Piaggio thừa nhận một số xe Liberty có tiếng kêu lạ

Nseries

Xe buýt
Kết quả kiểm tra một số xe Liberty do Piaggio Việt Nam sản xuất cho thấy, hiện tượng tiếng kêu lạ trên vành sau là do sự liên kết không hoàn hảo giữa phần vành nhôm và phần lõi trong khi đúc.

Xe Liberty (Ảnh: Việt Hưng)
Sau khi có thông tin về hiện tượng tiếng kêu lạ trên vành sau xe máy Libertydo Piaggio Việt Nam sản xuất và phân phối tại Việt Nam, Cục Quản lý cạnh tranh, thuộc Bộ Công thương, đã yêu cầu công ty giải trình.
Theo đó, Piaggio Việt Nam xác nhận rằng một số xe Liberty có phát sinh tiếng kêu lạ từ vành sau của xe. Kết quả kiểm tra các xe nói trên cho thấy nguyên nhân của hiện tượng là sự liên kết không hoàn hảo giữa phần vành nhôm và phần lõi trong khi đúc.
Theo giải thích của Piaggio Việt Nam, điều này có thể xảy ra ngẫu nhiên trong quá trình sản xuất, không ảnh hưởng tới an toàn của khách hàng hay chức năng của xe, mà chỉ gây ra tiếng ồn trong quá trình vận hành.
Tuy nhiên, Piaggio Việt Nam cho biết, công ty đã và đang thực hiện chương trình kiểm tra và thay vành mới (nếu cần) tại các hệ thống đại lý của công ty. Chương trình kiểm tra và thay thế này hoàn toàn miễn phí. Đồng thời, Piaggio Việt Nam đã thay đổi thiết kế kỹ thuật giữa lõi thép và vành nhôm để chắc chắn cải thiện triệt để hiện tượng tiếng kêu trên các xe sản xuất từ tháng 10/2011.
Piaggio Việt Nam không công bố số lượng xe có thể bị hiện tượng tiếng kêu lạ nói trên.
Giải thích cũng như hướng giải quyết nói trên của Piaggio Việt Nam đang khiến không ít người tiêu dùng băn khoăn: Nếu công ty có thể thay đổi thiết kế kỹ thuật để cải thiện triệt để hiện tượng này thì liệu đó có phải là lỗi, hoặc khiếm khuyết về thiết kế? Nếu như vậy, chương trình mà Piaggio Việt Namgọi là “kiểm tra và thay thế miễn phí” thực chất là một đợt triệu hồi sản phẩm?
Cục Quản lý cạnh tranh đã khuyến cáo người tiêu dùng nên chủ động mang xe tới các đại lý của Piaggio Việt Nam để kiểm tra và sửa chữa.

Nhật Minh

Dantri

Getz6329

Xe tải
Xe gấu nhà em đi thì không sao nhưng đúng là tắt máy mà dắt thì thấy lạo xạo ở đằng sau đang phân vân chưa biết nguyên nhân ...hôm nay rõ rồi mang đi check ngay thôi

Tung_Panda

Xe buýt
cái này có từ lâu lắm rồi có cái các bác Pi cứ im im đi. ai biết thì đc thay ai kb thì cứ để đi

tankeugl

Xe buýt
xe piaggio cái nào thiết kế cũng ok hết, chỉ có cái máy thì như ****... ( trừ xe cổ và xe sắp cổ thôi )

hihihaha102

Xe máy
con xe li nhà e từ lúc mua về hỏng đủ thứ..thợ trên e thì ko biết sửa..lúc ga lên có tiếng nghe rất ghê tai..cho đến hôm wa thì e nó ko đi đc nữa..e đang lên rốc thì tự nhiên xe chết máy đề ko nổ đc nữa..kết quả giờ vứt ở nhà...bno bảo ắc quy yếu..e nạp điện vào đầy đù rồi tưởng ok nhưng đề vẫn ko nổ xe..1 con xe quá lỗi so với số tiền bỏ ra để lấy e nó về thì ko đáng 1 tý nào...mà xe mua chưa đc 1 năm(hàng đc phân phối tại tỉnh Cao Bằng)

bobo2211

Xe tải
con xe li nhà e từ lúc mua về hỏng đủ thứ..thợ trên e thì ko biết sửa..lúc ga lên có tiếng nghe rất ghê tai..cho đến hôm wa thì e nó ko đi đc nữa..e đang lên rốc thì tự nhiên xe chết máy đề ko nổ đc nữa..kết quả giờ vứt ở nhà...bno bảo ắc quy yếu..e nạp điện vào đầy đù rồi tưởng ok nhưng đề vẫn ko nổ xe..1 con xe quá lỗi so với số tiền bỏ ra để lấy e nó về thì ko đáng 1 tý nào...mà xe mua chưa đc 1 năm(hàng đc phân phối tại tỉnh Cao Bằng)
theo em bác nên đổi sang SH VN =))

Xe Thồ

Xe tải
Tại cụ quá đen rồi

phuongmit

Xe cút kít
khổ thân cụ đen quá, đổi Wave S đời chót k cụ =)) vứt 1 tuần đề cái chạy liền

vietran

Xe ba gác
xe piaggio cái nào thiết kế cũng ok hết, chỉ có cái máy thì như ****... ( trừ xe cổ và xe sắp cổ thôi )
Các cụ có cụ nào biết máy này sx ở đâu không??? Trung quốc??? Chắc là vậy

Getz6329

Xe tải
Em đã đi kiểm tra và được bảo hành đổi cả bộ lab (sau hai tuần chờ đợi)

nhưng mà thay xong đi thỉnh thoảng vẫn có tiếng kêu khác thường

Không hiểu piaggio có chính sách bảo hành nhiều được đổi xe mới không các cụ nhể ???:D

hoangpt

Đi bộ
hình như xe nhà em cũng kêu như vậy, về phải kiểm tra lại ngay :-ss

nemesistan

Xe tăng
đã thay vành, hết tiếng lạo xạo luôn, còn cái tiếng lốc cốc đó chỉ là bi văng của puli trượt phía trước, có kinh nghiệm với con Cygnus Z rồi, hồi đẩu tưởng hỏng lap mang thay, cuối cùng khi tháo ra thì mới phát hiện ra sự thật phũ phàng, mất oan củ rưỡi. Sau khi thay lap mới vào vẫn tiếng kêu đó, nhìn kĩ thì lap không thể kêu như vậy được, bi của lap được thiết kế khá đặc biệt nên nếu có kêu thì chỉ có bi lap. Còn bi văng của puli kéo thì khác nó di động bên trong puli nên kêu là đúng rồi. Bác nào ko lỗi vành thì cứ yên tâm nhé

meocon0tinhyeu

Đi bộ
Cho mình hỏi 1 chút! Mình biết là xe có hệ thống làm mát khi dựng chân chống và cũng có tiếng kêu! Nhưng hôm qua khi mình dựng xe xuống nó có thêm 1 tiếng cạch to kèm theo tiếng của hệ thống làm mát. Quan sát tầm 30-40s lại có 1 tiếng cạch nữa .... lặp đi lặp lại cho đến khi xe mát hẳn. Có vấn đề gì không các bạn?
Xe mình mới mua, khi đi trên đường 5, để ý cũng có tiếng kêu đằng sau, nhưng lại là "quẹt quẹt", đó là tiếng gì đó các bạn?
Còn vấn đề vành sau xe! Mình cũng đem ra đại lý piaggio, nhờ các anh kỹ thuật, các anh đấy đi thử, nói là không có vấn đề gì cả. Nhưng để ý trong vành trong của xe cũng có dòng chữ Made in China. Các anh nói thế thì biết là thế nhưng cũng băn khoăn, lo lắng lắm!
Khi đến mua xe thì nhân viên nhiệt tình thế, khi mua xong, có vấn đề gì ... thì cũng chẳng nhiệt tình mấy. Haizz chán! Mới mua nhưng giờ đã muốn đổi rồi.

Getz6329

Xe tải
đã thay vành, hết tiếng lạo xạo luôn, còn cái tiếng lốc cốc đó chỉ là bi văng của puli trượt phía trước, có kinh nghiệm với con Cygnus Z rồi, hồi đẩu tưởng hỏng lap mang thay, cuối cùng khi tháo ra thì mới phát hiện ra sự thật phũ phàng, mất oan củ rưỡi. Sau khi thay lap mới vào vẫn tiếng kêu đó, nhìn kĩ thì lap không thể kêu như vậy được, bi của lap được thiết kế khá đặc biệt nên nếu có kêu thì chỉ có bi lap. Còn bi văng của puli kéo thì khác nó di động bên trong puli nên kêu là đúng rồi. Bác nào ko lỗi vành thì cứ yên tâm nhé
Hy vọng cụ chuẩn

nemesistan

Xe tăng
Bác nào đi Li thì khi tắt máy sẽ có một hiện tượng mà hôm nọ mới được nghe giải thích của KTV. Các cụ cứ thử đi nóng máy về, dắt xe vào nhà chỗ nào yên tĩnh một chút, chờ một tị là em ấy bỗng ư lên một tiếng như kiểu rên ấy. Tiếng đó từ bộ phận phao chống tràn của bình xăng, gọi là phao nhưng nó nằm ngoài bình, có chứa màng lọc và van một chiều. Sau khi đi xe, xăng trong bình bị rút, van đó có tác dụng chống trào (hơi xăng lắng đọng trong đường ống nên sẽ tích tụ và chảy ra ngoài theo cái ống đó. Áp suất với hơi xăng khi qua cái van đó nó tạo ra tiếng rên đó, nên gọi là LiB rên

Lam37nt

Xe tải
Vụ này thế nào rồi các bác, xuồng đã chìm à?

Ấm Sứt Vòi

Xe buýt
Con Li này sao cái đuôi nó cứ rung như giã gạo thế nhỉ....

nemesistan

Xe tăng
Vấn đề rung đuôi, do trọng lượng chắn bùn sau cộng với vít bắt vào khung gây ra, mặc kệ nó thôi.
Cảm nhận cá nhân sau khi đi 1 tháng, so với xe nhập (chưa được đi xe nhập nhưng đi bên cạnh) thì tiếng máy có vẻ êm hơn (khả năng cao là do bộ bơm nhiên liệu với hệ thống phun điện tử), tiếng đề khởi động cũng êm hơn, nhạy, nhấn phát nổ ngay (xăng A92 nhé, không như một số cụ khuyên dùng A95 cho dễ nổ). Sau khi đi được 1000km, thì xăng ăn đều hơn, kiểm tra với xe thì đổ 80K xăng đi được 110km, giá xăng hiện tại, vị chi là khoảng 3l/100km, tạm chấp nhận được vì xe có phun nhiên liệu mà lại tốn ngang với cái xe dùng chế thường là em Hayate 3 năm tuổi.

nemesistan

Xe tăng
Vấn đề rung đuôi, do trọng lượng chắn bùn sau cộng với vít bắt vào khung gây ra, mặc kệ nó thôi.
Cảm nhận cá nhân sau khi đi 1 tháng, so với xe nhập (chưa được đi xe nhập nhưng đi bên cạnh) thì tiếng máy có vẻ êm hơn (khả năng cao là do bộ bơm nhiên liệu với hệ thống phun điện tử), tiếng đề khởi động cũng êm hơn, nhạy, nhấn phát nổ ngay (xăng A92 nhé, không như một số cụ khuyên dùng A95 cho dễ nổ). Sau khi đi được 1000km, thì xăng ăn đều hơn, kiểm tra với xe thì đổ 80K xăng đi được 110km, giá xăng hiện tại, vị chi là khoảng 3l/100km, tạm chấp nhận được vì xe có phun nhiên liệu mà lại tốn ngang với cái xe dùng chế thường là em Hayate 3 năm tuổi.