[CCCĐ] Phượt biển Phú Quốc

Khách quan

Xe buýt
Em hóng ạ, chúc c luôn bình an trên mọi nẻo đường ạ!

iamkami

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn chủ thớt. Em đi PQ đón mưa bão mà mọi thứ đều tuyệt.
- Mưa đêm lúc em đang ngủ. Ngày nắng chói chang nhưng rất dễ chịu. Em còn chả muốn xài kem chống nắng hay áo chống nắng. Kệ làn da châu Á thêm vitamin D :P

- Bãi Sao lý tưởng cho các cháu nhỏ tắm. Cát gì mà trắng mịn vậy, biển thoải vô cùng. Em kệ tụi nhỏ nhảy nhôi nghịch cát, chạy đuổi nhau dưới nước. Em quan sát từ trên bờ thôi. Cái phần lặn ngắm san hô cũng vui vui, lênh đênh tàu ăn cháo cầu gai ngọt ấm. Nằm trên boong tàu nhìn trời nhìn mây nhìn biển thật thênh thang...

- Các bãi khác thì sóng rất rất mạnh, từng đợt dội ác liệt. Em phải một kèm một trẻ em khi tắm ở những chỗ này. Hoặc lên bờ chơi xúc cát thôi...

- Dinh Cậu có view hải đăng đẹp tuyệt vời. Không khí trong lành mọi nơi.

- Safari Phú Quốc. Em vote 4 sao. Các bạn thú không gầy gò ốm yếu đâu, mặt các bạn í không buồn như ở Bách Thảo. Các nhân viên ở đây trẻ trung, ưa nhìn, giọng nói rất cuốn hút và yêu động vật... Không gian nhiều cây, thoáng đẹp. Đồ ăn nhà hàng ngoài cổng khá ngon lành sạch sẽ. Có xe bus to dẫn free khách sang VP land và về trung tâm.

Cccm nên vác thẻ Vin đi, được tích 10% ở đây. Nên mua vé vào cổng trên adayroi, rẻ hơn nhiều ạ.

Em thở phát, rồi gõ tiếp, :D

iamkami

[Tịch thu bằng lái]
- Bãi biển biên giới Campuchia cũng đẹp lắm. Nước dừa ở đây ngọt. 20k/ quả. Nhưng đọc bài trên về biên giới chỗ này em thấy buồn, hic...

- Cái bar ở Golden beach có dựng nhiều khung cảnh cho các teen self phì và chụp ảnh cưới. Chụp ảnh đẹp nhưng đồ uống, nhất là dừa hơi dở. :)

- Món gỏi cá trích bãi Sao khá ngon. Các hải sản thì em thấy ở PQ ngon như các khu du lịch khác, ko thấy trội j nhiều...

- Resort Phú quốc Sài Gòn 4 sao. Em ở biệt thự view biển, sóng ì ầm suốt ngày đêm. Huhu, nên em không ngủ được và nằm gõ review đây ạ. :D Phòng ốc xinh xắn đẹp đẽ, trang bị đủ các thứ cần thiết. Em thường mang dầu gội sữa tắm đi, nhưng lần này dùng của resort vì dầu gội, xả, sữa tắm có hương hoa cỏ, chanh xả nhẹ nhàng yêu yêu.... Một số phòng bị kêu có muỗi nhưng may quá, em chưa thấy con muỗi nào vo ve trong phòng...

Kết luận: Phú Quốc là một nơi du lịch vẫn hoang sơ nhưng tuyệt vời!!!! Từ HN bay VNA hết gần 2h, có bữa ăn nhẹ. Máy bay airbus nhỏ, hơi ồn....

Em đi ngủ đây, chúc cccm ngủ ngon!!!! :)

trinhhunghb

Xe lăn
Em chưa được đi Phú quốc nên vào ngắm ảnh của Cụ chủ thôi

toanthangcs

Xe điện
Đến Phú Quốc, em ghé vào đây:

s7evenseven

Xe máy

Đây là hòn Thầy Bói, một đảo nhỏ thuộc xã Ghềnh Dầu - huyện Phú Quốc, nằm giáp ranh với Cambodia. Nhìn ở góc độ này thì nó giống con Chuột cống đang bơi trên biển hơn là một lão Thày Bói.

Hòn đảo này thuộc chủ quyền Việt Nam, nơi có người Việt sinh sống. Nhưng ngư dân muốn đánh bắt cá quanh đảo này đều phải nộp tiền cho lực lượng "bảo kê" biển Cambodia.

Các ngư dân bản xứ cho hay, ở đây nếu muốn đi biển bình an, mỗi thuyền nhân đều phải nhét túi ít nhất vài chục USD trước khi ra khơi. Bất cứ lúc nào thuyền của họ cũng có thể gặp tàu cảnh sát biển Cambodia ghé tới kiểm tra, mặc dù thuộc hải phận Việt Nam. Và nếu không rút nhanh những tờ USD ra thì bao nhiêu ngư cụ chài lưới lẫn cá tôm đánh bắt được đều bị tịch thu. Mỗi ngày có hàng trăm chuyến tàu cá ra khơi, tính ra số "hải tặc phí" không hề nhỏ. Đó là chưa kể Cambodia còn một lực lượng khác cũng có thể tùy tiện bắt vạ và thu tiền của ngư dân Việt, dạng giống dân phòng ven biển vậy.

Chuyện phi lý này diễn ra đã lâu, nhiều lần được ngư dân mũi Ghềnh Dầu phản ánh với chính quyền sở tại, nhưng đều không có phản hồi thỏa đáng. Hải quân vùng 5 đóng cách đó không xa, những tàu cảnh sát biển Việt Nam cũng thường xuyên lượn vòng từ An Thới lên mũi Ghềnh Dầu.

Nhưng dường như chỉ có sóng biển đáp lời ngư dân, rằng họ dại lắm, tại sao đưa tiền mà không xuất hóa đơn làm chứng? Lời nói gió bay, tin vào mắt!
Đọc đoạn này thấy bức xúc ghê.
Nuôi mấy ông Hải Quân no nê, xuất tiền mua tàu lớn này nọ, xây dựng biển đảo,.. mà chuyện này lại không giải quyết cho dân

Có chỗ nào đẹp tự câu cá nướng ăn luôn k cụ.

iamkami

[Tịch thu bằng lái]
Em tặng cccm ít ảnh, lượm từ điện thoại của em và máy ảnh của đồng nghiệp.

Bình thường sóng ven resort (đường Trần Hưng Đạo) như thế này.

Đây là bãi biển chỗ Ghềnh Dầu, tiếp giáp Campuchia. Biển ở đây xanh, trong, chả hiểu sao pô ảnh này sóng hiền hòa thế. Em nhớ là sóng rất mạnh.

Chợ đêm....

View từ tàu vào bãi Sao. Biển ở đây rất lặng, thoải, cát trắng mịn.

Con "tua tủa" này là cầu gai. Cháo cầu gai có gừng thái chỉ rất ngọt, ăn ấm bụng sau khi lặn ngắm san hô.

Tiếp vài pô chợ đêm

Chỉnh sửa cuối:

iamkami

[Tịch thu bằng lái]
Tiếp ảnh hú họa, vì quá nhiều ảnh nên em chọn ngẫu nhiên thôi :)

Chôm chôm PQ giống chôm chôm nhãn, chôm chôm Thái. Quả nhỏ, tròn, ngọt, róc.

Bữa tối ở resort

Từ Dinh Cậu nhìn ra hải đăng. Chỗ này gió mát, khung cảnh nên thơ, nhiều đá, tương đối sạch sẽ

Đình Nguyễn Trung Trực. Em không ấn tượng lắm chỗ này dù khá sạch sẽ mát mẻ. Nhưng đình mới quá, chắc là xây để có thêm thắng cảnh thu hút du lịch

Tiếp chôm chôm

30 giây là chạy tới bãi tắm. 30 giây chạy tới bể bơi. 30 giây chạy tới chỗ massage / gym / karaoke... Tóm lại, dịch vụ cũng nhiều dành cho những ai thích nghỉ dưỡng tại chỗ!

Dừa ở Golden Beach. Quả to thế này thui nhưng nước chán òm à... Vừa chua vừa nhạt... Nhưng biển ở đây đẹp, và nhiều khung cảnh dựng lên để chụp ảnh long lanh :P

Twin room. Biệt thự này có hai phòng ngăn nhau một cánh cửa. Phòng cách âm, tuy nhiên tiếng sóng quá to nên đêm vẫn loáng thoáng tiếng ru ngủ của biển cả.

... Mỗi khi buồn em tìm về với biển.... :x Mà sáng tháng 8 ở đây, 6h trời vẫn chưa sáng lắm. Có hôm 6h kém em ra đây, một mình ngồi trước biển dữ dội, nhìn xung quanh và chợt nghĩ "có khi mình cũng hơi điên điên" :">

Dừa, chỗ nào cũng nhiều dừa ;)

iamkami

[Tịch thu bằng lái]
Mời cả nhà đến với Safari - Công viên Chăm sóc và Bảo tồn động vật do Vin xây dựng.

Trẻ em dưới 1m miễn phí vé vào cửa
Trẻ em dưới 1.4m vé 400k
Người lớn 600k.

Tuy nhiên, em mua vé vào cửa trên adayroi, đúng vào hôm có hot deal nên vé người lớn 499k, vé trẻ em hơn 300k. Tới cổng thì đưa mã voucher lấy vé cứng.

Xiếc thú là một phần không nên bỏ qua khi tới đây. Ngày có 2 shows, em xem show chiều lúc 14h.

Những bạn thú biểu diễn xiếc đa số là loại chim, bò sát nho nhỏ, xinh xắn, sặc sỡ.

Các bạn ấy được giao lưu với khán giả như thế này ạ...

Và cùng nhau chơi các trò chơi...

Ấn tượng với em là đội ngũ nhân viên ở đây trẻ trung, luôn nở nụ cười trên môi, thân thiện và rất yêu động vật. Đây là bạn MC buổi biểu diễn xiếc hôm đó.

Sau khi tham quan khu bán hoang dã, tất cả sẽ được "nhốt" trong một chiếc xe bus to để thăm các bạn thú trong khu hoang dã.

Con gì đây ạ?

Ảnh bị nhảy lung tung, tự nhiên bị lạc cái ảnh ở khu bán hoang dã vào đây :) View đẹp ạ, nhiều cây xanh, trời nắng chang chang nhưng gió thổi mát lành.
Xa xa, đàn hồng hạc lội nước chơi đùa nhìn thích mắt, yên bình quá! :-*

Những con thú hoang dã được thả tự do, không gầy gò ốm yếu...

Các em bé khoái trí, mỗi khi thấy có đàn thú là hét lên phấn khích. Khi xe đi qua, là lại vẫy tay: chào các bạn nhé, tớ đi chơi tiếp đây!!! :-*

Những chú báo túm năm tụm ba, chắc đang tám chuyện: "cái xe kia sao suốt ngày lượn đi lượn lại chỗ tụi mình nhỉ?" :P

Chú hà mã này khủng lắm đấy, vờn ngay bên cạnh xe bus...

Mấy em hươu này còn bé xíu. Chứ mấy chú hươu cao cổ cao quá, máy em chả lấy được hình :)

Anh em trên xe đùa vui: chắc ngựa vằn "rẻ" nên khu này nhiều ngựa vằn lắm lắm. Ngựa to ngựa con đủ hết...

Đây là vé vào cổng ạ. Đi qua soát vé là máy nuốt luôn mấy thẻ này của mình. :)

iamkami

[Tịch thu bằng lái]
Lại ảnh ngẫu nhiên ạ. Thác Suối Tranh.

Một pô panorama...