dài được hơn 1 năm là chia tay. Em lại làm quen với một cô bé người Nhật (Camry đời 85). Quả thực cô này rất tuyệt, và đã thỏa mãn mọi đam mê xe cộ của em trong thời gian đó. Chỉ tiếc là sau gần 2 năm gắn bó cùng em trên mọi nẻo đường, nàng cũng lại chia tay em theo 1 chàng công tử giầu sang hơn, thách cưới cao hơn, hix

Và lúc đó cũng là thời điểm quyết định đưa em đến với cô nàng người Hàn Quốc (SantaFE 2008). Sau khi tích lũy tư bản được đôi chút, cộng với sự động viên, hỗ trợ kịp thời từ phía gia đình hai họ, em bắt đầu lọ mọ nghiên cứu và đi tìm SantaFE. Việc đầu tiên là đăng ký 01 nick diễn đàn và đọc toàn bộ các bài viết của các bác SFCer trên OS. Sau mấy ngày hoa cả mắt, em cũng rút ra được những khái niệm cơ bản như là “SF có mấy dòng, khác nhau như thế nào” hoặc là “mua SF thì nên mua máy dầu, buddhist ạ” hoặc “mua xe nội địa nhập theo các garage sẽ hay hơn mua của HMV” , …

Nhưng cũng tại đây, em vấp phải một việc rất khó khăn, đó là thuyết phục gia đình mình về cái xe “đã Hàn xẻng lại còn máy dầu”. Mặc dù em đã quảng cáo nào là “Hyundai là 1 trong 3 hãng sản xuất máy dầu lớn nhất thế giới, sánh ngang Mercedes hay Audi”, nào là “mấy ông anh trong SFC chạy xe SF đời 2002, 6-7 vạn km rồi vẫn êm ru”, các phụ huynh vẫn khăng khăng ”xe ôtô thì phải chạy sau 10 năm hoặc 10 vạn km thì mới tính”, hix . Đến lúc này, em nghĩ cách duy nhất còn có thể làm là đưa các bậc phụ huynh đi thử xe. Và kết quả thật ngoài mong đợi các Bác ạ, sau một chuyến đi chơi nho nhỏ, các phụ huynh nhất trí với quan điểm của em liền, 2 phiếu thuận, ko phiếu chống.

Việc tiếp theo là phải tìm 1 công ty nhập xe về cho mình. Qua giới thiệu của anh em trên SFC, em có alô cho bác Hùng Cò, nhưng thời điểm đó bác ý lại ko nhập SantaFE, chỉ chơi Rexton. Đó là thời điểm tháng 7/2009, thị trường ôtô đang đóng băng. Em tìm mất 1 tuần, gần hết các garage tại HN mà ko có em SLX nào (chỉ có 1 cái của 1 công ty nhỏ nhập về, nhưng lại ko có VDC nên em ko biết xếp vào level nào). Cuối cùng em cũng tìm được garage Hoàng Gia, chỗ đầu dốc đê La thành xuống Hoàng Cầu.là nơi nhận đặt SLX cho em. Anh em nhiệt tình, vui vẻ, giá cả vừa phải, thế là ký hợp đồng đặt cọc ngay hôm đó, hẹn 20 ngày xe sẽ về, giấy tờ về sau xe mấy ngày. Em vui như đón mẹ đi chợ về, tối hôm đó online, định làm mấy bài khoe các bác thì lại nhận được tin như sét đánh : “Chiều hôm nay, Thủ tướng chính thức ký tăng thuế trước bạ từ 5% lên 10%, bắt đầu có hiệu lực 15 ngày sau khi ký”, hix. Đúng là cuộc vui ngắn chẳng tày gang.

Sau một đêm suy nghĩ, đắn đo với số tiền 5% giá trị cái xe, sáng hôm sau em quyết định alo lại cho garage Hoàng Gia, đổi sang 1 cái MLX có VDC đang có sẵn ở garage, và tự hứa mình sẽ độ cái này lên hơn cả SLX, hi hi. Và quả may mắn cho em, bên garage cũng rất thông cảm, nhiệt tình giúp em mơ nốt giấc mơ của mình.

Đó là cả câu chuyện đi mua xe của em, mất gần 1 tháng và có rất nhiều cảm xúc, xin chia sẻ cùng các Bác.

CarrotDad

Xe đạp
Mãi mới thấy bác này đi vào kỹ thuật đây, mà sao SF máy xăng rơi giá kinh nhỉ, bạn em năm ngoái mua SF máy xăng 2.7 full option giá 52K, vừa mới bán gần 38 xong
Bác phải so sánh với giá xe tại thời đểm bán chứ bác, SLX dầu (máy dầu mắc hơn máy xăng) chỉ trên 45K thôi mà bác, bán 38K là quá cao rồi, thêm mấy nghìn là múc được một em mới SLX full rồi bác.

Civic2306

Xe điện
Nói chung trước em chạy Civic 2.0, khi cần tiền làm việc khác thì em không băn khoăn bán luôn, với quan điểm sau vụ này sẽ mua xe khác vì chán Civic lắm rồi, một lý do hoàn hảo để thuyết phục vợ đổi xe.
Lần này là SF SLX 2009, cũng có lúc bí tiền làm ăn, định dọa bán nhưng rồi thấy tiếc lắm, nên không bán, cộng với vợ cả phán, sẵn sàng đi vay tiền để làm ăn chứ nhất quyết không bán SF (mụ ấy fe SF lắm) trừ phi vác Q7 đến thì mới cho đổi :21:

Giờ thì em hiểu vì sao nhiều Civic bán chạy lướt thế còn SF thì không!

kienvang

Xe buýt
Các bác nghe Nam Anh Trần Bụi mùi mẫn nhé ;)
Mới ngày nào đó, vậy mà đã hơn một năm rồi nhỉ!
Nhớ lại, cái ngày ta quyết định sắm con vợ hai cho thỏa cái gọi là niềm đam mê xe bốn bánh. Ta tức tốc chạy lên đại lý xe Honda ở đường Cộng Hòa đặt cọc ngay con Civic 2.0 mà chẳng cần suy nghĩ. Lúc bấy giờ cơn sốt xe sedan hạng trung Civic đang lên đỉnh điểm. Anh chàng bán xe cũng vì thế chẳng cần o bế làm chi : “Anh cứ dặt cọc, tầm 2 tháng nữa mới có xe, em sẽ gọi ĐT cho”.
Chẳng ngờ trong thời gian chờ đợi đó, ta lại thay đổi hẳn cách nghĩ về xe Nhật, xe Hàn cũng như nâng tầm hiểu biết về xe lên rất nhiều. Cũng tại cái tội lang thang internet, gặp trang web otosaigon.com và otofun.com cả thôi. Sau khi đọc hết tất cả thread về xe các hãng Toyota, Honda, Daewoo, ta lại quyết định tìm tới hãng… Hyundai để ngắm nghía cô nàng Santa FE ngổ ngáo. Phải công nhận, những bài phân tích của bác Kienvang đã đánh gục định kiến của ta từ trước “đã mua xe thì phải là xe Nhật, đã chạy xe thì phải là máy xăng”. Chỉ tiếc nhất là lúc đó, thời gian Tết đã cận kề nên ta không thể chờ lâu nữa, đành phải lên Hyundai Nam Việt vác ngay về một em SantaFe tiêu chuẩn 2.
Cũng vì thế, ta mới hiểu vì sao mà Santa FE ngày càng chạy đầy đường, vì sao mà SantaFe nhập nội địa nhiều hơn SantaFe của HMV. Cũng vì thế, ta lại quyết định gả em nó đi và cưới một em khác : SantaFe 2.0 SLX.
Có lẽ, quyết định mua SantaFe là quyết định đúng nhất trong cuộc đời của ta.
Vẫn mãi một tình yêu với Santa FE

Trước giờ khởi hành cùng SFC SG

Rong chơi ở Đà Lạt cùng SFC SG

Bước chuẩn bị OFFLINE 3 miền cùng SFC HN ở quán cafe 2F

Đỉnh đèo Ngang cùng SFC HN

Lặng lẽ ở bãi biển Xuân Thành, Hà Tĩnh

Hóng mát ở biển Sầm Sơn, Thanh Hóa

kienvang

Xe buýt
Anh hai Sài ghềnh Giaochi tỏ lòng:)
Mình đang tưởng tượng Bác Namanhtranbui đầu gối quá vai... đang khật khừ một mình bên xị rượu...mong chờ cô vợ 2 mới và bồi hồi nhớ về những kỷ niệm đẹp ngày xưa..!
Nhớ cách đây hơn năm, mình đang chạy em Altis mới được hơn 2 chục ngàn km,tự nhiên nổi hứng thich xe SUV, thế là lùng sục khắp nơi đề tìm một em vừa ý.Tìm thông tin trên mạng, xem xe thực tế tại các salon auto tại Sgn... đưa Captiva, Escape, RAV-4, CR-V vào tầm ngắm...Nhưng cuối cùng lại chọn SF ! Mặc dù MLX 2.0 full-option nhưng tới 52k (chưa thuế).Một năm gắn bó với SF cùng AE trong hội vi vu nhiều nơi, mình thấy thỏa mãn và chưa bao giờ thấy hối tiếc về sự lựa chọn này. Xe đang rớt giá, nếu muốn sở hữu một em có đầy đủ tiện nghi và không kém phần sang trọng và bền bỉ,,các bác nên chọn cho mình một em SF máy dầu (chơi Hyundai là phải chơi máy dầu).Còn bác nào sợ...lỗ thì cứ Toy mà múc....nhìn xe sẽ thấy người (sở hữu nó).

SF của mình đây-em vẫn còn long lanh lắm...

promit

Xe đạp
bác cho em hỏi , em đang phân vân giữa SF và vera cruz ợ, em là em kết cả 2 em này, nhưng phân vân ko biết chọn em nào,nếu chọn veracruz thì có được vào hội SF ko ợ, bác nào rành tư vấn em với

kienvang

Xe buýt
bác cho em hỏi , em đang phân vân giữa SF và vera cruz ợ, em là em kết cả 2 em này, nhưng phân vân ko biết chọn em nào,nếu chọn veracruz thì có được vào hội SF ko ợ, bác nào rành tư vấn em với
Bác có đủ ngân lượng thì cứ múc Vera bác ạ! (máy dầu nhé:)) Mà đã mua là mua full option, nếu không thì cứ múc SF 2.2 2 cầu full option là ngon rồi!(b)
Về chuyện SFC thì bác chạy Vera hay thậm chí cả Tucson anh em cũng mời vào (vì trên thực tế từ Tucson->SF->Vera có mối quan hệ hết sức "biện chứng";))

Chỉnh sửa cuối: