Phương án xử lý vụ 8B Lê Trực

Thanhmanulife

Xe đạp
Lâu em ko để ý và nghĩ vụ 8B Lê Trực xong rồi, nay xem tivi lại thấy đang mang ra mổ xẻ trên VTV1. Nguyên tắc xử lý vụ này:
1. HĐ mua bán căn hộ là quan hệ dân sự, bị trói buộc bằng HĐ, chính quyền ko chịu trách nhiệm thực thi các điều khoản quy đinh của HĐ mua bán căn hộ.
2. Phải dỡ bỏ là đương nhiên, chủ đầu tư phải trả mọi chi phí, cái này luật đã quy định.
Theo các cụ nếu HN xử lý theo PA dưới đây thì có vướng mắc gì ko?
1. Ra tối hậu thư cho chủ đầu tư trong vòng 3 tháng phải dỡ bỏ hoàn toàn, vì sai từ móng rồi, nếu ông muốn cắt, gọt theo đúng giấy phép thì yc ông trình các thuyết minh KT để HN thuê chuyên gia thẩm định an toàn của công trình;
2. Hết time trên, chính quyền sẽ cưỡng chế dỡ bỏ, công khai mời báo giá phá dỡ công khai, thằng nào đảm bảo phá dỡ an toàn, vệ sinh tốt, tiến độ nhanh thì đắt nhất cũng chọn.
3. Sau khi chốt đơn vị phá dỡ đồng nghĩa với việc chốt chi phí phá dỡ, chính quyền y/c trong 1 tuần CĐT phải nộp bảo lãnh NH chi phí phá dỡ cho chính quyền, NH sẽ thực hiện việc chi trả nếu CĐT ko thực hiện khi việc phá dỡ kết thúc. Đồng thời chính phủ chỉ đạo các bộ, ban ngành liên quan thu hồi các giấy phép, quyền sở hữu liên quan đến khu đất đã cấp cho CĐT trước đây để làm cơ sở cho việc cấp mới sau này.
4. Trong vòng 1 tuần sau khi nhà thầu phá dỡ bắt đầu thực hiện phá dỡ mà CĐT vẫn cùn ko nộp bảo lãnh NH thực hiện việc trả chi phí phá dỡ, Chính quyền sẽ thông báo đấu giá công khai khu đất để thực hiện trả chi phí phá dỡ và tiền tam ứng mua nhà của dân. Trong trường hợp còn thiếu tiếp tục tróc nã CĐT.
Chỉ có cách này mới đảm bảo kỷ cương phép nước, không thể để 1 ông CĐT ngồi xổm lên các quy định của pháp luật ngay tại khu đất cách tòa nhà quốc hội, nơi làm ra các điều luật có vài trăm m. Thực thi nghiêm túc các vi phạm dù nó có tốn kém hàng trăm tỉ tiền tài sản của xã hội nhưng nó sẽ có tác dụng răn đe cho các hành động cố tình vi phạm sau này. Nếu thực hiện kỷ cương mà khó quá TP cứ làm tờ trình xin ý kiến của TT, Bác Phúc chắc chắn sẽ phê đồng ý.
E mời bác lên thay dần bộ trưởng xây dựng.bác chưa hiểu hết vấn đề của 8b đâu.Sai cả hai bên bác ạ.mà chỉ xử lý có một bên nên mới xảy ra tình trạng chưa dứt điểm.

Các cụ cho hỏi bao giờ thì xử lý xong cái 8B này nhỉ, cũng lâu lắm rồi, hết đại hội này đến đại hội khác mà chửa thông.

queencanibanl

Xe hơi
Em chỉ thấy khổ có người bán cả nhà đi rồi để nộp tiền xong giờ bơ vơ.

fine_thanks

Xe điện
E mời bác lên thay dần ********* xây dựng.bác chưa hiểu hết vấn đề của 8b đâu.Sai cả hai bên bác ạ.mà chỉ xử lý có một bên nên mới xảy ra tình trạng chưa dứt điểm.
Sai cả 2 bên là như nào Bác ơi, Bác phân tích sâu chút. Vụ này cứ lùm xùm. Nghe chừng chủ đầu tư lợi nhất.

muadem

Xe cút kít

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Em nghĩ đơn giản mà tránh thiệt hại cũng như vẫn nghiêm minh. Giấy phép tòa nhà thể tích là bao nhiêu thì bây giờ để lại bấy nhiêu! Đập ngọn xuống dần! Trước xin 4000m2 x50 m , nay trót xây 5000 m2 thì đập còn 40m ! Sau đó bắt bồi thường cho người mua nhà bị đập, phạt thật nặng cho phá sản luôn cũng được!

Gefland

Xe tải
Các cụ có biết những người mua nhà ở phần sai của CĐT là những ai không ??? Biết rõ thì ra lý do sao bao lâu nay chưa đập được.Không có lẽ hơn 30 đơn vị về tháo dỡ hàng đầu VN đều từ chối thi công ( về nguyên tắc thì càng có việc càng vui chứ ai lại đi chê việc bao giờ ).

Thanhmanulife

Xe đạp
Sai cả 2 bên là như nào Bác ơi, Bác phân tích sâu chút. Vụ này cứ lùm xùm. Nghe chừng chủ đầu tư lợi nhất.
Cái này bác cứ để cho báo chí thông báo hay hơi, mình nên ở ngoài theo dõi, không nên đi chuyên sâu

taitien1

Xe tải
8B Lê Trực có 2 sai phạm chính:

+ 1. Sai phạm khoảng lùi, phần bôi xanh, chưa xử lý dc
+ 2. Sai phạm chiều cao, phần bôi đỏ, đã cắt ngọn.

Cái khó xử lý của sai phạm về khoảng lùi là luật quy định chỉ dc cưỡng chế phần chủ đầu tư làm sai & giữ nguyên phần làm đúng.
Cụ nào nói xử lý dễ hay chính quyền bao che là ko hiểu về xây dựng, chính quyền đã đã mời rất nhiều công ty, viện nghiên cứu... nhưng tất cả đều bó tay, chắc chủ đầu tư cũng ko mua dc tất cả các công ty này. Hoặc công ty nào có phương án xử lý thì đã lên lên mặt báo để lấy số má, tăng uy tín ngay.

Nôm na như hình dưới đây, phần màu xanh là phần sai phạm, cụ nào có phương án phá dỡ phần màu xanh mà ko ảnh hưởng đến phần còn lại thì mời đưa ra phương án (P. án làm thêm cột là ko khả thi nhé)
Mới phá dỡ được tầng 19 và tum thôi cụ ơi. Còn Tầng 17,18 vẫn chưa phá. (Sai phạm về chiều cao)

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Mới phá dỡ được tầng 19 và tum thôi cụ ơi. Còn Tầng 17,18 vẫn chưa phá. (Sai phạm về chiều cao)
Thế là phá nguyên tầng 19 rồi à cụ ?
Thế cứ chặt nguyên tầng xuống còn chiều cao cho phép. Xong rồi cắt dọc tính lại tính tiếp! Ngoan thì để , không thì phá nguyên tầng

taitien1

Xe tải
Thế là phá nguyên tầng 19 rồi à cụ ?
Thế cứ chặt nguyên tầng xuống còn chiều cao cho phép. Xong rồi cắt dọc tính lại tính tiếp! Ngoan thì để , không thì phá nguyên tầng
Đây cụ. Vi phạm cả chiều cao và khoảng lùi.

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Đây cụ. Vi phạm cả chiều cao và khoảng lùi.
Vâng em biết là cả chiều cao lẫn khoảng lùi nên bảo xử lý 2 bước. Bước 1 phá dỡ cả tầng cho đạt chiều cao ! Xem ngoan thì tha cho khoảng lùi không thì tính tiếp!!

tieunhupha

Xe điện
Vâng em biết là cả chiều cao lẫn khoảng lùi nên bảo xử lý 2 bước. Bước 1 phá dỡ cả tầng cho đạt chiều cao ! Xem ngoan thì tha cho khoảng lùi không thì tính tiếp!!
Ko được cụ ạ. Nếu để cho khoảng lùi thì phải cắt tiếp chiều cao để bù vào chứ ko thành tiền lệ rất dở.

taitien1

Xe tải
Cả chiều cao (GD1: mới phá được tum và tầng 19, còn GĐ 2 là phá 17 và 18) và khoảng lùi (GĐ 2: khả năng khó hơn phá t17 và 18) vẫn chưa xử lý đc cụ ạ

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Ko được cụ ạ. Nếu để cho khoảng lùi thì phải cắt tiếp chiều cao để bù vào chứ ko thành tiền lệ rất dở.
Cứ nhân lên thể tích xin phép bao nhiêu, chặt ngọn xuống còn thể tích còn bấy nhiêu là đẹp ạ !
Cả chiều cao (GD1: mới phá được tum và tầng 19, còn GĐ 2 là phá 17 và 18) và khoảng lùi (GĐ 2: khả năng khó hơn phá t17 và 18) vẫn chưa xử lý đc cụ ạ
Phá đc tầng 19 thì e nghĩ 17-18 hay 15-14 sẽ không còn là vấn đề!

damvinhhung

Xe tải
Các cụ hãy đọc loạt bài này để có cái nhìn đa chiều, khách quan hơn. Ko đơn giản cứ thích phá là phá đâu!

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Các cụ hãy đọc loạt bài này để có cái nhìn đa chiều, khách quan hơn. Ko đơn giản cứ thích phá là phá đâu!
Thằng cha Linh này viết vớ vẩn , đưa ra mấy con số sai bét định lấp liếm ! Chiều cao thông thủy nào 3m, tcxd 2.7 m. Cốt các sàn 2.94 là còn 24 dầm ! Đấy là biện pháp thi công kệ chủ đầu tư và nhà thầu !

Muon_biet

Xe cút kít
Cái vụ nhà 8B Lê Trực giải pháp phá dỡ thì không khó, cái khó là gỡ rối các lỗi đan xen trong vụ cấp phép cái toà nhà này!

poiuy

Xe ba gác
Cái khó nhất của việc xử lý là phá dỡ bổ dọc tòa nhà này mà vẫn bảo đảm phần còn lại đủ an toàn để sử dụng.