[Funland] Phương án thi lớp 10 công lập Hà Nội năm 2022

bonongcoc

Xe buýt
Ôi thế thì cũng khó bác nhỉ. Hic.

Ông con nhà em là vua 8, từ lớp 6 đến giờ toàn loanh quanh 8-8.75, Văn có khi chỉ được 7. Anh thì có thể nhấp nhô lên 9. Nên em tính bình quân 8, nhân hệ số 5 mới được 40, thiếu 1đ PĐP, thiếu 1 điểm LQĐ, trời ơi :((
Ô mà giờ còn tính gì nguyện vọng nữa cụ nhỉ? Chốt sổ hôm 13/5 rồi mà. Không được thay đổi nữa đâu ạ.

cusao

Xe lăn
Em thấy giờ thi vào 10 giống thi ĐH trước đây, khá là may rủi khi chọn vào trường mong muốn vì rẻ điểm khi tỷ lệ chọi thấp và đắt điểm khi ty lệ chọi cao.
khác ở chỗ, xưa mà trượt chỉ có hệ B học bổ túc. Giờ đầy trường tư tốt mỗi tội đắt

my.eb

Xe điện
Ô mà giờ còn tính gì nguyện vọng nữa cụ nhỉ? Chốt sổ hôm 13/5 rồi mà. Không được thay đổi nữa đâu ạ.
À em tính sang năm ạ, chắc cũng hòm hòm thế thôi, trừ khi lại quay xe thi môn thứ 4 Sinh Sử Địa etc...

bonongcoc

Xe buýt
Theo vậy TOP 10 trường chọi cao nhất cũng ko thay đổi lắm so với 2021:

Songocu

Xe buýt
Khu vực TS 12 : Thanh Xuân - cầu Giấy là các Quận mới phát triển nên nhiều chung cư, khu đô thị mới.., và trường công lập quy hoạch chưa theo kịp tỷ lệ dân số, nhìn vào bảng của 10 trường có tỷ lệ chọi cao thì KV TS 12 chiếm 40% với 4/10 trường :Yên Hòa - Nhân Chính - Khương Hạ- Cầu Giấy . Một sự bất cập & cũng thiệt thòi cho các thí sinh nhí ở Kv này, ví dụ trường PTTH liên cấp Khương Hạ năm 2022 chỉ tiêu được tuyển có 280 hs thấp nhất tòan Hà Nội ( tính cả kv các xã, huyện ngoại thành) chỉ bằng 1/2-1/3 các trường khác với chỉ tiêu 550-760 hs trong khi mới bắt đầu tuyển sinh từ 2021 và nay là năm tuyển sinh thứ 2 điều này cho thấy cơ sở vật chất hạ tầng vẫn hoàn toàn đáp ứng việc thêm lớp, vấn đề nhân sự giáo viên muốn bổ sung thì chắc1-2 tháng tuyển thừa .Sở GDDT Hà Nội nghiên cứu, có thể bổ sung thêm số chỉ tiêu tuyển sinh tăng thêm lớp của trường tại đây để có sự hợp lý hơn .

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
Phần in đậm cụ hiểu chưa đúng ạ.
Nếu cụ đky 2 NV thì bắt buộc NV1 vẫn phải thuộc KV5 ( GL&LB), NV2 mới là khu vực khác bất kỳ.
Tóm lại như này ạ:
Nếu đky 3 NV - khu vực TS khác hộ khẩu là NV3
Nếu đky 2 NV - khu vực TS khác hộ khẩu là NV2
Nếu đky 1 NV - khu vực TS khác hộ khẩu là NV1
Cám ơn cụ đã giải thích, nhưng thực sự em vẫn băn khoăn phương án 2 NV, cụ có văn bản nào chi tiết hơn mấy tình huống này không ạ? Em tin là nhiều người cũng chưa hiểu như em.

Ví dụ: một bạn đang có hộ khẩu ở Bắc Từ Liêm, học lực rất tốt, muốn đăng ký học ở trường tốt ở Cầu Giấy (Yên hòa hoặc Cầu Giấy), trong khi KV tuyển sinh ở nơi có hộ khẩu chỉ có Minh Khai là tốt nhất, như vậy NV1 phải là Minh Khai, NV2 là Yên Hòa hoặc Cầu Giấy. Cơ hội cho bạn đấy chỉ duy nhất là Minh Khai (vì chắc chắn bạn ý đỗ NV1 của Minh Khai). Cách duy nhất muốn học Yên Hòa là chỉ đk duy nhất NV Yên Hòa hoặc Cầu Giấy, rủi ro rất cao. Thấy hơi bất cập !!!

Thực tế con em đang hướng vào một trong mấy trường chuyên SP, KHTN, AMS. Tuy nhiên việc đăng ký nguyện vọng công lập là vẫn phải thực hiện, thế nên em cũng đang mày mò tìm hiểu.
Tks cụ !
Em cũng ở BTL đang gặp tình trạng như trên. Năm trước cụ giải quyết vấn đề này như thế nào :)

bonongcoc

Xe buýt
Em cũng ở BTL đang gặp tình trạng như trên. Năm trước cụ giải quyết vấn đề này như thế nào :)
Năn ngoái chốt lại em đky mỗi 1 nv trường công là NTMK thôi, còn xác định cháu học dân lập hoặc công lập tự chủ. Cuối cùng cháu vào HES và đến giờ em hài lòng vì lựa chọn đó phù hợp với con về mọi mặt & em nhận thấy cháu có một số thay đổi tích cực.

• Vodka
Reactions: edc

Xeomchocon

Xe tăng
Năn ngoái chốt lại em đky mỗi 1 nv trường công là NTMK thôi, còn xác định cháu học dân lập hoặc công lập tự chủ. Cuối cùng cháu vào HES và đến giờ em hài lòng vì lựa chọn đó phù hợp với con về mọi mặt & em nhận thấy cháu có một số thay đổi tích cực.
Nếu mạn Cầu Diễn hoặc dự thi NTMK thì học HES cũng đc

Ca phê thôi

Xe tăng
Có phải thế đâu nhỉ. Năm ngoái F1 nhà mình thi cấp 3, hộ khẩu Nam TL, vẫn đăng ký NV1 Yên Hòa, NV2 Nhân Chính, NV3 Cầu Giấy. Thi thừa điểm cả 3 NV trên nhưng cũng không học các trường này.

• Vodka
Reactions: edc

bonongcoc

Xe buýt
Có phải thế đâu nhỉ. Năm ngoái F1 nhà mình thi cấp 3, hộ khẩu Nam TL, vẫn đăng ký NV1 Yên Hòa, NV2 Nhân Chính, NV3 Cầu Giấy. Thi thừa điểm cả 3 NV trên nhưng cũng không học các trường này.
Chắc chắn vợ bác xin xác nhận do gia đình ở vùng giáp ranh 2 quận, hoặc xin xác nhận nơi ở thực tế nhà bác là thuộc Cầu Giấy..và được phường xác nhận nên con bác mới được chuyển KVTS là Cầu Giấy.

Ca phê thôi

Xe tăng
Chắc chắn vợ bác xin xác nhận do gia đình ở vùng giáp ranh 2 quận, hoặc xin xác nhận nơi ở thực tế nhà bác là thuộc Cầu Giấy..và được phường xác nhận nên con bác mới được chuyển KVTS là Cầu Giấy.
Tự tay tôi điền vào cái Đơn xin chuyển khu vực thi có sẵn mẫu do cô chủ nhiệm cấp cho, nội dung đơn giản mỗi tên tuổi ngày sinh và khu vực TS cũ và mới, thêm chút lý do gọi là có. Nói chung là BGD hỗ trợ hết mức có thể, thoải mái cho gia đình và các con lựa chọn.

bonongcoc

Xe buýt
Tự tay tôi điền vào cái Đơn xin chuyển khu vực thi có sẵn mẫu do cô chủ nhiệm cấp cho, nội dung đơn giản mỗi tên tuổi ngày sinh và khu vực TS cũ và mới, thêm chút lý do gọi là có. Nói chung là BGD hỗ trợ hết mức có thể, thoải mái cho gia đình và các con lựa chọn.
Trường con em cũng có form đó và yêu cầu có xác nhận của phường bác ạ, vì thế nên em lười em chọn mỗi 1 nv NTMK (khác khu vực) cho có vì xđ học dân lập.

edc

Xe lăn
Theo em đang hiểu thì ở quận nào thi quận đó. Nếu em ở quận BTL chỉ đăng ký NV1 là trường NTMK hay Xuân đỉnh (cả 2 trường này k phải mục tiêu f1). Nếu đỗ NV1 thì không được dùng NV2 nữa. K biết em hiểu thế đúng k.

hungmic

Xe điện
Tốt nghiệp cấp 3 , tốt nghiệp ĐH rồi xin việc còn khó , huống hồ bắt các cháu luyện để lên cấp 3 , cháu đề xuất nên bỏ , giảm áp lực cho các cháu, và cho phụ huynh cũng như cho xã hội

Race Dead

Xe điện
Tốt nghiệp cấp 3 , tốt nghiệp ĐH rồi xin việc còn khó , huống hồ bắt các cháu luyện để lên cấp 3 , cháu đề xuất nên bỏ , giảm áp lực cho các cháu, và cho phụ huynh cũng như cho xã hội
F1 nhà em năm nay thi cấp 3 , nhìn chúng nó học đến rạc cả người rồi lại còn chọn trường nọ trường kia theo chúng bạn , thấy thương bọn nhỏ quá .

hungmic

Xe điện
F1 nhà em năm nay thi cấp 3 , nhìn chúng nó học đến rạc cả người rồi lại còn chọn trường nọ trường kia theo chúng bạn , thấy thương bọn nhỏ quá .
Cháu thấy nó còn áp lực hơn cả thi Đại Học , sao cứ phải để chuyện thi cử này đè nặng nên các cháu vậy :(

kiepvesau

Xe tải
Cháu thấy nó còn áp lực hơn cả thi Đại Học , sao cứ phải để chuyện thi cử này đè nặng nên các cháu vậy :(
Trường ít đít nhiều nên nó thế ạ, học quốc tế lại mất 500tr/3 năm nên mới phải bon chen

hungmic

Xe điện
Trường ít đít nhiều nên nó thế ạ, học quốc tế lại mất 500tr/3 năm nên mới phải bon chen
Thế mới có nhiều áp lực cho xã hội, xây trường với bệnh viện kiểu này thì muôn thuở tiêu cực