[Funland] Phục dân nhậu Miền Tây luôn.

minhhainhim

Xe buýt
Em vừa công tác 1 chuyến miền Tây ra đây. Nếu nói về phong cách, không khí nhậu thì nhậu trong đó thích thật. Chân thành giản dị, mà tính em cũng vui ca hát nên hợp với kiểu trong đó. Cơ mà có mấy điều thế này:
1. Cụ nào tửu lượng khá, tầm em trở lên chẳng hạn, uống thấy sốt ruột lắm. Giữa bữa thì chả nói, đầu bữa quen uống kiểu Bắc, vào uống mãi mới được 1 chén, kiểu đang đầu bữa thèm rượu, phải uống mấy chén mới đã ấy.
2. Rượu nhẹ, và nếu nặng thì hay dính rượu đểu: Em có trao đổi với dân trong đó, họ nói là gặp đâu mua đấy, vì chỉ cần nhậu say được chứ ko quan tâm rượu gì. Khác ngoài Bắc chỗ đó. Bắc hay chọn rượu, rượu ko rõ nguồn gốc hoặc uống gắt, còn hơi cồn là ko uống.
3. Tửu lượng: Nói thật là xét tửu lượng theo cách tính tổng lượng cồn nhập vào người thì miền Bắc bóp chết miền Tây. Chấp cả lai rai (nếu cụ nào ngồi được) lẫn nốc ao.
Mấy lần công tác hay đi chơi miền Tây, em toàn cầm rượu Bắc vào. Uống rượu Bắc chưa trận nào e gục trước dân miền Tây cả.
Thực ra người miền Tây em biết và nhậu cùng, họ cũng cố thử văn hóa uống rượu của miền Bắc, tất nhiên vài lần đều gục cả mâm chỉ trong khoảng hơn nửa tiếng ngồi nhậu. Được cái họ khen là ko hiểu rượu Bắc chúng mày kiểu gì mà say ngủ dậy khỏe như thường.

Chỉnh sửa cuối:

baongan2511

Xe buýt
em chưa đi Miền Tây bao giờ nhưng trước vào SG công tác có mấy em miền Tây rót bia. Uống với các em ấy tí thôi mà say cmnl. Các em í 3 hợm hết 3 lon bia luôn

blackpaint

Xe container
Về miền Tây thấy thư thái đáng sống, nhậu lai rai cũng làm cuộc sống chậm lại và có thời gian nhìn lại bản thân hơn.
Ở thành phố nhiều khi đến đi lại cũng như ma đuổi mà sống cũng chẳng hạnh phúc gì hơn, thậm chí thua xa dân miệt vườn.
dân Miền Tây họ sống chậm, mọi thứ kệ, mai khắc lo nên nay phải sướng cái đã.

hai.tranhr

Xe container
Hic... phục là nể phục khả năng chịu đựng của họ, cũng như nể phục bộ não rỗng tuếch của họ, thể hiện thông qua tự giết mình và giết bạn nhậu.

Pilota

Xe điện
Em vào miền tây vài lần. Cứ lết được lên cửa máy bay thì mới hết nhậu. Quá nhiều đám nhậu, quá nhiều mồi nhậu, quá nhiều thứ để có thể nhậu. Mà chán nhất là mấy thằng bạn khắm lại làm sờ cu ra ti ở sân bay Cần Thơ. Nên bước chân xuống, cũng như nhấc mông lên là đều phải chào chúng nó bằng rượu. 😢

vuanhanghi

Xe điện
Em có lần đi vào Phú Yên, buổi trưa qua 1 quán ăn trưa có bàn 4-5 ông ngồi nhậu (uống bia), chiều về đi qua quán đấy vẫn thấy mấy ông ý ngồi, vừa uống vừa hát karaoke, nhảy nhót qua máy tính bảng và cái loa kéo, chân bàn ngập kín vỏ lon.
Trong đó coi nhậu là 1 hình thức giải trí, thư giãn lúc không có việc gì làm nên ngồi rất lâu.

provtc

Xe container
Ui trc em vào đó ngồi được 1 lần chạy mất dép, ngồi lai rai lâu mất thời gian chán lắm.

qddt

Xe tăng
Hic... phục là nể phục khả năng chịu đựng của họ, cũng như nể phục bộ não rỗng tuếch của họ, thể hiện thông qua tự giết mình và giết bạn nhậu.
Em dân Bắc, em uống được, rượu bia chơi tất. Nhưng chưa chắc kiểu uống ngoài Bắc đánh nhanh diệt gọn và kiểu lai rai từ sáng đến tối của miền Tây thằng nào tự giết mình nhanh hơn đâu. Cụ nên kiềm lời thì hơn là chê người khác não rỗng.

bút hêt mực

Xe tăng
Công nhận là nể dân ở đấy thật, nhậu xuyên suốt, suốt ngày, suốt cuộc đời.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Người trong đó họ hào sảng, đang nhậu có ông đi qua, ngoắc tay bài nhậu, ông vào nhậu một hồi nhớ ra móc điện thoại gọi ông khác đến nhậu, mấy ông chủ bàn ban đầu nhậu lâu, rồi bận việc rút dần....sau một hồi mấy ông đến sau chả ông nào quen nào...vui thật.
Cuối cùng thì ai trả tiền vậy cụ ?
Có lần e vào Quảng Nam , thấy mấy bác ngư dân đang nhậu , e vào hỏi đươngc thì cũng đc kéo vào làm vài chén mới chỉ cho . Thấy họ thật vô tư , dễ gần

Buôn gạch

Xe buýt
Rượu bia cho vui thôi cụ ạ. Mỗi vùng miền một nét văn hóa. Quan điểm của em là ko uống đc thì đứng dậy. Có ép cũng ko đc

hd-vt

Xe container
Em dân Bắc, em uống được, rượu bia chơi tất. Nhưng chưa chắc kiểu uống ngoài Bắc đánh nhanh diệt gọn và kiểu lai rai từ sáng đến tối của miền Tây thằng nào tự giết mình nhanh hơn đâu. Cụ nên kiềm lời thì hơn là chê người khác não rỗng.
Trừ khi vợ ốm con đau nhà thiếu trước hụt sau mà nhậu liên miên thì không nói. Chứ có điều kiện, thời gian rảnh thì nhậu m.Tây là nét văn hóa, sống vui vẻ, hưởng thụ ngay và luôn. Cc m. Khác không nên mang cách sống của mình ra làm chuẩn để căn ke. Không đàn ông lắm đâu.

Quên hehe, món karaoke thì không bao giờ thương được. Hát không míc đệm đàn mộc nhẹ nhàng không ảnh hưởng làng xóm thì lại quá hay.

Chỉnh sửa cuối:

Chauthanh11

Xe điện
Cuối cùng thì ai trả tiền vậy cụ ?
Có lần e vào Quảng Nam , thấy mấy bác ngư dân đang nhậu , e vào hỏi đươngc thì cũng đc kéo vào làm vài chén mới chỉ cho . Thấy họ thật vô tư , dễ gần
Thường uống hết bia chủ mời , nếu ai uống tiếp thì Campuchia thôi cụ

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Đúng là trong này uống rượu nhẹ và uống chậm nên ngày nào cũng nhậu mà gan ruột vẫn chịu được. Chứ nhậu kiểu nhanh và rượu nặng đô như miền Bắc thì chỉ một năm là gan ruột tan nát hết.
Dân bắc nhậu tần suất ít hơn cụ ạ, 1 lần 1 tuần chẳng hạn, kén về chọn rượu hơn (chất hơn, tốt hơn, đắt hơn, nặng độ hơn,...) và đặc biệt đã nhậu là phải nhiều mồi, ko thì thôi (đa số) ...nên dân bắc nhìn trẻ, khỏe hơn!
E vào Kiên Giang nhìn dân có vẻ sạm đen, già hơn, yếu hơn so với độ tuổi! Tuổi thọ nghe chừng thấp hơn so với dân bắc nhé! Cụ nào hay ở trong này xác nhận hộ e.
Ps: năm kia e ở gần Trại kênh 7 - huyện Biên Giang - Kiên Giang, hay chạy xuống chợ huyện U Minh Thượng mua đồ về nhậu

Cuken13

Xe hơi
2010-2013 mình làm thuỷ điện trong mấy vùng tây nguyên. nơi có nhiều công nhân miền tây lên. và cũng đã vác Balô đi 1 tuần trước khi chia tay về bắc làm

darthvader

Xe điện
Mấy ông người quen miền tây rất ghét em vì em hầu như từ chối nhậu ban ngày , chiều tối hết việc em có thể tiếp đến sáng nhưng ban ngày là em kiếu nên hay khích bác em là thằng bắc kỳ chảnh :D.. Nhớ có lần trưa rủ nhưng em báo bận hẹn 7h tối, ai ngờ các ông ngồi nhậu nháp từ trưa đến khi em ra lại đi chỗ khác làm tăng tối, thế là phải điện nhờ thằng cu em tìm hộ 1 ban có mấy em cầm đàn đến vừa hát vừa nhậu đến tận 2h sáng vui vẻ lành mạnh

meomun346

Xe container
Nhậu MT em thấy khoái cái không khí. Vui vẻ, lè nhè, hát hò tưng bừng,..Đặc biệt các bà vợ không bao giờ nhăn nhó :)
Thế nên lại về khuya nữa cụ. Hồi lâu em thấy kể cứ 1, 2 h sáng mới về nhà là chuyện thường. các ông ck ở Bắc về nhà sớm hơn. Túm lại là mất quá nhiều thời gian cho chuyện nhậu.
Nhưng 1 người bà con ở trỏng lại bẩu ngồi lâu như thế, con cà con kê mới thông hiểu hoàn cảnh của nhau => bạn bè, rồi kết hợp làm ăn tốt.
Cụ nào thông hiểu chuyện này, thông não giúp em 1 tí ạ.

cusao

Xe lăn
Em cũng dân Bắc chính hiệu, đã từng sinh hoạt khoảng 2 năm trong 1 tập thể có đủ các vùng miền. Riêng nhậu với dân miền Tây thì ngồi lâu lắm, dẫn đến khó say. Ngồi nhậu mình tỉnh họ say là họ không thích....lâu rồi họ không rủ mình nhậu cùng. Thế là mình tự hiểu mình không hợp về văn hóa nhậu của họ. Vậy thôi, chẳng có chuyện đúng-sai, xấu-tốt ở đây

meomun346

Xe container
Ông nào không chăm đi nhậu còn bị lườm nguýt😂. Mấy bà vợ miền T này nhẽ phải cho làm vợ dân miền Bắc mí phải😂
Em có đứa cháu gái lấy ck làm ruộng ở miền Tây. Nó kể rằng chỉ ở nhà cơm nước, mua đồ ăn, đồ dùng sinh hoạt ở những con đò chạy ngang qua, rồi nấu cơm. Thi thoảng chồng tụ bạ ăn nhậu thì vợ nấu nướng và dọn dẹp. Nhưng bọn ấy ko phải ra đồng bao giờ vì đã thuê người làm và có máy móc rồi. Em nghĩ nếu như vậy thì cũng ko có quyền mà kêu ca.