Phú Quốc - đến và nhớ

giolahama

Xe đạp

Từ lúc là sinh viên năm nhất ngành du lịch, ​nó đã ấp ủ giấc mơ đến với đảo Ngọc Việt Nam - Phú Quốc. 5 năm sau, với cái danh nghĩa " người trong ngành", nó cũng chudu được kha khá nhiều, từ bắc đến nam, điểm địa đầu Lũng Cú cho tới khúc ruột miền trung, miền tây nước nổi hay những khu ruộng bậc thang ngút ngàn Tây bắc, Cao nguyên sương mù cho tới nam trung bộ khô cháy của cát trắng Ninh Thuận, Phan Thiết....và cuối cùng, tuần vừa rồi, nó có 1 chuyến du hí Phú Quốc - chuyến đi của khắc khoải, của bỡ ngỡ và của những nỗi nhớ.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net

giolahama

Xe đạp

Đến phú Quốc trong 1 chiều nắng rát, sân bay quốc tế mới khánh thành hoành tráng hơn so với những gì nó tưởng tượng, bóng lộn và rộng bao la. Có đến khoảng 1/2 trong số những người đến Phú Quốc là khách nước ngoài...nó mỉm cười...cứ mang tiền quăng cho tụi tớ nhé các bạn Tây thân mến....Hy vọng Phú Quốc sẽ ko khiến các bạn thất vọng sau 1 chặng bay dài...và cả tớ cũng vậy....

giolahama

Xe đạp

Kenket

Xe điện
Cụ cho thông tin chi tiết về dịch vụ ngoài đó nhé, Tết DL e định làm 1 chuyến.

giolahama

Xe đạp
Tụi tớ chọn La Mer resort làm chốn ngủ cho những ngày ở Phú Quốc. Thực chất thì là chị đi cùng chọn thôi, chứ lúc đầu nghe La Mer tớ cũng không hứng thú lắm, umh thì, chỉ là ngủ thôi, đâu chẳng được. Nhưng La Mer thực sự làm tớ ngạc nhiên và thích thú vô cùng, cái không gian bé bé, xinh xinh, ẩn mình trong con hẻm nhỏ, với chỉ khoản 15 phòng riêng biệt, làm cho con người ta cảm thấy nhẹ ngang và riêng tư. Cây cối hài hoà, phòng sạch sẽ, thoáng mát và đặt biệt, phòng toilet với không gian mở, trồng vài khóm hoa Thiên Điểu nở rộ làm cái không gian trở nên sinh động và thú vị vô cùng. Thậm chí, tớ so sánh với cả Sheraton, đợt đi Hà Nội trước, tớ cũng vào ở SRT nhưng thật sự không thích thú và happy như với Lamer 1 sao lần này.

Do tớ quăng máy hình ở nhà, nên toàn bộ hình đều chụp bằng Smart phone, có nhiều hình ko rõ nét, nếu các bác tìm hiểu về La Mer, click đường link này xem thêm hình ảnh giúp tớ nhé.
http://khachsan.chudu24.com/ks/143/la-mer-resort.html

Chỉnh sửa cuối:

kaita

Xe hơi
Nhớ phú Quốc quá! hê hê

dungbn

Xe tải
Em thấy cụ có bài này bên cả câu chuyện những chuyến đi

dungbn

Xe tải
Em thấy cụ đưa bài này cả bên câu chuyện những chuyến đi.

Chudu24

Xe tải
Cụ có hình ảnh cá tôm gì ngon ngon thì úp lên cho mọi người ngía với :-bd đi ra PR rồi chắc cụ không bỏ qua khoản hải sản tươi ngon ngoài này phải không?8->

giolahama

Xe đạp
Nếu chỉ với 3 ngày 2 đêm thì quả là ko đủ cho bất cứ 1 kết luận nào, tớ cũng vậy, tớ không kết luận, nhưng tớ có thể nhận xét, và nhận xét của tớ là Người Phú Quốc cực kì tuyệt vời. Bản thân tớ là người miền Trung. Tớ tự hào vì điều ấy, mỗi lần có tour dẫn khách hay đi cùng với những người bạn về cái chốn miền Trung ruột thịt ấy, tớ lại thấy tự hào, và hãnh diễn lắm lắm. Cái giọng địa phương đặc sệt, thiệt thà, chân chất, cái bản tính hiền như đếm....chẳng phải ở đâu cũng gặp được, ấy thế, mà ra đến hòn đảo lớn nhất Việt Nam này, tớ lại có cảm giác thân thuộc vô cùng. Từ anh lái taxi cho tới ông chú bán nước mía, từ anh quản lý resort cho tới chị bé phục vụ nhà hàng. Mọi người chắc đang nghĩ những người làm dịch vụ thì nhiệt tình là chuyện thường tình thôi phải không? Tớ cũng là ngừơi làm dịch vụ, nên tớ nghĩ là tớ hiểu, đâu là nhiệt tình vì công việc, và đâu là nhiệt tình vì cái bản chất vỗn dĩ đã nhiệt tình. Tớ bật cười sảng khoái khi ngoài bãi cá, anh phụ đò lúi húi cân đám sò mới đánh vào được, những chú sò Tô to tròn, ú nụ nằm ngoan ngoãn trong những giỏ lưới chuẩn bị được đưa đi du lịch xa vào đất liền, anh bảo ốc này được đặt rồi, ko bán nữa...thế mà...có 2 vợ chồng cô chú, chạy chiếc cup 50 đến năn nỉ, để lại chị con ốc Giác chị đãi khách...1 hồi, anh cười tũm tỉm...thôi, chị lấy đi, em kiếm bao cho chị xách...ôi, dễ thương đến vô cùng...Hút 1 hơi nước mía thơm vị biển, tớ thắc mắc tự hỏi...có khi nào say nắng 1 chằng Phú Quốc chăng?

Chỉnh sửa cuối:

giolahama

Xe đạp
Cụ có hình ảnh cá tôm gì ngon ngon thì úp lên cho mọi người ngía với :-bd đi ra PR rồi chắc cụ không bỏ qua khoản hải sản tươi ngon ngoài này phải không?8->
Đợi, đợi, đợi...cụ ah....gì chứ vấn đề ăn uống thì ko bỏ qua được, cơ mà để em nói qua vài ý chính trước cái đã...cho các bác nhà mình mệt mệt, đói đói rồi mới đến đoạn ấy cho nó thêm phần sinh động.

giolahama

Xe đạp
Tớ đi khá nhiều, hầu như những nơi tớ chưa đến trên cái dãi đất hình chữ S này có thể đếm trên đầu ngón tay. Với tớ, Biển Hạ Long đẹp lung linh với khu Vịnh nhấp nhô đảo, nhưng bãi biển thì ko thể nói là đẹp, bãi ngắn và nước ko trong. Biển Nha Trang nước trong xanh, bãi thoai thoải, khá là quyến rũ. Biển Phan Thiết êm đềm dưới những rặng dừa nhưng đôi khi mùa nước lên lại làm du khách thở dài vì không tắm được. Biển Đà Nẵng vỗ sóng ì ào với cát trắng mịn, biển Vũng Tàu nhộn nhịp, xô bồ, biển Sầm Sơn, Đồ Sơn bãi đẹp nhưng màu nước không gợi cho con người ta cái cảm giác thích thú, biển Cần Giờ quá nhiều bùn...và biển Phú Quốc đẹp nhất trong các biển tắm ở Việt Nam. Nước trong vắt, dù ra khá là xa bờ nhưng nhìn xuống vấn có thể đếm được từng ngón chân của chính mình. Cát mịn, sóng nhè nhẹ, bãi thoai thoải...hoàng hôn, ngồi trên cát ngắm biển ngắm trời, xa xa, có đôi khách Tây vẫy vùng dưới nước...tình đến ko tả. Sáng sớm, khi mặt trời vẫn chưa lên, quấn cái khăn tắm bự, ngã mình nằm dài trên cát, thắc mắc về ngôi sao Bắc Đẩu và vài ngôi sao lạc khác, nghe gió thổi nhè nhẹ, vi vu...thấy lòng nhẹ tênh.

giolahama

Xe đạp
Đã đến Phú Quốc thì nên đi thăm nhà tù Phú Quốc. Không phải là đi cho có đi rồi, đi cho biết, mà đi để cảm, để lắng lại, để tìm về với chính mình. Tớ lại 1 lần nữa so sánh. Tớ bật khóc khi nghe anh hướng dẫn thuyết minh kể về con sông Thạch Hãn nghẹt vì xác chiến sĩ của Thành cổ Quãng Trị, tớ nấc nghẹn khi viếng hương các chị ở ngã ba Đồng Lập, tớ cũng tràn nước mắt khi xem clip lúc Bác Hồ kính yêu mất, tớ khóc ko phải vì Bác mất - chuyện này tớ biết từ lúc tớ mới sinh ra, mà tớ khóc, vì đồng bào cả nước khóc, nghẹn ngào...Và khi đứng ở đó, trước dãy chuồng cọp, nơi mà con người sống không phải như 1 con người, đất trời Phú Quốc nắng cháy...tớ lại lặng người...thấy khâm phục biết bao vị anh hùng chiến sĩ đồng bào mình, những vết thương, những trận đánh, những mất mát vẫn ko hề chùm lòng...vậy mới biết, hoàn cảnh ko phải là yếu tố quyết định tất cả, mà trên đó là cái gọi là ý chí

umovehd

Xe máy
Em cũng đi Phú Quốc rồi. Công nhận, người Phú Quốc tuyệt vời cụ ạ. Chân chất, hiền lành và tốt bụng khủng khiếp. Nước mắm thì ngon khỏi nói. Lần đi Phú Quốc tiếc nhất là ra bãi Sao mà máy ảnh hết pin. Cụ có qua Bãi Sao thì up ít ảnh lên cụ nhé. Biển cát trắng tinh tươm, mịn màng! o:-)