[Funland] Phúc mập, người Mỹ yêu VN

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là mới nói châu âu mỹ thôi. Chứ bọn Hàn với Nhật hết nhiệm kỳ về nước muốn khóc. Về rồi tìm cách sang lại buôn bán hay làm cho công ty khác.
Mấy thằng Nam Á nữa. Dân Bangladesh hay Pak thì còn tay làm hàm nhai. Mấy thằng Ấn đụ sang chỉ làm quản lý-nói cách khác là chém gió.

Nghe chúng nó kể ở nhà cả dàn tàu há mồm ngồi chờ vì đẻ như gà.

alansaint

Xe buýt
Mấy tay youtuber này lợi dụng cái thói ưa nịnh, huyênh hoang của dân Việt để kiếm ăn. Mấy thằng dám chê như Dan hói, nó bảo phát âm các trung tâm dạy chưa đúng,...thì em mới cảm ơn nó.
Khen ta là bạn ta, nhưng chê ta mới là người ta cảm ơn nhất.

Ăn xong khen street food, hút thuốc lào, trật bụng, xe ôm,...mà sự thật là món ăn đường phố VNko có tiêu chuản vệ sinh, bụi bặm...
Chê đúng thì có ai nói gì đâu. Người nước ngoài nó chê đầy ra chả ai thắc mắc.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Em theo dõi kênh Dustin Meet Vietnam, chú này ở nhà tranh, lội bùn bắt cá và nấu món Việt như dân miệt vườn luôn. Thích bạn này hơn là Phúc Mập.

Nắng nhạt

Xe điện
Em nghĩ là chúng nó thích sống ở VN như một người nước ngoài, chứ chúng nó không thích sống ở VN như một người VN.
Có nhiều điểm chung nhưng cũng rất nhiều điểm khác nhau cơ bản.
Cụ chuẩn, như em đây 100% Việt Nam mít mà em đang sống như một thằng tây ở ngay đất nước mình nên em thấy cuộc sống sung sướng thoải mái. Chứ mà bắt em sống như người Việt Nam chắc em cũng phải bỏ xứ mà đi

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Ku em 9x trước thuê nhà em, mới cưới 1 cô vợ người USA mắt xanh tóc vàng, GV dạy ở trường NN thì phải :)

Thianh2012

Xe hơi
Số 1 Ông Ích Khiêm, Điện Biên, Ba ĐÌnh, Hà Nội
Trước khi đến Việt Nam, tôi chưa từng biết gì về đất nước này. Tôi đã sang Thái Lan, Hàn Quốc, Nhật Bản, Malaysia, Campuchia,… mãi khi tình cờ đến Việt Nam, được một người hàng rong đặt cho cái tên Phúc Mập, nghe câu chuyện chiến tranh bi thương từ bố, tôi quyết định sẽ là dành thời gian còn lại ở lại đây."

---

Giữa năm 2014, tôi quyết định rời Mỹ.

Lúc ấy, bạn bè của tôi đều sốc. Tôi từng theo học ngành luật tại Đại học Central Florida, đang làm pha chế tại quán bar, tiền bạc rủng rỉnh cho một cuộc sống độc thân. Nhưng tôi thấy nhàm chán.

Tôi tìm hiểu về các nước châu Á và lên kế hoạch đi đây đó trong vòng một năm trước khi quay lại Mỹ. Hành trình bắt đầu ở Thái Lan trong 2 tuần, Malaysia 1 tuần, Campuchia 2 tuần, và lên xe bus đến Sài Gòn vào giữa tháng 9.

Với tôi, Sài Gòn là nơi đáng sống nhất hành tinh này! Con người thân thiện nhất, đồ ăn ngon nhất, văn hoá đẹp nhất và… kẹt xe nhiều nhất!

Năm 2019, tôi bị cướp ví tại Hà Nội. Lúc đó, tôi thật sự hoang mang vì bị mất hết giấy tờ, tiền bạc. Mãi cho đến 6 tuần sau, có người gửi tin nhắn đến: "Anh bị mất ví tiền phải không? Tôi tìm được nó cách Văn Miếu 2km". Tôi ngỡ ngàng, không thể tin đó là sự thật, cho đến khi nhận lại chiếc ví, bên trong giấy tờ vẫn còn nguyên.

Tôi đã từng sống ổn ở Mỹ, có công việc kiếm được khá tiền. Nhưng tôi vẫn chọn Việt Nam.

Năm 2019, tôi còn dùng chính câu chuyện của mình để lên án nạn bắt trộm chó tại Việt Nam. Gần đây, qua chương trình "Nhập gia tuỳ tục" của VTV, tôi bắt đầu nói nhiều về chuyện ăn thịt động vật, đặc biệt là ăn thịt chó. Tôi chỉ và đang làm điều gì đó tốt đẹp cho nơi mình yêu thương.

Tôi biết có những người Việt Nam đã rời quê hương để sang Mỹ tìm kiếm cơ hội. Họ từng hỏi tôi tại sao lại làm ngược lại, tôi chỉ cười: "The grass is always greener on the other side of the fence" (Cỏ luôn xanh hơn ở bên kia hàng rào).

Thiên đường mà không ở lại muốn sống cả đời ở VN nhể :))

tienh1k52

Xe tải
Cũng không đến nỗi thế.
Một cô bạn Mỹ của mình chuyên làm về du lịch, định qua VN chơi 1 tuần, sau đó sang Thái Lan 2 tuần, rồi đi 1 số nước nữa rồi quay về Mỹ. Sau khi ở TP HCM, rồi HN, cô ý theo kế hoạch sang Thái Lan. Sang Thái được 1 tuần nhớ không khí HN quá. Cô ý về HN ở tiếp hết kì nghỉ. Sau đó đi dạy tiếng Anh, rồi học thi chứng chỉ dạy ngoại ngữ. Bây giờ ở VN 8 năm rồi.
Người như cô bạn mình rất nhiều.
trước có kênh youtube của 1 ông người mỹ tên Dan cũng gần 1 tr sub có nói: tất cả người Mỹ chọn đến Việt Nam vì ..... dễ kiếm tiền các bác ạ. Chứ chả có tình yêu gì gọi là con người hay ẩm thực đâu, các lý do này chỉ là chất xúc tác chứ ko phải bản chất vấn đề

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
trước có kênh youtube của 1 ông người mỹ tên Dan cũng gần 1 tr sub có nói: tất cả người Mỹ chọn đến Việt Nam vì ..... dễ kiếm tiền các bác ạ. Chứ chả có tình yêu gì gọi là con người hay ẩm thực đâu, các lý do này chỉ là chất xúc tác chứ ko phải bản chất vấn đề
Em cũng chả tin bọn nó đến vì tình yêu Việt Nam thật sự.

24AnTrạch

Xe buýt
nói chung là vấn đề đầu tiên

là ở đâu có cơ hội kiếm sống đc và sống tốt đc với công việc đó thì nới đấy đang sống thế thôi

mỗi người mỗi hoàn cảnh chả ai giống nhau, đến ae trong nhà cùng ăn cùng uống cùng lơn lên ở một môi trường giống nhau mà khi lớn lên lại có lựa chọn khác nhau nhiều nữa là

tienh1k52

Xe tải
Em cũng chả tin bọn nó đến vì tình yêu Việt Nam thật sự.
các bác nghĩ xem, mình ở VN đang đi phụ hồ chạy xe ôm tháng đươc 6 7 tr, tự nhiên sang Lào dạy tiếng..... Việt tháng kiếm 20 25 củ nhẹ nhàng. Ăn tiêu phè phỡn, rượu ngon gái đẹp tha hồ chọn, lại được cả xã hội coi trọng. Nhiều bác trên OF cũng mong được như vậy lắm =)))

ubisapro

Xe trâu
Cứ nhận $ rùi tiêu tiền Việt thì đúng chuẩn thiên đường :D

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
các bác nghĩ xem, mình ở VN đang đi phụ hồ chạy xe ôm tháng đươc 6 7 tr, tự nhiên sang Lào dạy tiếng..... Việt tháng kiếm 20 25 củ nhẹ nhàng. Ăn tiêu phè phỡn, rượu ngon gái đẹp tha hồ chọn, lại được cả xã hội coi trọng. Nhiều bác trên OF cũng mong được như vậy lắm =)))
Em không tuyên bố yêu nước Lào mới lạ phải không Cụ.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này chuẩn. Mấy bố cứ nghe nó nói há cmn hốc mồm ra tưởng thật, không đơn giản vậy đâu. Gớm nhập tịch sống như người Việt xem, vãi cmn lái. Cơ bản dân mình cứ thấy tây lông mũi lo là phê nên thế chứ Tây mà tóc đen da vàng mũi tẹt xem, chán cmn luôn, đố dám ở lại.

Nino88

Xe container
Bọn tây tuổi đi làm áp lực lớn nhất là thuế đóng góp cho nhà nước,và luôn có xu hướng theo khuân phép xã hội,người mà học được,tài giỏi nhanh nhẹn ko sao,chứ ko có những khả năng trên thì cuộc sống khá khổ,đa số đều xin nhận trợ cấp(trước covit) giờ nhiều nơi cắt rồi
Có thằng tây balo kể với em nếu nhận trợ cấp 1 cục 6 tháng ở nước nó ko đến 3 tháng là hết tiền,nên bọn nó hay thành lập nhóm đi Tour du lịch đi mấy nước như Đông Nam Á,Nam Mỹ,châu Phi....để duy trì cuộc sống.....

shiluo

Xe container
Nói chung là cccm nên đọc đến cuối bài để thấy câu: "The grass is always greener on the other side of the fence".
Em biết có những người chưa sống ở nước ngoài ngày nào nhưng suốt ngày so Việt Nam với Tây, theo kiểu trải nghiệm trên tivi 😂