[CCCĐ] Phượt Thái Lan

Napoleo

Xe hơi
Chào các Cụ các Mợ. Em tàu ngầm theo dõi thông tin trên diễn đàn mình đã lâu nhưng hôm nay mới mạnh dạn đăng ký. Để oánh dấu mốc lịch sử quan trọng này em xin chia sẻ chuyến phượt Thái Lan của vợ chồng em hồi tháng 10/2014. Hi vọng kinh nghiệm ít ỏi của em sẽ giúp ích cho các Cụ các Mợ nào chuẩn bị Thái Lan tiến trong thời gian tới.

Ảnh: Victoria Monument- Trung tâm trung chuyển giao thông của Bangkok. Em thấy đi đâu cũng qua chỗ này trước hết ạ.

Hành trình dẫn em đến với Thái Lan cũng khá tình cờ khi 1 buổi tối đẹp giời, vợ em la liếm Vietjet và thấy đang có vé khuyến mại đi Thái với giá cực choáng: cả phí, thuế các kiểu chỉ có 1tr4/ người khứ hồi. Thấy rẻ ham quá, vợ em bốc máy gọi cho vợ chồng đứa bạn. OK. Chơi luôn. Thế là múc. :>

Chỉnh sửa cuối:

Napoleo

Xe hơi
Nhà em múc vé từ hồi tháng 3 đến tận tháng 10/2014 mới đi. Đến tầm tháng 9 đang háo hức chờ ngày suốt ngoại thì 1 em giọng ngọt như mía lùi từ VJ gọi đến thông báo hiện tại hãng đã đóng chuyến bay trực tiếp từ HN đi Bangkok nên mong quý khách thông cảm chuyển qua bay HN-HCM rồi HCM-BKK. Uh thì vé đã đặt, mình cũng rảnh nên càng hay. Tự dưng lại được bonus đi HCM luôn một chuyến.

Đến gần ngay đi thì xuất hiện thêm 1 cô nàng lò dò xin được bám càng. OK. Càng đông càng vui. Thế là đoàn có 5 chú xuất ngoại sang đất Thái.

9h30 tối 23/10/2014, cả đoàn quân 4 người lục đục khăn gói quả mướp ra sân bay Nội Bài. Ơn giời cụ VJ không delay nên chúng em đến HCM đúng nửa đêm theo dự kiến. Sau khi bắt taxi đi về khách sạn Green Hotel ở quận Phú Nhuận. Phòng vợ em đã đặt từ trước cho 4 người, đang tính có thêm 1 mống phát sinh thì phải xin kê thêm giường hoặc nếu khách sạn không đồng ý thì thuê thêm 1 phòng. Mang xác nhận đặt phòng từ Agoda ra thì khách sạn đã hết phòng gia đình. 2 em lễ tân giai xinh, gái đẹp xin lỗi rối rít, mong anh chị thông cảm dùng tạm 2 phòng double khác vậy. :-bd. haha. Quá may! Đành 'dùng tạm" vậy!

Nhận phòng xong xuôi cũng hơn 12h30 rồi, cả nhóm lục đục kéo nhau đi ăn hủ tiếu đêm. Xuống sảnh hỏi lễ tân chỗ nào ngon thì em ấy chỉ 1 hồi xong nghĩ lại chả biết đi kiểu gì nên lại rủ em ấy đi cùng cho vui luôn.

Nửa đêm làm bát hủ tiếu nóng hổi + trà đá Sài Gòn miễn phí. Không gì tuyệt vời hơn! Về ngủ. Oánh 1 giấc thẳng cẳng đến 7h sáng thì dậy lòng vòng ăn sáng + thưởng thức hương vị cafe Sài Gòn

Cà phê cà pháo xong xuôi. 10h anh em gọi taxi ra sân bay. 10h45 bay. Lại ơn giời lần nữa, không bị delay. Có vẻ chuyến này đi may mắn :) 12h cán đích sân bay Suvarnabhumi, BangKok.

AlphaTroay

Xe tăng
Hóng thớt cụ lấy thêm kinh nghiệm.công nhận đi thaisland rẻ hơn đi sg

Napoleo

Xe hơi
Hóng thớt cụ lấy thêm kinh nghiệm.công nhận đi thaisland rẻ hơn đi sg
Vâng. Đi Thái rẻ hơn nhiều Cụ ạ. Em thấy ăn ở Thái còn ngon và rẻ hơn nhiều so với ở mình cụ ạ.

Bui Anh Tu

Xe buýt
Cụ chủ tiếp tục nhé. Cho em tí kinh nghiệm. Sang tháng em cũng đi.

Napoleo

Xe hơi

Napoleo

Xe hơi

Napoleo

Xe hơi
Xe bus của Thái Lan hình như to hơn xe Bus của Việt Nam đúng ko các cụ nhỉ???
Em thấy cùng như xe bus mình cụ ah nhưng đểu hơi bus Việt Nam mình nhiều. Nhân tiện nói chuyện bus, dân Thái dốt toán hơn dân Việt ta nhiều ( cái này cả đứa bạn em ở lâu năm bên đó cũng công nhận chứ không phải e vội quy kết gì đâu ạ ) . Chuyện là nhà em đi bus 6 người, trả tiền mà nhân viên thu tiền xe bus vòng đi vòng lại tính mãi không ra số tiền phải thối lại. Sau 3 vòng bấm ngón tay đi ngón tay lại cuối cùng ông anh đó mới tính ra phải trả lại bao nhiêu :))) Của đáng tội, đoàn nhà e thì tính ra lâu rồi nhưng không biết tiếng Thái, nói tiếng Anh thì ông anh ấy không hiểu :)))

cukin999

Xe máy
Cảm ơn cụ cho thêm kinhnghiem

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Vâng. Đi Thái rẻ hơn nhiều Cụ ạ. Em thấy ăn ở Thái còn ngon và rẻ hơn nhiều so với ở mình cụ ạ.
Ăn cháu thấy ở Pattaya đồ ăn ngon rẻ thật. Ăn đêm ở đó thì cứ gọi là tuẹt vời :D

CleoNguyen

Xe buýt
:bz Lót dép tổ ong ngồi hóng cụ chủ

tientaninfotech

Xe tăng
Vẫn dậm chân tại chỗ hả Cụ. Tiếp đi Cụ ơi.

Napoleo

Xe hơi
Vẫn dậm chân tại chỗ hả Cụ. Tiếp đi Cụ ơi.
Xin lỗi các cụ mấy hôm này em nhận được công trình mới nên cày ngày cày đêm gấp cho khách khai trương nên không lên đây chia sẻ với các cụ được ạ.

Napoleo

Xe hơi
Em xin phép được tiếp tục ạ.

Ấn tượng của chúng em khi đặt chân đến sân bay BKK là sân bay của họ to, rộng, đẹp và hiện đại hơn BN vs TSN nhà ta nhiều lần. Nhưng đấy không phải là điều mà em thích ở sân bay của người Thái nhất mà là thái độ của nhân viên hải quan ở đó. Khi chúng em đến, nhân viên hải quan tươi cười chào và làm thủ tục nhập cảnh rất nhanh chóng. Trong khi đợt em đi thì đang có vụ hải quan Thái pv du khách Việt và yêu cầu phải xuất trình tiền mặt. Để phòng xa chúng em đã tự lên chương trình tour, xác nhận booking của khách sạn ( cái này vợ em book giả trên booking để có xác nhận chứ bọn em ở nhờ nhà bạn), thẻ tín dụng... để nhỡ phỏng vấn khi nhập cảnh. NHƯNG chúng em đã quá lo xa. Nhân viên hải quan rất thân thiện và nhanh chóng làm thủ tục. Điều này làm em lại nghĩ đến các bác hải quan nhà ta mà buồn. Các bác nhà ta lúc nào cũng nghiêm nghị, nhìn khách đến nhà mà cứ như nhìn tội phạm. Em hỏi thật các cụ các mợ chứ, nếu là các cụ các mợ khi đến nhà người ta chơi mà vừa bước vào nhà chủ nhà nt thì lần sau các cụ mợ có đến nữa không?!

Việc đầu tiên khi đặt chân đến TL là vợ em ra quầy simcard mua 1 sim TL. Ở Thái người ta có các sim thẻ dành riêng cho khách du lịch. Vì bọn em ở đó 7 ngày nên vợ em mua sim gói 7 ngày, giá 350 bath. Em cũng không nhớ chi tiết giá cước thế nào nhưng chắc chắn gọi từ Thái về nhà bằng sim này rẻ hơn gọi roaming viettel. 3G dùng thoải con gà mái luôn. Các bạn ở quầy bán sim ở sân bay cũng rất nhiệt tình và vui vẻ. Anh bạn người Thái còn nhờ vợ em dạy cho mấy câu tiếng Việt giao tiếp .

Túm lại là ấn tượng đầu tiên khi đến Thái rất tốt ạ. :)