Phong thủy

TjeuDjeuVP

Xe tải
em cũng có ý định giống bác.Em cung hơi biết 1 chút về phong thủy em 88 mộc và nam nên mua nhẫn màu xanh .bác 82 chắc là hỏa nên hợp với màu tím

XPQ

Xe cút kít
Sáo trong hán tự là chữ Tiêu : tiêu tai, giải nạn...Trong phong thủy được hiểu là có tác dụng hóa giải các xà ngang, đuổi tà khí, thông khí....sinh tài thêm đinh.
Tuy nhiên lưu ý, các cây sáo và cả chuông gió, cầu treo phải luôn bóng sáng. Nếu bẩn, có thể sẽ phản tác dụng.
Do vậy nên thường xuyên lau chui sạch sẽ. Nói chung các Cụ nhà mình làm thế cũng chẳng sao bác ạ. Có thờ có thiêng, có kiêng có lành.
Tập tục của mình mà.
Nhà cụ Vừng biện giải theo phép lạc quan.Chứ mà nếu dùng sáo làm vật linh phong thủy chỉ vì nó có âm "tiêu" trong hán tự thì hóa ra hơi bị mông lung.Âm "Tiêu" trong chữ hán ngoài chữ tiêu có nghĩa "kèn sáo" còn có các chữ tiêu mang nghĩa "tiêu vong" - "thê lương" - "cháy,bỏng rát" - "suy vong" - "thê lương" - và nhiều nghĩa khác nữa.Nếu đã có đến một thái độ lạc quan khi biện giải cuộc sống thì cũng chẳng cần lo có lo không,lo lành lo dữ.

Da xong

Xe tăng
Bác thích phong thủy theo kiểu phương Đông hay phương Tây? Hay thích kiểu đá may mắn, đá tài lộc... có nhiều dạng lắm.
Ví dụ theo phương Đông
Mệnh Kim
- Nên sử dụng tông màu Trắng, Bạc, Xám vì đó là màu sở hữu của bản mệnh.
- Ngoài ra bạn nên kết hợp với các tông màu Vàng, Nâu thuộc mệnh Thổ vì đây là những màu sắc sinh vượng cho mệnh của bạn (Thổ sinh Kim).
- Đặc biệt bạn cần TRÁNH những tông mầu kiêng kỵ thuộc mệnh Hỏa như tông màu Đỏ, Hồng (Hỏa khắc Kim).
Mệnh Mộc
- Nên sử dụng tông màu Xanh vì đó là màu sở hữu của bản mệnh.
- Ngoài ra bạn nên kết hợp với các tông màu Đen, Tím thuộc mệnh Thủy vì đây là những màu sắc sinh vượng cho mệnh của bạn (Thủy sinh Mộc).
- Đặc biệt bạn cần TRÁNH những tông mầu kiêng kỵ thuộc mệnh Kim như tông màu Trắng, Bạc, Xám (Kim khắc Mộc).
Mệnh Thủy
-Nên sử dụng tông màu Đen, Tím vì đó là màu sở hữu của bản mệnh.
- Ngoài ra bạn nên kết hợp với các tông màu Trắng, Bạc, Xám thuộc mệnh Kim vì đây là những màu sắc sinh vượng cho mệnh của bạn (Kim sinh Thủy).
- Đặc biệt bạn cần TRÁNH những tông mầu kiêng kỵ thuộc mệnh Thổ như tông màu Vàng, Nâu (Thổ khắc Thủy).
Mệnh Hỏa
- Nên sử dụng tông màu Đỏ, Hồng vì đó là màu sở hữu của bản mệnh.
- Ngoài ra bạn nên kết hợp với các tông màu Xanh thuộc mệnh Mộc vì đây là những màu sắc sinh vượng cho mệnh của bạn (Mộc sinh Hỏa).
- Đặc biệt bạn cần TRÁNH những tông mầu kiêng kỵ thuộc mệnh Thủy như tông màu Đen, Tím (Thủy khắc Hỏa).

Mệnh Thổ
- Nên sử dụng tông màu Vàng, Nâu vì đó là màu sở hữu của bản mệnh.
- Ngoài ra bạn nên kết hợp với các tông màu Đỏ, Hồng thuộc mệnh Hỏa vì đây là những màu sắc sinh vượng cho mệnh của bạn (Hỏa sinh Thổ).
- Đặc biệt bạn cần TRÁNH những tông mầu kiêng kỵ thuộc mệnh Mộc như tông màu Xanh (Mộc khắc Thổ).

Kiểu phương Tây thì họ hay dựa vào ngày tháng sinh.

Ma kết – Capricorn (23/12-20/1): Garnet, thạch anh hồng, thạch anh ám khói, ruby, đá cẩm thạch…
Song Ngư – Pisces (20/2-20/3): Thạch anh tím, đá mặt trăng, ngọc lục bảo, đá mắt mèo…
Bạch Dương – Aries (21/3-20/4): Thạch anh trắng, ruby, kim cương…
Kim Ngưu – Taurus (21/4-21/5): Thạch anh hồng, ngọc bích, đá sapphire, emerald…
Song Tử – Gemini (22/5-21/6): Cẩm thạch đen, citrine, đá mắt hổ, đá mặt trăng, thạch anh trắng, ngọc trai…
Cự Giải – Cancer (22/6-22/7): Đá mặt trăng, ruby và ngọc bích…
Sư Tử-Leo (23/7-21/8): Đá mắt hổ, peridot, đá mã não, thạch anh trắng…
Xử Nữ – Virgo (22/8-23/9): Ngọc sapphire, đá mã não, ngọc xanh da trời…
Thiên Xứng – Libra (24/9-23/10): Đá mắt mèo, ngọc bích, đá sapphire…
Hổ Cáp – Scorpio (24/10-22/11): Citrine (Thạch anh vàng), thạch anh trắng đục (trắng sữa), topaz…
Nhân Mã – Sagittarius (23/11-22/12): Ngọc lam, Thạch anh trắng đục (trắng sữa), Topaz… Turquoise

Ngoài ra, ví dụ bác thích đá sức khỏe thì dùng thạch anh, mã não; may mắn: mã não đen; tài lộc: thạch anh vàng, thạch anh khói; thăng quan tiến chức, trừ tà thì mắt hổ...

Tài liệu thì cũng nhiều, mỗi cái nói một kiểu, bác cứ tham khảo + sở thích rồi mua
Cái này người ta đeo theo ngũ hành tương sinh tương khắc chứ cụ.
Nhưng nghiêm túc là nhiệm phết đấy.

hoalocvung

Xe điện
Nhà cụ Vừng biện giải theo phép lạc quan.Chứ mà nếu dùng sáo làm vật linh phong thủy chỉ vì nó có âm "tiêu" trong hán tự thì hóa ra hơi bị mông lung.Âm "Tiêu" trong chữ hán ngoài chữ tiêu có nghĩa "kèn sáo" còn có các chữ tiêu mang nghĩa "tiêu vong" - "thê lương" - "cháy,bỏng rát" - "suy vong" - "thê lương" - và nhiều nghĩa khác nữa.Nếu đã có đến một thái độ lạc quan khi biện giải cuộc sống thì cũng chẳng cần lo có lo không,lo lành lo dữ.
Vâng, Cụ. Mục đích chính là để Tâm được An.

khonghighe

Xe tải
thấy top xôm tụ nên cho em bon chen với ạ.
vợ chồng em cùng sinh năm 82,hiện đang ở nhà hướng tây nam.Có mấy người bảo không hợp hướng chồng em nhưng em cũng chả biết thế nào,theo các cụ có cách nào hóa giải cho hợp theo tuổi của chồng em không ạ ?

bumi

Đi bộ
VC e cũng đang quan tâm vấn đề phong thủy, nhờ bác chủ thớt cao tay cho mấy lời khuyên với.
Chồng e tuổi Dần (86) - mệnh Hỏa, nhà hướng Đông Bắc, theo bác chủ thớt e nên bố trí bàn thờ, bếp, hướng giường ngủ thế nào cho hợp lý ạ

TjeuDjeuVP

Xe tải
tản mạn về phong thủy,mình đã có 1 bài bên ''nghệ thuật networking'' mình xin tản mạn 1 chút vậy ,số 1 sinh ra hành thủy,số 2 sinh ra hành hỏa ,số 3 sinh ra hành thổ,số 4... kim, số 5.. thổ.Còn về âm dương thì dương thì lẻ mà âm thì chẵn ,các số 6 thái âm số 9 thái dương,số 8 thiếu âm, số 7 thiếu dương.Bói thì 64 quẻ ứng với 384 hào ứng với thì, người và ngôi...nếu mọi người hưởng ứng mình sẽ viết thêm :">

Sau_ruou

Xe tải
thấy top xôm tụ nên cho em bon chen với ạ.
vợ chồng em cùng sinh năm 82,hiện đang ở nhà hướng tây nam.Có mấy người bảo không hợp hướng chồng em nhưng em cũng chả biết thế nào,theo các cụ có cách nào hóa giải cho hợp theo tuổi của chồng em không ạ ?
Quá nhiều cách coi mợ ạ, em định mở thớt chia sẻ nghiêm túc, nhưng mod close xừ topic của em. Vấn đề của em nằm ở chỗ phong thủy cho chung cư, chứ nhà mợ nhà riêng thì đơn giản.

theanh_vnpt

Xe điện
Phong thủy rước tài lộc cho người mệnh Hỏa

Phong thủy nhà cho người mệnh Hỏa vốn rất phong phú và đa dạng từ màu sắc, kiểu dáng ngôi nhà, hướng nhà tới nội, ngoại thất.

Trong ngũ hành tương sinh: Hỏa sinh Thổ, Thổ sinh Kim, Kim sinh Thủy, Thủy sinh Mộc, Mộc sinh Hỏa.

Trong ngũ hành tương khắc: Mộc Khắc Thổ, Thổ khắc Thủy, Thủy khắc Hỏa, Hỏa khắc Kim, Kim khắc Mộc.

Có thể thấy phong thủy ngũ hành không tồn tại sự thiên lệch về bất cứ hành nào. Do đó không phải chỉ có màu đỏ mới hợp với ngôi nhà đẹp của người mệnh Hỏa. Vậy căn nhà như thế nào thì tốt cho gia chủ mệnh Hỏa, mang lại may mắn, tài lộc, sức khỏe, bình an và phát triển.

Mạng Hỏa gồm các tuổi:

Giáp Tuất 1934 & Ất Hợi 1935;
Mậu Tý 1948 & Kỷ Sửu 1949;
Bính Thân 1956 & Đinh Dậu 1957;
Giáp Thìn 1964 & Ất Tỵ 1965;
Mậu Ngọ 1978 & Kỷ Mùi 1979;
Bính Dần 1986 & Đinh Mão 1987.

Trước tiên xét về hướng. Người mệnh Hỏa hợp những hướng Nam, Tây Nam và hướng Đông Bắc, không tốt lắm khi chọn hướng Đông, Đông Nam, Tây, Tây Bắc và hướng Bắc. Trong trường hợp nhà bạn không thể quay đúng hướng hợp với mình thì bạn nên mở cửa chính ra hướng đó.

Hầu hết nhà đều có phần nền là hành Thổ vì vậy với người mệnh Hỏa, chọn mái nhà nhọn hoặc tam giác thuộc hành Hỏa thì sẽ tương hợp với gia chủ, thêm vào đó Hỏa sinh Thổ cũng bảo trợ tốt cho ngôi nhà.

Những người thuộc mệnh Hỏa thường yêu thích sự chủ động, hào hứng vì thế cuộc sống của họ cũng tích cực và sôi nổi. Màu sắc của bản mệnh này vốn là những tông màu thuộc hành Hỏa như đỏ, cam, hồng, tím. Căn nhà của người mệnh Hỏa luôn tràn đầy sức sống và lôi cuốn người khác.

Ngoài màu sắc tương hợp với bản mệnh như trên, bạn cũng có thể sử dụng màu sắc tương sinh là những tông màu xanh lá thuộc hành Mộc (do Mộc sinh Hỏa), kỵ với những tông xanh thẫm, đen vì đây đây là sắc màu của hành Thủy (Thủy khắc Hỏa).

Nếu bạn không được phép quyết định hình dáng nhà, hướng và mái nhà, thì có thể áp dụng cách trang trí nội thất phù hợp nhất cho riêng căn phòng mình ở.

Rất khó để trang trí nội thất với màu sắc hành Hỏa, vì thế bạn cần có những sáng tạo mới mẻ và hợp lý. Những tông màu dễ sử dụng trong nội thất và đỏ, cam, hồng, vàng.

Thông thường màu đỏ với ý nghĩa may mắn, là biểu tượng của tình yêu lãng mạn, là can đảm nhiệt huyết, là màu của thách thức, đam mê, là màu của sự sống và sự sung túc, giàu có. Màu cam mang lại năng lượng và thu hút người khác vào câu chuyện của gia chủ, màu cam là màu của danh vọng và tình yêu.

Vậy trang trí phòng khách, phòng ngủ, phòng ăn của người mệnh Hỏa như thế nào để không gây cảm giác khó chịu với những tông màu nóng này?

Để không gây cảm giác nhức mắt, bạn nên dùng những chi tiết nhỏ chứ không nên dùng cả không gian một màu nóng.

Ví dụ: ghế đệm, rèm cửa, khăn trải bàn hay những đồ gia dụng nhỏ như đèn bàn, lọ hoa, tranh ảnh, nến… có thể sử dụng họa tiết, hoa văn màu đỏ, cam, hồng, tím. Sơn tường có thể dùng màu hồng, tím vì màu này hợp mệnh lại nhẹ nhàng, khiến căn phòng lung linh màu sắc. Ánh đèn nên dùng chủ yếu ánh đèn vàng tạo năng lượng ấm cúng đầy sự sống, hoặc ánh đèn hồng, tím thiên về tình yêu, lãng mạn.

Bạn cũng có thể sử dụng họa tiết màu xanh lá cho nội thất vì Mộc sinh Hỏa.
Đồ nội thất nên có chất liệu chính bằng gỗ, tránh chất liệu kim loại vì Hỏa khắc Kim, có rất nhiều biến tấu để bạn chọn như gỗ ép, gỗ vân, gỗ phủ sơn mài…

Vật phẩm phong thủy cũng nên tuân theo nguyên tắc này sử dụng chất liệu đá, gỗ và có màu sắc phù hợp như đỏ, cam, xanh.

Trong và ngoài căn nhà nên có cây xanh vì Mộc sinh Hỏa.

Đương nhiên nếu kích hoạt quá tay yếu tố Hỏa thì cũng không tốt cho gia chủ, vì thế nên sử dụng gương, bể cá để kích hoạt Thủy khí, cân bằng Hỏa khí cho căn nhà.

Gương không nên để đối diện với cửa ra vào, và đối diện với đầu giường vì sẽ gây cảm giác bất an.

Nếu các bạn còn ở chung với gia đình, nhưng có phòng riêng, thì ngoài việc bài trí cho căn phòng riêng của mình hợp với mệnh theo hướng dẫn trên, bạn nên sử dụng phương pháp bát trạch để xác định các phương vị các cung cần kích hoạt trong nhà, thông thường các cung chính là Tài Lộc, Quan Lộc và Quý Nhân mà bạn cần kích hoạt để mang lại tài lộc, công danh và quan hệ may mắn.

Bài trí vật phẩm tại những hướng cụ thể này không ảnh hưởng nhiều tới tổng thể của căn nhà, dù gia chủ mang mệnh gì.

Cung Quan Lộc nằm ở hướng Bắc tính từ giữa trung tâm căn nhà và thuộc hành Thủy, vì thế gia chủ nên đặt bể cả hay phong thủy luân (đài phun nước) hoặc chuông gió ở hướng này.

Cung Quý Nhân nằm tại hương Tây Bắc tính từ giữa trung tâm căn nhà, kích hoạt cung này sẽ nhận được sự giúp đỡ của người khác, tại góc Tây Bắc bạn có thể đặt bình gốm, đá hay pha lê để tăng cường năng lượng.

Cung Tài Lộc nằm ở hướng Đông Nam tính từ trung tâm căn nhà thuộc hành Mộc, vì thế nên đặt một chậu cây xanh hoặc một vài đồng xu trong bát nước để tài lộc đổ vào như nước.
http://vtc.vn/khonggiandep/496-333358/khong-gian-dep/phong-thuy-ruoc-tai-loc-cho-nguoi-menh-hoa.htm

khonghighe

Xe tải
Quá nhiều cách coi mợ ạ, em định mở thớt chia sẻ nghiêm túc, nhưng mod close xừ topic của em. Vấn đề của em nằm ở chỗ phong thủy cho chung cư, chứ nhà mợ nhà riêng thì đơn giản.
cụ học cao hiểu rộng thế thì giúp em với,em đội ơn cụ nhiều.

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Em nghĩ là nhất vị nhị hướng, phong thủy chung cư thì cũng vậy, những vấn đề lớn xảy ra trên khu chung cư sẽ có ảnh hưởng đến toàn bộ cư dân của khu. Ví dụ như tòa chung cư cháy thì dù nhà bác có hợp hướng giời thì cũng phải chạy khẩn trương. Vì vậy xem phong thủy cho căn hộ trong khu chung cư thì vẫn cứ phải xét tổng thể từ ngoài vào trong, từ những khu vực chung nhất cho đến khu căn hộ riêng biệt của mình. Một căn hộ có phong thủy hợp mệnh đến mấy, bố trí các linh vật nhiều đến mấy mà cả block nhà phạm vào Thiên trảm sát thì cũng chẳng thể nào khuyên ở cho được. Vì thế em nghĩ rằng quan trọng nhất khi chọn chung cư và coi phong thủy cho căn hộ chung cư vẫn là coi phong thủy bố cục của toàn bộ tòa nhà, ngon rồi thì mới vẽ rắn thêm chân ở các chi tiết nhỏ trong từng căn hộ sao cho hợp với gia chủ. Tòa nhà là tổ chim, các căn hộ và cư dân là trứng chim, tổ chim lật thì trứng chẳng thể lành, chỉ coi căn hộ không quan tâm đến bố cục lớn thì chẳng giải quyết gì. Ngu ý của em là vậy :-$

emerald

Xe hơi
Em nghĩ là nhất vị nhị hướng, phong thủy chung cư thì cũng vậy, những vấn đề lớn xảy ra trên khu chung cư sẽ có ảnh hưởng đến toàn bộ cư dân của khu. Ví dụ như tòa chung cư cháy thì dù nhà bác có hợp hướng giời thì cũng phải chạy khẩn trương. Vì vậy xem phong thủy cho căn hộ trong khu chung cư thì vẫn cứ phải xét tổng thể từ ngoài vào trong, từ những khu vực chung nhất cho đến khu căn hộ riêng biệt của mình. Một căn hộ có phong thủy hợp mệnh đến mấy, bố trí các linh vật nhiều đến mấy mà cả block nhà phạm vào Thiên trảm sát thì cũng chẳng thể nào khuyên ở cho được. Vì thế em nghĩ rằng quan trọng nhất khi chọn chung cư và coi phong thủy cho căn hộ chung cư vẫn là coi phong thủy bố cục của toàn bộ tòa nhà, ngon rồi thì mới vẽ rắn thêm chân ở các chi tiết nhỏ trong từng căn hộ sao cho hợp với gia chủ. Tòa nhà là tổ chim, các căn hộ và cư dân là trứng chim, tổ chim lật thì trứng chẳng thể lành, chỉ coi căn hộ không quan tâm đến bố cục lớn thì chẳng giải quyết gì. Ngu ý của em là vậy :-$
Lâu lắm mới thấy thầy. Mai thầy quá bộ lên chỗ em tư vấn cho em 01 căn hộ ngon trong 01 khu xấu và 01 căn hộ lởm trong 01 khu ngon nhá :P

boemcun

Xe tăng
Mợ nào trên OF biết nhiều về phong thủy thì vô đây diễn thuyết cho e tí.

mợ mì buôn nhà, làm xây dựng chả thạo Phù thủy phong thủy quá lại còn hỏi dề nữa :))

MrKien_Trung

Xe điện
em đang cần nhờ 1 thầy phong thủy qua tư vấn ở HN, có cụ mợ nào giúp được em không ạ em cám ơn rất nhiều ạ

TEPDIU

Xe tăng
Em vừa vào mấy trang về phong thủy để ngâm cứu thêm thì thấy có hai cách xem phong thủy.
1. Xem theo bát trạch (cổ thư Hán)

Đây là kết quả của em:
am, Ngày sinh: 03/06/1981 nhằm ngày 02/05/1981 ÂL, ngày Nhâm tý, tháng Giáp ngọ, năm Tân dậu.
Phi cung Khảm thuộc Đông tứ cung
Các hướng hợp thuộc Đông tứ trạch gồm:

+ Các hướng tốt:
Sinh khí: Đông Nam
Thiên y: Đông
Phước đức: Nam
Phục vị: Bắc

+ Các hướng xấu:
Hoạ hại: Tây
Ngũ quỷ: Đông bắc
Lục sát: Tây Bắc
Tuyệt mạng: Tây Nam

2. Xem theo bát trạch Lạc Việt
Kết quả của em là:
Nam, Ngày sinh: 03/06/1981 nhằm ngày 02/05/1981 ÂL, ngày Nhâm tý, tháng Giáp ngọ, năm Tân dậu.
Theo phong thuỷ Lạc Việt, phi cung Khảm thuộc Đông tứ cung
Các hướng hợp thuộc Đông tứ trạch gồm:

+ Các hướng tốt:
Sinh khí: Tây Nam
Thiên y: Đông
Phước đức: Nam
Phục vị: Bắc

+ Các hướng xấu:
Hoạ hại: Tây
Ngũ quỷ: Đông bắc
Lục sát: Tây Bắc
Tuyệt mạng: Đông Nam

Các bác có thấy mâu thuẫn không? Em chịu luôn.
Trong bát trạch gồm có 8 cung, chia làm 2 phe (đông và tây tứ cung).
Đông tứ cung gồm: Khảm (chính Bắc), Chấn (chính Đông), Tốn (Đông Nam) và Ly (chính Nam).
Tây tứ cung gồm: Càn (Tây Bắc), Cấn (Đông Bắc), Khôn (Tây Nam) và Đoài (chính Tây).
Đó là theo Bát trạch cổ thư hán.

Phong thủy Lạc Việt người ta đổi chỗ Tốn - Khôn; nghĩa là Tốn (Tây Nam) và Khôn (Đông Nam).

Vì vậy kụ thấy mâu thuẫn là đúng thôi.
Theo trường phái nào là tùy ở kụ, nếu thấy có điều bất ổn thì ta lại sửa.

TjeuDjeuVP

Xe tải
Nguồn gốc của Kinh Dịch bắt nguồn từ thời Phục Hy(ông vua thời Thần Nông),sông Hoàng Hà xuất hiện con long mã vua nhìn những khoáy trên lưng nó mà vạch ra từng nét(Hà Đồ) rồi biết được sự biến hóa của vũ trụ .Vua vạch 1 nét liền __ là dương,1 nét đứt là âm _ _ tiếp vua lại lấy vạch nọ chồng lên vạch kia thành ra 8 quẻ 3 vạch vẫn thường gọi là bát quái.Một thuyết khác nữa là từ đời Vua Vũ tương truyền nước tàu bị lụt đến 9 năm liền Vua Vũ đào sông khai ngòi chữa được nạn ấy trên sông xuất hiện con rùa thần mai nó có số từ 1 đến 9 Vua coi các số ấy mà làm ra lạc thư(thiên hồng phạm).Cả 2 thuyết tuy có na ná giống nhau nhưng thực chất không hề giống nhau và đều vun đắp thành Kinh Dịch.Kinh Dịch là cuốn sách để thông hành với quỷ thần biết họa sắp đến mà tránh ,nên đi theo hướng nào,tiến hay lui ,còn hay mất tất cả có ở trong đó.VD như người bắt được quẻ ''Tiềm Long vật dụng'' cả đời không đổi ,người gặp quẻ này thì chỉ nên tránh mà không nên làm....(quẻ trên là ứng với ngôi thứ dân mà bắt được quẻ Kiền thì có tên như vậy). :$

nowhereman

Xe hơi
Các cụ cho hỏi tí phong thủy

Các cụ cho em hỏi về hướng của bàn thờ: được xác định như thế nào, có phải là hướng khi minh đứng hướng vào bàn thờ hay ngược lại?:-?