[Thảo luận] PKL đâm cửa ô tô, tình huống này thì xử thế nào các cụ ?

anhtho

Xe ngựa
Em hóng được trên mạng cái clip này (hình như ở Nga). Cũng may là ở ta các đường cao tốc là cấm 2b, nhưng nhiều đường lộ vẫn có khả năng tắc đường và 2b vẫn có đặc tính luồn lách. Liệu tình huống xẩy ra như clip thì sẽ xử trí thế nào các cụ ?

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=4WEGuVJp0W8[/YOUTUBE]

xe_ex

Xe hơi
Theo e oto sai vì mở cửa không quan sát

Sleeping Dragon

Xe buýt
Cả 2 bác cùng sai. Bác ô tô mở cửa không quan sát, mà lại giữa đường (không hiểu bác ấy định bỏ xe đi đâu?)
Xe máy thì không kiểm soát được tốc độ, đi nhanh tại khu vực hẹp.

pnew

Xe điện
Tình huống này 4b sai rồi. Em không biết Luật Nga còn ở VN không thể khép 2b vào hành vi vi phạm nào để phạt, thâm chí ngồi yên trong xe không mở cửa bị 2b quệt vào còn chẳng làm gì được.

xebongac

Xe buýt
thằng xe máy đều thật, gây họa cho 4 bánh

khanhtg

Xe tải
Ở VN cái này còn tùy thuộc vào cung đường, đoạn đó làn xe ô tô đang chạy có cho phép xe mô tô chạy vào không, hay nói cách khác có phân làn phương tiện không.
- Nếu phân làn phương tiện, ko cho phép mô tô chạy làn đó thì coi như cả hai cùng có lỗi ( cái này hai bên tự giải quyết )
- Nếu không phân làn phương tiện ( ví dụ đường 1 làn chẳng hạn ) thì chỉ có xe ô tô sai, xe máy kiện được xe ô tô

khanhtg

Xe tải
Cả 2 bác cùng sai. Bác ô tô mở cửa không quan sát, mà lại giữa đường (không hiểu bác ấy định bỏ xe đi đâu?)
Xe máy thì không kiểm soát được tốc độ, đi nhanh tại khu vực hẹp.
Nếu nói là xe máy sai thì cũng có giả thiết đúng, ví dụ sai làn đường cho phép, chứ ko thể nói là ko kiểm soát được tốc độ hoặc đi nhanh khu vực hẹp.
vì thực tế ta đang phân tích đoạn video clip trên, mình ko nhìn mô tô đi tốc độ bao nhiêu, có vi phạm quá tốc độ cho phép hay không, nên khô thể nói là đi nhanh trong khu vực hẹp được. đấy là còn chưa kể đến thế nào được gọi là khu vực hẹp. ko kiểm soát được tốc độ - vậy theo bác thì đang chạy trong tầm tốc độ cho phép, có thằng nó đút gậy vào bánh xe bác thì bác có phản ứng kịp không ?

ubisapro

Xe trâu
Đúng là clip của Nga rùi. Ông đi 2b chửi thôi rồi, ông lái 4b thì im vì biết sai lè ra. E thấy 2b chả sai j cả. Bất kể ở đâu, họ vẫn được đi như vậy. Đó là tiện ích của 2b mà các nước phương tây (đặc biệt nơi hay kẹt xe) thừa nhận:D

dung37c1

Xe tăng
Thằng 2b đi kiểu ấy có ngày mất xác

anhtho

Xe ngựa
Em cũng xem comment của tụi khoai tây. Đứng về luật, đa phần ủng hộ 2b vì luật của chúng không hề cấm 2b đi kiểu như vậy. Cụ nào ở bển rồi thì biết, khi ô tô tắc đường, có thể tới cả chục km thì 2b (loại PKL) vẫn cứ luồn lách qua các hàng ô tô mà chạy thôi, tuyệt nhiên ko có ô tô lấn làn như mình :).
Nhưng đứng về mặt an toàn thì có lẽ 2b trong clip hơi chủ quan.

lai thue

Xe điện

huongdao

Xe tải
Thế em hỏi cụ nhé, hôm vừa rồi bác lái tàu hỏa tuyến Hà Nội - Hải phòng đâm vào xe chở đất nhà em, có đền đâu
http://www.tienphong.vn/xa-hoi/tai-xe-bat-can-tau-hoa-huc-nat-bet-o-to-846390.tpo
cụ này cha thuộc luật gì sất,đường tàu là nơi ưu tiên đặc biệt.bất kể là cái gì đều phải tránh,quan sát và nhường cho đường sắt. chỉ trừ khi xe của cụ đi bên vệ đường và bị tàu hỏa chật bánh lao vào xe cụ thì cụ mới đc đền mà thôi.còn những trường hợp bị tông trên đường ray thì tự mà chịu.nhiều lúc đâm chết người nhưng cũng chỉ dừng lại mươi phút là lại khởi hành tiếp. như vậy cũng thấy đường sắt được ưu tiên đặc biệt dư lào.

lai thue

Xe điện
cụ này cha thuộc luật gì sất,đường tàu là nơi ưu tiên đặc biệt.bất kể là cái gì đều phải tránh,quan sát và nhường cho đường sắt. chỉ trừ khi xe của cụ đi bên vệ đường và bị tàu hỏa chật bánh lao vào xe cụ thì cụ mới đc đền mà thôi.còn những trường hợp bị tông trên đường ray thì tự mà chịu.nhiều lúc đâm chết người nhưng cũng chỉ dừng lại mươi phút là lại khởi hành tiếp. như vậy cũng thấy đường sắt được ưu tiên đặc biệt dư lào.
Cụ là thanh niên nghiêm túc nhất OF mà em từng biết =P~

khanhtg

Xe tải
Đúng là clip của Nga rùi. Ông đi 2b chửi thôi rồi, ông lái 4b thì im vì biết sai lè ra. E thấy 2b chả sai j cả. Bất kể ở đâu, họ vẫn được đi như vậy. Đó là tiện ích của 2b mà các nước phương tây (đặc biệt nơi hay kẹt xe) thừa nhận:D

Nếu mô tô đi vào làn trái trong cùng ?

Sleeping Dragon

Xe buýt
Ý bác là ngoài cùng? Ở VN đi như thế quá nhiều nên bắt không xuể bác ợ. :))

ubisapro

Xe trâu

Nếu mô tô đi vào làn trái trong cùng ?
Thế cụ có thấy điểm khác nhau trong clip và ảnh phân làn ko ợ? Ở nước ngoài xe máy rất ít, đặc biệt bên Nga, chơi xe máy thường là những người có điều kiện mới dùng vì chỉ đi được vài tháng. Khi luật ko cấm thì đi như 2b chẳng sai và đó là sự thuận lợi của 2b. Ông 4b mở cửa giữa đường thì kiểu j cũng sai, kể cả ko gây tai nạn

khanhtg

Xe tải
Ý bác là ngoài cùng? Ở VN đi như thế quá nhiều nên bắt không xuể bác ợ. :))
Đúng rồi bác, bình thường thì không sao, nhưng xảy ra tai nạn thì lại khác. Đường TP thì ko sao chứ đường QL thì còn phải xem lại, hên xui lúc CSGT bắt lúc không ? ví dụ đoạn đầu bùng binh Nguyễn văn Cừ ( long biên) rẽ vào đường Nguyễn Văn Linh, mấy ông đi 2B bị bắt lỗi này suốt