Pick up và vấn đề nan giải, các cụ Ộp râu cứu em với ạ TT-TT

Dalat_

Xe đạp
Em chào các cụ ạ!
Hiện nay em đang dự định lấy 1 em Ford New Ranger, tuy nhiên, em vẫn không thể nào quyết định được có nên mua hay không bởi vì vẫn lại vấn vương cái vụ định nghĩa xe Pick ip là bán tải hay xe tải, và có được chạy trong thành phố giờ cao điểm hay không!
Em đã đọc rất nhiều thớt bàn về vấn đề này tuy nhiên vẫn chưa ngã ngũ và những thớt này đều từ năm ngoái nên em không biết giờ đã có gì đổi mới hay chưa.
Theo em được biết thì thuế trước bạ cho xe bán tải là 2% và nếu vậy thì em có thể hiểu vì sao mà nhiều xxx coi bán tải là xe tải thực thụ. Nhưng đối với dòng xe này nếu mà em muốn đóng thuế trước bạ là 10% như xe con, đăng kí là không kinh doanh và đóng thùng kín thì có được không và nếu được thì vẫn coi như là xe con bình thường phải không ạ?? Mong các cụ hội Ộp hay tin cho em biết với!! Cảm ơn các cụ nhiều lắm ạ!! :-ss

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
E cũng hóng.hình như dóng thuế 12% thì là xe du lịch còn đóng 2% thì bị coi là xe tải

Dalat_

Xe đạp
vậy ra biển là biển C hay D vậy cụ??

kebaothuls

Xe điện
Biển C. còn biển D là xe tải van. cụ đọc nhiều vẫn chưa ngã ngũ thì mỏ thớt này ra cũng vẫn thế thôi :D

vip tien sinh

Xe ngựa
Xe bán tải lưu thông như xe con cụ nhé. Khác là có niên hạn thôi.
Em chào các cụ ạ!
Hiện nay em đang dự định lấy 1 em Ford New Ranger, tuy nhiên, em vẫn không thể nào quyết định được có nên mua hay không bởi vì vẫn lại vấn vương cái vụ định nghĩa xe Pick ip là bán tải hay xe tải, và có được chạy trong thành phố giờ cao điểm hay không!
Em đã đọc rất nhiều thớt bàn về vấn đề này tuy nhiên vẫn chưa ngã ngũ và những thớt này đều từ năm ngoái nên em không biết giờ đã có gì đổi mới hay chưa.
Theo em được biết thì thuế trước bạ cho xe bán tải là 2% và nếu vậy thì em có thể hiểu vì sao mà nhiều xxx coi bán tải là xe tải thực thụ. Nhưng đối với dòng xe này nếu mà em muốn đóng thuế trước bạ là 10% như xe con, đăng kí là không kinh doanh và đóng thùng kín thì có được không và nếu được thì vẫn coi như là xe con bình thường phải không ạ?? Mong các cụ hội Ộp hay tin cho em biết với!! Cảm ơn các cụ nhiều lắm ạ!! :-ss

Maybach Tàu

Xe container
Cụ chủ muốn có một cái thông tin gì đó mang tính chính thống trích dẫn tí, chứ an ủi nhau an tâm thì ok cả rồi. Kẻ ra có nhõn 1 cái xe mà cảm giác tải cũng khó chịu phết, nhà cụ nào nhiều xế thì lại thấy bình thường.

HEAVY TRUCK

Xe buýt
Quy chuẩn 41 bộ gtvt cụ nhé

nam truong

Xe máy
Bán tải

Em xin khẳng định luôn đây là "ô tô con"! Theo QCVN 41: 2012/BGTVT tại Điều 4 đã định nghĩa:

4.23 Ôtô con là chỉ ôtô chở người không quá 9 chỗ ngồi kể cả lái xe, hoặc ôtô
chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn. Ôtô con bao gồm cả các loại có kết cấu như
môtô ba bánh nhưng khối lượng bản thân lớn hơn 400kg trở lên và trọng tải không quá
1,5tấn;

4.24 Ôtô tải là chỉ ôtô chở hàng hoặc thiết bị chuyên dùng có trọng tải từ 1,5tấn
trở lên;

Chính vì thế, khi đi vào các đoạn đường có biển "cấm tất cả các loại xe tải" thì tất cả các loại xe theo mục "4.23" được đi các cụ nhá, kể cả việc xe bán tái mà trong đăng ký, đăng kiểm ghi là "xe tải" thì vẫn chỉ là xe con thôi.

mazad3

Xe buýt
ơ thế xe tải 500kg cũng là xe con àh

excitergp

Xe hơi
Em thấy chạy đầy đường các giờ trong ngày, chưa thấy bác nào bị bắt bao giờ.

Bigisbest

Xe container
Em chào các cụ ạ!
Em nghĩ, trước mắt nếu cụ ko băn khoăn cái niên hạn thì cứ quất, và cứ lưu hành như xe con, in sẵn cái định nghĩa xe con để trong xe, xxx có vịn thì cứ thế mà đưa cho chúng đọc.
Nhưng dài hơi hơn, em nghĩ, tiếp theo việc OF có văn bản gửi Bộ gtvt góp ý sửa đổi quy chuẩn 41, nên chăng OF một lần nữa góp ý làm rõ quy chế quản lý cái món xe pickup này?
Với cái cách định nghĩa của Bộ gtvt, chính sách thuế của Bộ TC, phân hạng của Đăng kiểm gtvt, quản lý/cấp biển, kiểm soát lưu thông của xxx, nó cho thấy rõ cái cách làm việc quan liêu, tắc trách, thiếu hiểu biết cần có. Xét về kỹ thuật, tính năng an toàn, pickup hoàn toàn phù hợp để chở người như xe con, vậy thì chẳng cớ gì lại phải cố gọi nó bằng cái tên lưỡng với cái mô tả thì là xe con, thuế thì là xe tải, đăng ký thì là xe tải...nếu cần thu thêm tí thuế thì cứ mạnh dạn chuyển lên 12% như xe con, nhưng đăng ký thì là biển cho xe con và bỏ niên hạn, chứ đừng nửa dơi nửa chuột như bây giờ.

cháu lên 3

Xe container
Bán tải thì cứ chở hàng là tải. Còn ko chở thì là ko tải. Mà ko tải thì có thể là khách hoặc con. Mà 5 chỗ ko con thì nà giè

cartoon1

Xe hơi
em chưa thấy bị bắt bao giờ ak

sumakhokho

Xe tải
Em nghĩ, trước mắt nếu cụ ko băn khoăn cái niên hạn thì cứ quất, và cứ lưu hành như xe con, in sẵn cái định nghĩa xe con để trong xe, xxx có vịn thì cứ thế mà đưa cho chúng đọc.
Nhưng dài hơi hơn, em nghĩ, tiếp theo việc OF có văn bản gửi Bộ gtvt góp ý sửa đổi quy chuẩn 41, nên chăng OF một lần nữa góp ý làm rõ quy chế quản lý cái món xe pickup này?
Với cái cách định nghĩa của Bộ gtvt, chính sách thuế của Bộ TC, phân hạng của Đăng kiểm gtvt, quản lý/cấp biển, kiểm soát lưu thông của xxx, nó cho thấy rõ cái cách làm việc quan liêu, tắc trách, thiếu hiểu biết cần có. Xét về kỹ thuật, tính năng an toàn, pickup hoàn toàn phù hợp để chở người như xe con, vậy thì chẳng cớ gì lại phải cố gọi nó bằng cái tên lưỡng với cái mô tả thì là xe con, thuế thì là xe tải, đăng ký thì là xe tải...nếu cần thu thêm tí thuế thì cứ mạnh dạn chuyển lên 12% như xe con, nhưng đăng ký thì là biển cho xe con và bỏ niên hạn, chứ đừng nửa dơi nửa chuột như bây giờ.
Cụ nói chuẩn đấy.nên rõ ràng,mập mờ mệt quá.

Anh.Gabriel

Xe hơi
Xe của cụ được định nghĩa là xe con nhé