Piaggio TC tư vấn sử dụng, sửa chữa các dòng xe Piaggio Vespa

Kuty2012

Xe đạp
Năm mới Con Gà, kính chúc các cụ các mợ một năm mới vui vẻ, sức khỏe và hạnh phúc !
Thừa quyền của cụ Xebo, em xin lập thớt mới thay cho phần cũ đã quá dài để trả lời online tất cả các câu hỏi liên quan đến xe Piaggio một cách nhanh nhất có thể. Tuy nhiên để được trả lời 'ngay và luôn' các cụ các mợ gọi cho theo số máy 043 972 8160 hoặc 098 383 6162 nhé.
TT BHBD Piaggio Ý Việt số 7 Hàng Chuối luôn có chương trình ưu đãi giảm giá 10% phụ tùng, tư vấn miễn phí cho thành viên otofun.
Cảm ơn các cụ các mợ đã tin tưởng trong suốt thời gian qua !
Chỗ cụ có sơn xịt tút tát cho mới ko a, xe em xươc nhiewuf quá

TanPiaggio

Xe buýt
Em đến rồi ạ, anh thợ bảo e là xe em chỉ cần bảo dưỡng toàn bộ là ok xe ksao cả :D hôm ý đến buổi chiều hơi muộn làm k kịp , để hnao e mang qua từ sáng làm cho tiện :D
Ok, hôm nào rảnh cụ qua sớm tí nhé đầu giờ sáng hoặc chiều gì đó.

ok cụ, để lúc nào em thu xếp time mang xe qua cụ xem cho yên tâm, chứ vào hãng nó dọa thay đồ lại mất tiền triệu
Vâng cụ.

Cho e hỏi tý ạ. Xe li of e giờ đèn báo bình xăng cứ sáng màu cam là bị làm sao ạ
Chắc kẹt phao xăng cụ ơi.

Chỗ cụ có sơn xịt tút tát cho mới ko a, xe em xươc nhiewuf quá
Bọn em làm tất nhưng mà xước ít thì kệ nó cụ ơi, nhiều thì sơn lại cũng được. Đường xá bây giờ quá đông để tránh va chạm xước sát, cụ cân nhắc nhé.

aston_martin123

Xe tăng
Cụ
Ok, hôm nào rảnh cụ qua sớm tí nhé đầu giờ sáng hoặc chiều gì đó.

Vâng cụ.

Chắc kẹt phao xăng cụ ơi.

Bọn em làm tất nhưng mà xước ít thì kệ nó cụ ơi, nhiều thì sơn lại cũng được. Đường xá bây giờ quá đông để tránh va chạm xước sát, cụ cân nhắc nhé.
cụ ở đâu thế ah? Chỗ cụ có án xe không ah?

khongaibiet2004

Xe đạp
Xe mình GTS việt nam, dạo gần đây đi thấy có hiện tượng này: lúc xe bắt đầu đi, hoặc đang dừng đèn đỏ, kéo ga lên để đi thì thấy xe không vọt lên ngay mà có hiện tượng giật giật khoảng 2 giây sau xe mới vọt lên được. Nhờ bạn tư vấn xem lên xử lý thế nào?

trunghieu290691

Đi bộ
Cụ cho em hỏi tý. Con li của em đèn code ko nháy cám chìa điện vẫn bt mà không đề được là sao hả cụ?

mrlive

Xe hơi
Em bị mất miếng nhựa tròn tròn bịt ở trúc trước của xe kiếm đâu được các cụ nhỉ?

senhong

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi chút,xe em GTS nhập ,mới bị hiện tượng chạy tốc ga lên thì bị ỳ,còn lên từ từ thì vẫn ok( chạy ỳ như non hơi lốp)
Khi garanty hay bị chết máy.( hơi tốn xăng hơn khoảng 0,5L)

TanPiaggio

Xe buýt
Cụ
cụ ở đâu thế ah? Chỗ cụ có án xe không ah?
Em ở số 7 Hàng Chuối, chuyên về dịch vụ BDSC thôi cụ à.

Xe mình GTS việt nam, dạo gần đây đi thấy có hiện tượng này: lúc xe bắt đầu đi, hoặc đang dừng đèn đỏ, kéo ga lên để đi thì thấy xe không vọt lên ngay mà có hiện tượng giật giật khoảng 2 giây sau xe mới vọt lên được. Nhờ bạn tư vấn xem lên xử lý thế nào?
Vệ sinh bộ côn xem nó có đỡ hơn không cụ.

Cụ cho em hỏi tý. Con li của em đèn code ko nháy cám chìa điện vẫn bt mà không đề được là sao hả cụ?
Không nhận được từ khả năng chìa mất chíp hoặc vành từ lỗi không nhận được chíp chìa. Cần kiểm tra trực tiếp xem sao cụ.

Em bị mất miếng nhựa tròn tròn bịt ở trúc trước của xe kiếm đâu được các cụ nhỉ?
Em chưa hình dung cái miếng nhựa tròn cụ tả nó như thế nào ???

Cụ chủ cho em hỏi chút,xe em GTS nhập ,mới bị hiện tượng chạy tốc ga lên thì bị ỳ,còn lên từ từ thì vẫn ok( chạy ỳ như non hơi lốp)
Khi garanty hay bị chết máy.( hơi tốn xăng hơn khoảng 0,5L)
Cụ cho đi bảo dưỡng lại bộ côn đi, chắc đỡ hơn đấy.

aston_martin123

Xe tăng
Cụ cho em hỏi liberty abs 2017 thay dầu trong hãng là dầu gì ah? Giá cả thế nào hả cụ? Em vừa mua xe xong

Cuoihn

Xe tăng
Hôm nay mang xe lx qua chỗ cụ sau 1 năm đổi màu. Cụ chủ ko nhận ra có tý buồn

Ntuan14

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi là bh mà mua em lx 3vie đời 2013 2014 liệu có ổn ko ạ giá cả bao nhiêu thì hợp lí ạ , mog các cụ giúp em ạ

Ấm Sứt Vòi

Xe buýt
Bảo dưỡng tổng thể hết nhiêu xèng để em cbi hả cụ?
Với cả li việt của em dạo này đi hay hụt hơi rồi lăn quay( đèn báo điện sáng) đề cố lại nổ đi nhưng phải giữ ga. Mấy hnay lại k bị nữa....

TanPiaggio

Xe buýt
Cụ cho em hỏi liberty abs 2017 thay dầu trong hãng là dầu gì ah? Giá cả thế nào hả cụ? Em vừa mua xe xong
Dầu chính hãng dùng cho xe là loại này cụ ơi, giá hơn đôi trăm.

Hôm nay mang xe lx qua chỗ cụ sau 1 năm đổi màu. Cụ chủ ko nhận ra có tý buồn
Hehe, tại vì gần năm giời cụ không ghé thăm nên hơi ngờ ngợ. Cái bánh răng trục láp sau chỉ đi tạm một thời gian nữa thôi cụ nhé, dầu nó ngấm hết ra phanh sau nên hơi nguy hiểm.

Các cụ cho em hỏi là bh mà mua em lx 3vie đời 2013 2014 liệu có ổn ko ạ giá cả bao nhiêu thì hợp lí ạ , mog các cụ giúp em ạ
LX3V thì cụ nên chọn 150cc đi cho nó thích chứ 125 đi chán lắm.

Bảo dưỡng tổng thể hết nhiêu xèng để em cbi hả cụ?
Với cả li việt của em dạo này đi hay hụt hơi rồi lăn quay( đèn báo điện sáng) đề cố lại nổ đi nhưng phải giữ ga. Mấy hnay lại k bị nữa....
Công BDTB bên em là 180K chắc cụ không cần phải chuẩn bị.

Ntuan14

Xe đạp
Em tìm mà toàn thấy lx3v 125 thôi ạ ko thấy ai bán 150 ạ. Ah mà cụ cho em hỏi con lx3v này có lỗi gì nghiêm trọng ko ạ, e thấy bảo em nó chân chống hay bị lỗi công tắc ko b có đúng ko ah

meomu286

Xe hơi
xin các cụ tư vấn zip 100 2015, tình trạng bệnh của em nó thế này ạ:
- đang đi thì khựng lại chết máy, hôm đỏ thì đợi hoặc dắt vài phút lại nổ đi tiếp được, đen thì phải đợi lâu hơn
- lâu thì vài tháng đến nửa năm hay cả năm bị một lần, nhưng gần đây tháng trước cũng bị, tháng này thì 2 lần rồi

Các cụ giúp nhà cháu, nhà cháu xin mời rượu các cụ!

autobahn-hanoi

Xe tăng
xe mìn ET4, 1997, bị hỏng đồng hồ xăng, dây công tơ mét, mấy thứ khác ok, muốn làm lại ngon lành cành đào về máy, bộ chuyển động (xe đã sơn chính hãng chuẩn từ 2014). cụ chủ pm tư vấn về cái đồng hồ xăng nhé, cho mình địa chỉ qua check.

TanPiaggio

Xe buýt
Em tìm mà toàn thấy lx3v 125 thôi ạ ko thấy ai bán 150 ạ. Ah mà cụ cho em hỏi con lx3v này có lỗi gì nghiêm trọng ko ạ, e thấy bảo em nó chân chống hay bị lỗi công tắc ko b có đúng ko ah
Xe này chả có gì là lỗi nghiêm trọng cả, lỗi lặt vặt thì xe nào cũng có. Cái công tắc chân chống nó nằm dưới gầm nên hay bị bẩn do bùn đất bắn vào, định kỳ vệ sinh bảo dưỡng là ok.

xin các cụ tư vấn zip 100 2015, tình trạng bệnh của em nó thế này ạ:
- đang đi thì khựng lại chết máy, hôm đỏ thì đợi hoặc dắt vài phút lại nổ đi tiếp được, đen thì phải đợi lâu hơn
- lâu thì vài tháng đến nửa năm hay cả năm bị một lần, nhưng gần đây tháng trước cũng bị, tháng này thì 2 lần rồi

Các cụ giúp nhà cháu, nhà cháu xin mời rượu các cụ!
Bệnh chập chờn này chết máy này có thể do công tắc chân chống hoặc cũng có thể do IC gây nên. Cái khó xác định là khi mang xe đi sửa thì nó lại chẳng chẳng thấy gì !!!

xe mìn ET4, 1997, bị hỏng đồng hồ xăng, dây công tơ mét, mấy thứ khác ok, muốn làm lại ngon lành cành đào về máy, bộ chuyển động (xe đã sơn chính hãng chuẩn từ 2014). cụ chủ pm tư vấn về cái đồng hồ xăng nhé, cho mình địa chỉ qua check.
ET tuổi thọ hơn 20 năm rồi nên cái mạch đồng hồ CTM, đồng hồ xăng... nó cũng khá là nát rồi, xử lý cũng mất khá nhiều thời gian đấy cụ. Còn về máy móc, bộ truyền động nếu thuộc dòng máy to thì đơn giản, dòng máy bé thì hơi khoai chút vì phụ tùng hơi hiếm.

meomu286

Xe hơi
cảm ơn cụ, thế nếu do IC cho em hỏi ngu nó ko có cái máy đọc lỗi hay phần mềm kiểm tra như của ô tô ạ?

em đọc qua kiểm tra đâu có phức tạp lắm đâu, thợ lười muốn thay cho nhanh ạ?
Service station manual: https://vi.scribd.com/doc/129078981/Piaggio-Zip-100-4t-EN

Xe này chả có gì là lỗi nghiêm trọng cả, lỗi lặt vặt thì xe nào cũng có. Cái công tắc chân chống nó nằm dưới gầm nên hay bị bẩn do bùn đất bắn vào, định kỳ vệ sinh bảo dưỡng là ok.

Bệnh chập chờn này chết máy này có thể do công tắc chân chống hoặc cũng có thể do IC gây nên. Cái khó xác định là khi mang xe đi sửa thì nó lại chẳng chẳng thấy gì !!!

ET tuổi thọ hơn 20 năm rồi nên cái mạch đồng hồ CTM, đồng hồ xăng... nó cũng khá là nát rồi, xử lý cũng mất khá nhiều thời gian đấy cụ. Còn về máy móc, bộ truyền động nếu thuộc dòng máy to thì đơn giản, dòng máy bé thì hơi khoai chút vì phụ tùng hơi hiếm.

TanPiaggio

Xe buýt
cảm ơn cụ, thế nếu do IC cho em hỏi ngu nó ko có cái máy đọc lỗi hay phần mềm kiểm tra như của ô tô ạ?

em đọc qua kiểm tra đâu có phức tạp lắm đâu, thợ lười muốn thay cho nhanh ạ?
Service station manual: https://vi.scribd.com/doc/129078981/Piaggio-Zip-100-4t-EN
Máy đọc lỗi như cụ nói nó sẽ báo lỗi ở IC, nhưng nó không báo hỏng mạch chíp nào trong IC cụ à. Còn cái sơ đồ trên là sơ đồ mạch điện chung của xe (bao gồm cả đèn còi xi nhan...) chứ không phải sơ đồ mạch điện IC. Thợ sửa chữa xe có trình độ am hiểu về điện tử không nhiều cụ ơi, cụ trình độ cao thì thử lôi em nó ra làm chuột bạch đi.

meomu286

Xe hơi
Máy đọc lỗi như cụ nói nó sẽ báo lỗi ở IC, nhưng nó không báo hỏng mạch chíp nào trong IC cụ à. Còn cái sơ đồ trên là sơ đồ mạch điện chung của xe (bao gồm cả đèn còi xi nhan...) chứ không phải sơ đồ mạch điện IC. Thợ sửa chữa xe có trình độ am hiểu về điện tử không nhiều cụ ơi, cụ trình độ cao thì thử lôi em nó ra làm chuột bạch đi.
vâng, em down cái manual về rồi, ngâm cứu thêm mấy hôm rồi để cuối tuần có trò nghịch vậy :-B nói thật với cụ mất thời gian (làm sao mà quen tay & tháo đồ ra nhanh bằng thợ đc) với mất công đi mượn thêm đồ nghề này nọ thôi chứ em mà có xưởng em cũng chả phải lên đây hỏi để đi sửa cho nhanh, dành thời gian đấy đưa vợ con đi ăn đi chơi cho khỏe

p.s: ý cụ không nhiều là vẫn có ko ít đúng không ạ? cao nhân ở đâu cho em xin thỉnh giáo với ạ, đa tạ cụ trước!