[Funland] Phong thuỷ với căn nhà của chúng ta

trauxanh

Xe lăn
Mưa rét, em tần ngần ngồi trước láp, nhớ bài thơ trong "Địa lý đại thành" cũng hay hay, gõ lên để các cụ đọc:

Tầm long, nhận thuỷ làm đầu
Hợp dòng chỗ ấy, ở đâu mà về
Lưu Đông thì long ở tế
Lưu Nam ở Bắc mà về phải không?
Ngược lên cho đến đầu dòng
Đâu nhiều tinh tú, tổ tông đây rồi
Quần long tụ một phương trời
Ngũ tinh tụ giảng, tụ rồi lại chia
Long long từ đấy ra đi
Mỗi long một ngả dựng kỳ hành tinh
Phân phong thụ mệnh thiên đình
Rành rành mao thổ cho mình khổn chuyên
Từ lâu rồi mới hạ đền
Theo mạch mà xuống, bốc lên tinh vì
Cửu tinh, hình tượng phải suy
Núi ấy là gì, thì nó hành long
Hai bên hộ vệ trùng trùng
Thuỷ phân bát tự, hai dòng cũng theo
Giám tinh hoặc ít, hoặc nhiều
Bản long thỉnh thoảng bốc theo một vì
Cũng thường ở đấy chia chi
Một thì hộ chủ, hai thì phân tông
Phân thuỷ cũng rẽ hai dòng
Rồi ra nước ấy tụ trong minh đường
Long hành hoặc gặp khê giang
Ấy là quá giáp, hoặc sang hoặc rằng
Long mạch ở kín khăng khăng
Giáp sơn ủng hộ, tầng tầng bát phong
Chốn ấy gọi là băng hồng
Sơn bình thuỷ cộng, ở trong có tình
Đình thì phải nổi chủ tinh
Khai diện, bố cục, cách hình làm sao?
Cách sông long hổ hướng vào
Mà bên nước ấy cũng lao vào lòng
Thế là kết ở bên long
Gọi là tụ khí trong vòng giáp sơn
Hoặc long quá giáp đi sang
Khai cục, bố thế ở làng bên kia
Quần sơn chúng thuỷ quanh về
Thường thường triều án ở về hậu long
Ấy là phấn thế khí hùng
Giáp tiền, giáp hậu, tầm long nên càng.

Bài này hay, và rất dễ đọc. Cũng có liên quan đến chủ đề bàn trong một vài trang trước. :D

XPQ

Xe cút kít
Mưa rét, em tần ngần ngồi trước láp, nhớ bài thơ trong "Địa lý đại thành" cũng hay hay, gõ lên để các cụ đọc:

Tầm long, nhận thuỷ làm đầu
Hợp dòng chỗ ấy, ở đâu mà về
Lưu Đông thì long ở tế
Lưu Nam ở Bắc mà về phải không?
Ngược lên cho đến đầu dòng
Đâu nhiều tinh tú, tổ tông đây rồi
Quần long tụ một phương trời
Ngũ tinh tụ giảng, tụ rồi lại chia
Long long từ đấy ra đi
Mỗi long một ngả dựng kỳ hành tinh
Phân phong thụ mệnh thiên đình
Rành rành mao thổ cho mình khổn chuyên
Từ lâu rồi mới hạ đền
Theo mạch mà xuống, bốc lên tinh vì
Cửu tinh, hình tượng phải suy
Núi ấy là gì, thì nó hành long
Hai bên hộ vệ trùng trùng
Thuỷ phân bát tự, hai dòng cũng theo
Giám tinh hoặc ít, hoặc nhiều
Bản long thỉnh thoảng bốc theo một vì
Cũng thường ở đấy chia chi
Một thì hộ chủ, hai thì phân tông
Phân thuỷ cũng rẽ hai dòng
Rồi ra nước ấy tụ trong minh đường
Long hành hoặc gặp khê giang
Ấy là quá giáp, hoặc sang hoặc rằng
Long mạch ở kín khăng khăng
Giáp sơn ủng hộ, tầng tầng bát phong
Chốn ấy gọi là băng hồng
Sơn bình thuỷ cộng, ở trong có tình
Đình thì phải nổi chủ tinh
Khai diện, bố cục, cách hình làm sao?
Cách sông long hổ hướng vào
Mà bên nước ấy cũng lao vào lòng
Thế là kết ở bên long
Gọi là tụ khí trong vòng giáp sơn
Hoặc long quá giáp đi sang
Khai cục, bố thế ở làng bên kia
Quần sơn chúng thuỷ quanh về
Thường thường triều án ở về hậu long
Ấy là phấn thế khí hùng
Giáp tiền, giáp hậu, tầm long nên càng.

Bài này hay, và rất dễ đọc. Cũng có liên quan đến chủ đề bàn trong một vài trang trước. :D
Bài này còn dễ đọc hơn:

"Một nắm xương khô, một nắm da
Bao nhiêu cái ách đã từng qua
Đuôi khom biếng vẫy Điền Đan hỏa
Tai nặng buồn nghe Nịnh Tử ca
Sớm thả vườn Đào chơi đủng đỉnh
Tối về thôn Hạnh thở nghi nga
Suýt từng bị thịt tô chuông mới
Ơn đức Vua Tề lại được tha."

:)):)):))

trauxanh

Xe lăn
Bài này còn dễ đọc hơn:

"Một nắm xương khô, một nắm da
Bao nhiêu cái ách đã từng qua
Đuôi khom biếng vẫy Điền Đan hỏa
Tai nặng buồn nghe Nịnh Tử ca
Sớm thả vườn Đào chơi đủng đỉnh
Tối về thôn Hạnh thở nghi nga
Suýt từng bị thịt tô chuông mới
Ơn đức Vua Tề lại được tha."

:)):)):))
Mựa...
Nạy hồn! ^:)^^:)^^:)^=))=))=))

XPQ

Xe cút kít

Em tò mò có cái này đưa lên mời các chuyên gia phân tích hộ.Đây là cái mê cung ở Long lít bên Anh cuốc làm năm 1975,chắc thời điểm ấy là đông tay đã giao liu hợp tác rồi.Nom trên Gúc Mép thì nó nằm theo trục tây bắc đông nam.Câu hỏi ở đây là,có thể nhận thấy ở đồ hình này các quy tắc phong thủy phương đông hay không?Có thể sử dụng các quy tắc phong thủy phương đông để giải quyết vấn đề tìm đường hay không.Như em biết,các bức tường mê cung được dựng bằng các hàng cây thông và cây khỉ gió gì để tạo thành tường chắn.Trừ trường hợp võ biền vác cái cưa vừa đi vừa hát bài cô gái mở đường thì thôi.

chuot08

Xe lăn

Em tò mò có cái này đưa lên mời các chuyên gia phân tích hộ.Đây là cái mê cung ở Long lít bên Anh cuốc làm năm 1975,chắc thời điểm ấy là đông tay đã giao liu hợp tác rồi.Nom trên Gúc Mép thì nó nằm theo trục tây bắc đông nam.Câu hỏi ở đây là,có thể nhận thấy ở đồ hình này các quy tắc phong thủy phương đông hay không?Có thể sử dụng các quy tắc phong thủy phương đông để giải quyết vấn đề tìm đường hay không.Như em biết,các bức tường mê cung được dựng bằng các hàng cây thông và cây khỉ gió gì để tạo thành tường chắn.Trừ trường hợp võ biền vác cái cưa vừa đi vừa hát bài cô gái mở đường thì thôi.

Mê cung là tạo các hành lang có nhiều lối sai và chỉ 1 lối đúng. Đỉnh cao của nó là dẫn dụ và đánh lừa người đi, với các tuyến đường đang theo qui luật để tạo 1 thói quen vô thức của người đi thì lại bất chợt thay đổi làm cho người ta rối loạn, mà rối loạn thì mất phương hướng và lạc.
Bên Tây em thấy cái này khá nhiều, sớm nhất có thể là từ thời Harry Potter. :D
Em khẳng định cái này ko có tí phong thủy nào, chỉ là trò chơi kết hợp nghệ thuật sân vườn của giới quí tộc châu Âu; nguồn gốc manh nha từ khi 1 cụ giáo sỹ sang quê em truyền giáo, thấy bà con làng em phơi thóc trên sân đình lạ quá bèn ướm vào đi theo nhưng không bao giờ đúng, bèn về cải biên mà làm thành mê cung vậy!
Cụ giáo sỹ ấy có biết đâu rằng, quê em cứ 3 người trở lên đã như 1 cái chợ, và mỗi người thì bảo 1 đằng lại làm 1 nẻo, bảo đi thẳng thì đang đi lại sáng tác đá chân trái xoạc chân phải. Có khi yêu cầu làm lại việc vừa làm xong cũng đếch làm được nữa là! :))

trauxanh

Xe lăn

Lão cứ thách Vật lý, Hoá học, Toán học, Y học, Nông nghiệp, Lâm nghiệp... Bách khoa, Chế tạo máy, Ngoại giao, Thương mại, Vật lý nguyên tử...Lê Bảo Châu, Lê Bá Khánh Trình, Phạm Tuân, Hồ Giáo, các đỉnh cao của Đường lên đỉnh Ô lem pi a...xem có tìm được không đã?

Tự nhiên yêu cầu Phong thuỷ tìm cái đường trong hình, chả ăn nhập gì với nhau, khác gì thách ông Lào nói tiếng Ý? :)):)):))

F.ACURA

Xe container
Lão cứ thách Vật lý, Hoá học, Toán học, Y học, Nông nghiệp, Lâm nghiệp... Bách khoa, Chế tạo máy, Ngoại giao, Thương mại, Vật lý nguyên tử...Lê Bảo Châu, Lê Bá Khánh Trình, Phạm Tuân, Hồ Giáo, các đỉnh cao của Đường lên đỉnh Ô lem pi a...xem có tìm được không đã?

Tự nhiên yêu cầu Phong thuỷ tìm cái đường trong hình, chả ăn nhập gì với nhau, khác gì thách ông Lào nói tiếng Ý? :)):)):))
Thế mà ông Ý lại lói tiếng Lào ra tiếng Ý đấy bác ;)

tudi2007

Xe tải
Lão cứ thách Vật lý, Hoá học, Toán học, Y học, Nông nghiệp, Lâm nghiệp... Bách khoa, Chế tạo máy, Ngoại giao, Thương mại, Vật lý nguyên tử...Lê Bảo Châu, Lê Bá Khánh Trình, Phạm Tuân, Hồ Giáo, các đỉnh cao của Đường lên

Em tò mò có cái này đưa lên mời các chuyên gia phân tích hộ.Đây là cái mê cung ở Long lít bên Anh cuốc làm năm 1975,chắc thời điểm ấy là đông tay đã giao liu hợp tác rồi.
Chơi cái trò này mà quân lương chỉ được phát theo tiêu chuẩn công tác 300 gờ ram/ ngày của Kim Ủn bạn em, thì chắc die dọc đường mất.

XPQ

Xe cút kít
Mê cung là tạo các hành lang có nhiều lối sai và chỉ 1 lối đúng. Đỉnh cao của nó là dẫn dụ và đánh lừa người đi, với các tuyến đường đang theo qui luật để tạo 1 thói quen vô thức của người đi thì lại bất chợt thay đổi làm cho người ta rối loạn, mà rối loạn thì mất phương hướng và lạc.
Bên Tây em thấy cái này khá nhiều, sớm nhất có thể là từ thời Harry Potter. :D
Em khẳng định cái này ko có tí phong thủy nào, chỉ là trò chơi kết hợp nghệ thuật sân vườn của giới quí tộc châu Âu; nguồn gốc manh nha từ khi 1 cụ giáo sỹ sang quê em truyền giáo, thấy bà con làng em phơi thóc trên sân đình lạ quá bèn ướm vào đi theo nhưng không bao giờ đúng, bèn về cải biên mà làm thành mê cung vậy!
Cụ giáo sỹ ấy có biết đâu rằng, quê em cứ 3 người trở lên đã như 1 cái chợ, và mỗi người thì bảo 1 đằng lại làm 1 nẻo, bảo đi thẳng thì đang đi lại sáng tác đá chân trái xoạc chân phải. Có khi yêu cầu làm lại việc vừa làm xong cũng đếch làm được nữa là! :))

À thề ra không liên quan hí!Tức là Tây cứ đường tây mà đông cứ đường đông,không ông nao chung mí ông nao.,em lại tưởng kiến thức mặc dù đông tây nhưng nền tảng nó phải từ thực tiễn cụ thể loài người chứ.Em lại cứ tưởng cũng dùng phép gì mà hiu sinh thương đỗ cảnh tử hay là tí ngõ mão dậu gì đại loại chứ?Tức là mít tờ Lượng mà lạc vào đây thì cũng ngồi xếp bằng đợi đội tìm cứu hải quân Mỹ nó thả thang dây nhỉ?

trauxanh

Xe lăn
Cụ chủ thớt trauxanh oi cho em hỏi tý hiện nay nhà em đang vào hoàn thiện rui nhưng em cũng muốn tìm hiểu chút về pt. Em mệnh kim chung hải ( vàng trong biển) em đang vào hoàn thiên hướng nhà em thì huơng tây. Và nhờ cụ chỉ bảo em chút nhân tiên thì em chuẩn bi rươu mời cụ ah. Đây là mặt bằng nhà em

Nhờ cụ chỉ bảo giúp em
Thứ nhất là chỉ có Hải trung kim, chứ không có Kim trung hải.

Thứ 2 là hình như cụ không đọc thớt, nên không biết cần thêm những thông tin gì.
Vậy nên chỉ có thông tin như thế này thì em cũng không nói được gì ạ.

trauxanh

Xe lăn
À thề ra không liên quan hí!Tức là Tây cứ đường tây mà đông cứ đường đông,không ông nao chung mí ông nao.,em lại tưởng kiến thức mặc dù đông tây nhưng nền tảng nó phải từ thực tiễn cụ thể loài người chứ.Em lại cứ tưởng cũng dùng phép gì mà hiu sinh thương đỗ cảnh tử hay là tí ngõ mão dậu gì đại loại chứ?Tức là mít tờ Lượng mà lạc vào đây thì cũng ngồi xếp bằng đợi đội tìm cứu hải quân Mỹ nó thả thang dây nhỉ?
Lão gán vào chuyện chả thấy logic tí nào.

Tây nó làm ra cái đó mà những Tây khác còn chịu chứ chả nói đến Đông.

Và cái đó chả có tí liên quan nào đến nghiệp vụ của ông Lượng, hay bất cứ 1 ông hạt nhân nguyên tử Tây nào.

Kiểu như lão hỏi ông nghẹo đầu ngồi xe lăn nổi tiếng ấy, là ông có biết tiếng Việt không?
Ông ta giả nhời "không biết", thì lão kết luận: "thế mà cũng đòi khoa học?" :))

chuot08

Xe lăn
Cụ chủ thớt trauxanh oi cho em hỏi tý hiện nay nhà em đang vào hoàn thiện rui nhưng em cũng muốn tìm hiểu chút về pt. Em mệnh kim chung hải ( vàng trong biển) em đang vào hoàn thiên hướng nhà em thì huơng tây. Và nhờ cụ chỉ bảo em chút nhân tiên thì em chuẩn bi rươu mời cụ ah. Đây là mặt bằng nhà em
Em chỉ nghe nói rừng vàng biển bạc chứ chưa nghe nói biển vàng bao giờ! :D

taplaioto

Xe điện

chuot08

Xe lăn
Thứ nhất là chỉ có Hải trung kim, chứ không có Kim trung hải.

Thứ 2 là hình như cụ không đọc thớt, nên không biết cần thêm những thông tin gì.
Vậy nên chỉ có thông tin như thế này thì em cũng không nói được gì ạ.
Ý cụ ấy nói là xã Kim Chung - Hải ... Phòng! :D

XPQ

Xe cút kít
Lão gán vào chuyện chả thấy logic tí nào.

Tây nó làm ra cái đó mà những Tây khác còn chịu chứ chả nói đến Đông.

Và cái đó chả có tí liên quan nào đến nghiệp vụ của ông Lượng, hay bất cứ 1 ông hạt nhân nguyên tử Tây nào.

Kiểu như lão hỏi ông nghẹo đầu ngồi xe lăn nổi tiếng ấy, là ông có biết tiếng Việt không?
Ông ta giả nhời "không biết", thì lão kết luận: "thế mà cũng đòi khoa học?" :))
Sao bảo ông Lượng cũng học thuậc ác lắm mà?Mà ngay cái học thuậc đấy của ông Lượng,thử hỏi bao nhiêu người đệ tử hay phan hâm mộ ông í ở bên đông biết được.
Í em nói là,cũng là học thuậc,tức là cùng từ thực tế cuậc sống mà thành tri thức nhân loại nó phải có cái gì chung mí nhau chứ.Tức là ở tầm "vô ngôn" vẫn "thông" được mí nhau.Học thuậc mà lỵ.
Như kiểu đọc 3 cuốc,thấy bảo cái trận của ông Lượng mà không biết quy tắc để ra thì cũng không ra được.Bởi thế em mới liên tưởng rồi em hỏi.
Chả đúng thì thôi. :)):)):))