Chi hội Photoshop cho nhà Gà-Chia sẻ kinh nghiệm

smalldonkey

Xe tăng
Em thấy cụ June làm ra cái thớt này thì nên tự biên tập bài giảng để giảng đi chứ ạ . Bọn em có biết cái gì đâu mà hỏi. Mất công lại phải đổi tên thớt thành thơ thẩn thớt ạ ...:D

JuneSun

Xe tăng
em có mấy trăm cái ảnh ở website, loại ảnh nhỏ mà muốn trau chuốt cho nó đẹp lên thì phải làm thế nào hả cụ.
ý em là em muốn nó đẹp như ảnh ở website của Sony hoặc Apple ạ.
Cụ thử thuốc cho em một cái này với. http://let.com.vn/s2.jpg
Ảnh của cụ chụp bị thiếu sáng trầm trọng rồi, thêm là ảnh nhỏ quá em cũng chẳng dám thuốc.
Lần sau mà cụ muốn chụp ảnh tư liệu để up lên web thì nên gọi ông nào xách theo cái máy to to nặng nặng cộng thêm cái đèn flash nữa cụ ạ :D

JuneSun

Xe tăng
Nhân câu hỏi của cụ Photon, em xin chia sẻ ít kinh nghiệm chỉnh ảnh thiếu sáng.
Để chỉnh ảnh thiếu sáng thì có rất nhiều cách từ đơn giản đến phức tạp, em xin trình bày cách đơn giản nhất là dùng curves.
Các cụ có thể vào chức năng này bằng cách vào Image>Adjustments>Curves (hoặc Ctr+M) or vào Layers>New adjustment layer>Curves (em khuyến cáo các cụ chọn cách sau vì nó không tác động trực tiếp vào hình của các cụ, không thích các cụ xóa layer này đi là xong)

Các cụ nhìn cái histogram chia ra làm 3 phần: Shadows, midtones và highlight. Muốn tăng sáng giảm sáng cho phần nào các cụ tóm lấy cái đường curve ở khu đấy mà kéo ;))
Em ví dụ ảnh này, em muốn tăng sáng cho toàn bộ ảnh mà không ảnh hưởng tới contrast. Em sẽ nắm vào tâm của đường curve và kéo thẳng lên trên:

Tuy nhiên thấy ảnh sáng lên mà độ tương phản thấp nên như có một lớp sương mờ mờ, em quyết định tăng độ tương phản bằng cách tăng sáng ở vùng sáng và giảm sáng ở vùng tối.

Và đây là kết quả sau khi đã chỉnh, đường curve đang thẳng trở nên uốn lượn và ảnh cũng sáng hơn và có độ tương phản tốt hơn :D

kiple

Xe tăng
Báo cho thầy JuneSun là nhà êm học, nhưng ứ có học phí đâu đấy! Phần này là của hai lão Phò và Khỉ đóng chính, các lão Lúc và Quac đóng thêm! Over!
Mà nhà thầy đăng bài đều đều về thuốc và cả kĩ thụt chụp nữa nhé!
Phen này em quyết đi mua máy
Vừa chụp, vừa xem cũng bõ tiền!

:-B

JuneSun

Xe tăng
Em xin mượn tạm ảnh của cụ Bem để minh họa việc làm tăng độ tương phản để ảnh nhìn trong trẻo hơn :D

Nhìn ảnh trên thì cụ Bem chụp đã rất đẹp rồi, ảnh đủ sáng, mẫu xinh tuy nhiên vẫn có cảm giác như trời hôm đấy có nhiều sương mù hay sao mà ảnh nó cứ mờ mờ ;)) Em sẽ thử thuốc một cách đơn giản để ảnh nó trong hơn tí xíu.
Các cụ mở công cụ Curves ra ạ (bằng cách nào cũng được tùy các cụ)
Nhìn histogram em thấy vùng highlights và shadows không trải tới cực biên của đồ thị, đây cũng là lý do mà ảnh của cụ ấy nó mờ mờ, em kéo luôn hai cái tam giác ở hai đầu về đúng chỗ tối nhất và sáng nhất trên đồ thị.

Kéo về xong nhìn ảnh có vẻ trong hơn rồi nhưng vẫn chưa vừa ý, em quyết định tăng độ tương phản (không tăng sáng nhé :D) cho ảnh bằng cách kéo phần highlight sáng hơn và kéo phần shadow tối hơn :D

Kết quả ạ:

Nhìn ảnh giờ thì ổn nhưng có vẻ hơi bị rực rỡ quá (over saturation) em không thích lắm, em giảm saturation bằng công cụ Hue/Saturation (các cụ chọn tương tự như với công cụ Curves, phím tắt là Ctr+U nhé)

Kéo mũi tên ở Saturation xuống một chút là xong. Done!

Ảnh của cụ Bem trước và sau khi sửa ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

JuneSun

Xe tăng
Báo cho thầy JuneSun là nhà êm học, nhưng ứ có học phí đâu đấy! Phần này là của hai lão Phò và Khỉ đóng chính, các lão Lúc và Quac đóng thêm! Over!
Mà nhà thầy đăng bài đều đều về thuốc và cả kĩ thụt chụp nữa nhé!
Phen này em quyết đi mua máy
Vừa chụp, vừa xem cũng bõ tiền!

:-B
Cụ cứ vào hỏi đều đều là em vỗ tay rồi vì em chả biết viết cái gì cả đâu ạ :D

sun10

Xe buýt
Nhà miềng đang định hỏi mua cái Mac Book của Junesun :)

JuneSun

Xe tăng
Nhà miềng đang định hỏi mua cái Mac Book của Junesun :)
Sao bỗng dưng cụ muốn mua Macbook thế? Dạo này đô lên giá máy tăng chóng mặt lắm cụ à. Em vừa mới nghía con Mackbook Pro 13 inch như của em đã là 1788 SGD rồi, cụ có mua em nhờ người cầm về hộ cho :D

smalldonkey

Xe tăng
Em vote cụ roài đấy cụ June ạ ... Tiếp đi ợ ...

Mr-Quadcore

Xe buýt
Dun đại ca cho em hỏi ! muốn cái sắc ảnh nó vàng thế này thì phải mần răng

sadam262

Xe buýt
Sao bỗng dưng cụ muốn mua Macbook thế? Dạo này đô lên giá máy tăng chóng mặt lắm cụ à. Em vừa mới nghía con Mackbook Pro 13 inch như của em đã là 1788 SGD rồi, cụ có mua em nhờ người cầm về hộ cho :D
Tính ra là bao nhiêu VND cụ nhỉ?e cũng định làm 1 con

JuneSun

Xe tăng
Dạ, em nhân với SGD là 16k nó vào khoảng 28,6 củ ạ :D, cuối năm bên cụ chắc được chia thưởng nhiều thì làm con để dùng shop cho nó hoành tráng :D

JuneSun

Xe tăng
Dun đại ca cho em hỏi ! muốn cái sắc ảnh nó vàng thế này thì phải mần răng

Ảnh này của cụ thì chắc chắn là phải blend màu rồi ạ. Mà em nhìn trên cái màn của em thì đâu có thấy sắc vàng, thấy tone nâu hồng chứ ạ :D Cụ có ảnh gốc không để em nháy lại tone màu ạ :D

sun10

Xe buýt
Nó là con nào thế, gửi cho miềng đường link cái nào :)

kenu97

Xe container
bác này cứ như spam ấy nhỉ.

THấy cụ Giun xoắn lọ mọ vất vả nên e kiếm đc cái ebook "sổ tay PS" về up lên các cụ down về ngâm kíu nhá, hơn 100m nên up mất hơn 20p mới xong.

JuneSun

Xe tăng