[CCCĐ] Phú Quốc-Những ngày tháng yên bình

mai phương minh

Xe đạp
Em chào CCCM. Đây là lần đầu tiên e chia sẻ câu chuyện về chuyến đi của mình. Văn vẻ của e thì lủng củng, câu chữ thì k rõ ràng:( các cụ có đọc thì thông cảm cho em nha!
Lần này e xin phép chia sẻ về chuyến đi Phú Quốc của e.
Những ngày đầu tháng 8 thời tiết Hải Phòng như 1 chảo lửa, nắng nóng cứ gọi là kinh hoàng cộng thêm công việc bận rộn khiến e cảm thấy như mình sắp phát điên. Thế là e quyết định gạt hết sag 1 bên đi du lịch cái đã.
Và lý do tại sao e lại chọn PQ làm điểm đến? Đầu tiên là PQ mùa này đag là mùa mưa, thời tiết rất dễ chịu, ngày nào cũng mưa, nhưng chỉ mưa 1 tí thôi:)) tiếp đến là mấy năm nay thấy PQ phát triển kinh khủng, làm e tò mò muốn biết điều j đã khiến nơi này lại thu hút nhiều nhà đầu tư đến vậy. Lại cộng thêm trong đó có gia đình bà cô đang sinh sống và làm ăn trong đó nên vào đó e đỡ đc ối chi phí, lại có phương tiện để có thể thoả mãn cái niềm đam mê khám phá. Và thế là em lên đường...
Từ HP vào PQ h đã có đường bay thằng, nhưng mỗi ngày chỉ có 1 chuyến của Vietjet. Lời khuyên cho các cụ là nên đi vào ngày thường, giá vé rất rẻ chỉ tầm hơn 1 triệu, còn vào cuối tuần cao điểm có thể lên đến gần 3 triệu đó.
Đặt chân xuống sân bay cảm giác đầu tiên là khí hậu phải nói là rất rất mát. Trái ngược hẳn với cái nắng nóng 37,38 độ ngoài bắc. Thời tiết trong PQ chỉ khoảng 25-27 độ, quá tuyệt vời ạ!!

Đến ngày thứ 2 trong Phú Quốc thì do ông anh phải đi làm nên e đã đích thân ôm con ngựa của ông ý đưa F1 và bà nội đi chơi

Con ngựa chiến của ông anh nhà em đây ạ!!

Về đường xá trong PQ thì tương đối dễ đi. Có 1 con đường xuyên đảo dài khoảng 60km, cccm có muốn đi đâu thì cũng phải đi qua con đường này, k có bóng dáng 1 chú csgt nào, đường được phép đi 80 tuy nhiên chạy đến 120-130 vẫn ok:)) k có ai bắn tốc độ hết, tuy vậy ng dân trong này chạy xe máy với ý thức đường làng, còi hay nháy đèn xin vượt cũng k ăn thua đâu ạ:(

Ở Phú Quốc tính sơ sơ cũng phải đến gần 10 cái bãi tắm. Đa phần đều rất hoang sơ, rất đẹp và trong lành. Các cụ cứ lên google maps là thấy tất tật, chạy theo chỉ đường là ok luôn đấy ạ. Do thời gian có hạn nên e cũng chỉ đi được vài bãi. E xin giới thiệu ạ

Đầu tiên là bãi Khem, ở đây cccm có thể ra trực tiếp bãi để mua cua ghẹ hay tôm cá, rất ngon mà tương đối rẻ đấy ạ

Tiếp theo là bãi Trường, đúng như tên gọi bãi này dài gần 2km, nằm trên con đường Trần Hưng Đạo sầm uất nhất đảo đây ạ. Tất cả các loại resort, spa...đều nằm ở đây hết ạ. Vào mấy ngày cuối tuần thì đường này tắc cũng k kém j HN hay HP đâu ạ. Có 1 lưu ý cho cụ nào đag có ý định thuê ks hay resort ở đây là giá tương đối k dễ chịu đâu ạ:((

Ảnh trên là e chụp ở mũi gành dầu, đây là chỗ sát với biên giới campuchia nhất, xa xa kia là cam đấy ạ. Bãi này rất đẹp và vắng, mỗi tội hơi xa, từ trung tâm chạy ra phải tầm 40km, hơi khó tìm nhưng bù lại cảnh thì tuyệt vời luôn đấy ạ

Cuối cùng là bãi thơm, bãi tuyệt đẹp, nhìn như 1 làng chài. Nhìn như trong ảnh là các cụ có thể đánh thẳng xe xuống bãi, tha hồ mà offroad vẫy vùng, nguyên cả bãi luôn ạ. Tuy nhiên để vào đc bãi này là phải đi qua 1 con đường đất khoảng 5 km. Mùa này lại mùa mưa nên đường rất kinh khủng luôn đấy ạ

Ngoài mấy cái bãi biển thì PQ cũng tương đối nhiều chùa chiền, thoải mái đi luôn ạ. Nhưng topic này e chỉ giới thiệu ngôi chùa to nhất và đẹp nhất thôi ạ. Chùa Hộ Quốc.
Đường vào chùa đây ạ. Đẹp tuyệt!!

Vào buổi tối thì cccm có thể đi chợ đêm, nói chung là cũng có nhiều cái hay nhưng k khác mấy so với chợ đêm của thủ đô đâu ạ

Cũng còn 1 vài chỗ chơi nữa nhưng do e mải chơi mà k quên chụp ảnh khoe với các cụ:( Với các cụ đi mà muốn mua quà về thì có thể ra ngọc trai Ngọc Hiển để mua, em cũng mua đc vài thứ về làm quà cho mẹ. Còn muốn mua sim về để ngâm rượu thì ra chỗ Simson ngay gần sân bay ạ, có rất nhiều thứ. Còn 1 chỗ mà rất nhiều cccm quan tâm là vinpeal. Theo em thì nếu các cụ có cho em nhỏ đi chơi thì vào thôi chứ mất 800k mà vào 1 xíu lại ra như e thì cũng uổng đấy ạ!!
Cũng còn kha khá nhiểu ảnh nữa nhưng e đag lưu trong máy ảnh, e sẽ up hầu cccm sau ạ! Em xin cảm ơn cccm đã đọc bài chia sẻ của e!
Và những ngày tháng ăn chơi của em đã kết thúc:( e sắp phải trở lại cuộc sống thường ngày, phải tiếp tục công cuộc kiếm tiền để còn có những lần đi chơi sau:( trc khi về HP e có ghé qua tp. Hồ Chí Minh thăm bà con. Có cụ nào ở HCM thì tối ra Bùi Viện e mời bia nha!!

vuthanhvan

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đi oto ra bằng phà biển à?

Đàm Hương

Đi bộ
Cháu đánh dấu cụ để hóng tiếp ạ!

vietp910i

Xe hơi
Biển ở đây thật đep và giản dị. Đúng là địa điểm lý tưởng để đi nghỉ dưỡng

xd642a7

Xe tải
Cụ chủ cứ từ từ kể chyện nhé. Em hóng để tuần sau vào PQ đây. Bọn em đặt vé mb và ks roài. Em cũng xuất phát từ Cát Bi.

HT Tran

Xe đạp
Biển đẹp thật cụ ạh

ANVLawyes

Xe máy
Cụ có ảnh post tiếp cho anh em đi cụ

Cad pro

Xe máy
Em thấy PQ giờ ngăn sông cấm chợ nhiều quá
Mấy bãi đẹp thì các bác chia nhau hết rồi
Con dân muốn đi tắm bãi đẹp cũng ko đc, trừ khi thuê ks ở đó
kể cũng buồn

minhnhat127

Xe máy
Em thấy PQ giờ ngăn sông cấm chợ nhiều quá
Mấy bãi đẹp thì các bác chia nhau hết rồi
Con dân muốn đi tắm bãi đẹp cũng ko đc, trừ khi thuê ks ở đó
kể cũng buồn
em thấy các bãi đâu có ngăn gì đâu?cụ cứ vào tắm bt ạ đâu ai nói gì. cá nhân em thấy bãi Sao và bãi dài là đẹp nhất. đường lên bãi dài vắng chẳng có mấy người. thích tắm đâu thì tắm :D

Cad pro

Xe máy
em thấy các bãi đâu có ngăn gì đâu?cụ cứ vào tắm bt ạ đâu ai nói gì. cá nhân em thấy bãi Sao và bãi dài là đẹp nhất. đường lên bãi dài vắng chẳng có mấy người. thích tắm đâu thì tắm :D
Bãi dài và bãi Sao vẫn là bãi tắm chung ạ
Ý em là nhiều chỗ đẹp họ chia nhau rồi mình không vào được ấy ạ
Công nhận cát ở PQ trắng, đẹp

FPT.Telecom

Xe đạp
phía bắc đảo đang xây dựng, rất bụi, hầu như bãi biển hoang sơ đã bị khai thác hết rồi :(