[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

bmw123456

Xe hơi
Thà cụ đo 1 phát cái hướng nhà, là luận ra đủ thứ cả.
Thà cụ đo 1 phát cái hướng nhà, là luận ra đủ thứ cả.
Chứ cứ tự đo từng bộ phận, rồi thì dịch chuyển chỗ nọ chỗ kia ra độ số nọ kia...thành ra lẫn lộn hết, chả biết đâu là số đo thực.
Chứ cứ tự đo từng bộ phận, rồi thì dịch chuyển chỗ nọ chỗ kia ra độ số nọ kia...thành ra lẫn lộn hết, chả biết đâu là số đo thực.[/
Vâng em cảm ơn cụ ! Cái khoản này em hơi " rắc rối " một tý. Vì em chưa phân biệt rõ được hướng với tọa nên cứ đo lung tung hết cả lên. Trước em cũng có nhờ cụ xem giúp nhưng cụ bảo sai hướng nên phải đo lại.
Vâng em cảm ơn cụ ! Cái khoản này em hơi " rắc rối " một tý. Vì em chưa phân biệt rõ được hướng với tọa nên cứ đo lung tung hết cả lên. Trước em cũng có nhờ cụ xem giúp nhưng cụ bảo sai hướng nên phải đo lại.

Apolo1812

Xe hơi
Cụ giúp e tý, e mua chung cư khu việt hưng, nhà hướng đông bắc, ban công tây nam, e định đặt bàn thờ hướng tây bắc, cụ xem ổn ko, nhưng phía dưới bàn thờ lại là bộ bàn ghế ngồi uống nước, liệu có lung tung quá ko, cám ơn cụ

oto.giacmoxa

Xe điện
Cụ giúp e tý, e mua chung cư khu việt hưng, nhà hướng đông bắc, ban công tây nam, e định đặt bàn thờ hướng tây bắc, cụ xem ổn ko, nhưng phía dưới bàn thờ lại là bộ bàn ghế ngồi uống nước, liệu có lung tung quá ko, cám ơn cụ
Phong thủy là không khí có chứa hơi nước di chuyển trong nhà để đẩy chất độc tích tụ ra ngoài. Vì vậy cụ bố trí sao cho không khí lưu động tốt và thấy thuận mắt là được. Chúc cụ có căn nhà như ý

Apolo1812

Xe hơi
Phong thủy là không khí có chứa hơi nước di chuyển trong nhà để đẩy chất độc tích tụ ra ngoài. Vì vậy cụ bố trí sao cho không khí lưu động tốt và thấy thuận mắt là được. Chúc cụ có căn nhà như ý
Kỳ tình e cũng thấy mỗi chỗ ấy ổn nhất so với tuổi 1985 của em, e chỉ băn khoăn phía dưới là bộ bàn ghế, cụ nghía theo xem đặt thế khi lưu thông ổn ko, e thấy nhà thoáng cụ ợ.

trauxanh

Xe lăn
Toppic này đã dài quá quy định, và cũng lâu rồi nên em không còn nhớ chủ đề chính nữa (em có mở dăm thớt, mỗi thớt 1 chủ đề khác nhau về phong thuỷ, gọi là chém gió cho vui).
Cho nên em không trả lời thêm trong thớt này, các cụ thông cảm!
Khi nào có hứng em lại mở 1 thớt mới về vài khía cạnh phong thuỷ khác, khi đó chúng ta lại bàn thoải mái ạ.

slaz8

Xe ba gác
Toppic này đã dài quá quy định, và cũng lâu rồi nên em không còn nhớ chủ đề chính nữa (em có mở dăm thớt, mỗi thớt 1 chủ đề khác nhau về phong thuỷ, gọi là chém gió cho vui).
Cho nên em không trả lời thêm trong thớt này, các cụ thông cảm!
Khi nào có hứng em lại mở 1 thớt mới về vài khía cạnh phong thuỷ khác, khi đó chúng ta lại bàn thoải mái ạ.
CHÚC MỪNG NĂM MỚI phát nhỉ:D

oto.giacmoxa

Xe điện
Kỳ tình e cũng thấy mỗi chỗ ấy ổn nhất so với tuổi 1985 của em, e chỉ băn khoăn phía dưới là bộ bàn ghế, cụ nghía theo xem đặt thế khi lưu thông ổn ko, e thấy nhà thoáng cụ ợ.
Bộ bàn ghế nằm dưới bàn thớ được thần linh che chở là quá đẹp rồi. Cụ không thấy Xuân năm nay ấm áp, hoa nở rực rỡ tiên đoán một năm no đủ đến với cả đất nước ta sao? Hãy quẳng hết gánh lo đi mà vui sống.

Apolo1812

Xe hơi
Oto.giacmoxa e thích cách nghĩ của cụ, vứt gánh thôi

Apolo1812

Xe hơi
Cụ trauxanh tư vấn lốt e đi hịi

Kinh Bắc Land

Đi bộ
Em mở thớt này để các cụ mợ cùng nhau bàn luận về các khái niệm, quan niệm của những thuật ngữ phong thuỷ thường gặp.
Thực tế cho thấy rất nhiều người hiểu thiếu, hiểu sai, hiểu lệch...các thuật ngữ phổ thông của bộ môn phong thuỷ (chưa cần nói đến các thuật ngữ chuyên sâu của môn này). Chính vì vậy dẫn đến sai lầm trong nhận định hoặc đánh giá các hoạt động phong thuỷ, ngộ nhận, thậm chí thần thánh hoá các hoạt động đó...
Không chỉ người dân, mà như em thấy, ngay cả các thầy có danh có phận (được nhiều người biết, có thể viết sách, hoặc là cộng tác viên các chương trình phong thuỷ của các phương tiện truyền thông...), hoặc nhiều sách phong thuỷ phái sinh đầy rẫy hiện nay...cũng sai lầm trong lý giải các thuật ngữ, không nắm được bản chất các hoạt động phong thuỷ, đơn giản hoá hoặc phức tạp hoá các mối quan hệ tự nhiên của lĩnh vực này.
Đó là việc nguy hiểm, với người dân thì không nhận được cái thực, với giới thầy thì vu vơ đồng điếu khác gì cô giáo giảng bài về "Canh gà Thọ Xương"!?
Với phạm vi Quán cà phê này, cũng mong các cụ mợ tham gia chân tình, và chú trọng dùng các ngôn từ phổ thông để diễn giải các vấn đề được đề cập. Cũng nên hạn chế dùng từ ngữ quá chuyên sâu, cách đặt vấn đề quá khó hiểu, để mọi người cùng được đọc hiểu và tham gia. Vấn đề phức tạp được đề cập đơn giản thì hay hơn là vấn đề đơn giản lại được phức tạp hoá, phỏng ạ? Như xưa Bác nói "Tôi nói đồng bào nghe rõ không?" thì ai cũng hiểu cả, chứ giờ "Toàn..., toàn dân, toàn quân quyết tâm học tập và thực hiện thắng lợi ABC" thì dân lại chẳng biết cái ABC là cái gì...
Có rất nhiều thuật ngữ phong thuỷ thường được dùng, ai cũng từng nói. Nhưng nói có đúng không, nói có hiểu không??? thì lại là vấn đề khác! Ví dụ như ai cũng nói "phong thuỷ" và rất nhiều người (kể cả một số chuyên gia) cho rằng "đó là gió và nước thôi mà"; hoặc các thuật ngữ như "chế hoá", "hoá giải", "trấn yểm"...etc...rất rất nhiều...đều đa phần là nói sai hiểu sai, và làm sai.
Em không thể thống kê ra hết được, và nhẽ cũng không giải thích hết được. Vậy chúng ta nên đưa ra các vấn đề một cách ngẫu nhiên theo hiểu biết hoặc sự tò mò tìm hiểu của cá nhân, các vấn đề không người này tường tận thì sẽ có người khác giải thích.
Nội hàm của bộ môn phong thuỷ quá sâu sắc, nên ta cứ bàn cái phổ thông cho hợp môi trường và có ích cho số đông thì hay hơn. Tất nhiên không loại trừ một số vấn đề hàn lâm, nếu có thể.
Mời các cụ mợ ạ!
Mình muốn lập thớt bàn về Phong thuỷ và con số như: Biển số hợp mệnh/ Sim số đẹp/ Số nhà, khá thiết thực với ae lái xe an toàn trên từng cung đường, làm thế nào mở đc các bác nhỉ?

hgb

Xe container
Mình muốn lập thớt bàn về Phong thuỷ và con số như: Biển số hợp mệnh/ Sim số đẹp/ Số nhà, khá thiết thực với ae lái xe an toàn trên từng cung đường, làm thế nào mở đc các bác nhỉ?

Cụ xem hướng dẫn và lập thôi ;)

Đắc đạo thì lấy sách làm giề.. Ko phải thiếu giấy chớ?
Chùi ..... à thôi ! Đắc rùi mừ !

Nên mấy lão kia đốt sách là thượng sách !

Sách hay , sách cuý ai lại ....

Thư phòng kinh sách tám vạn tư
.....
.....
Thủ trung tồn hữu nhất tự “Như”. :))

Á á ...

Thư phòng tiện dích nhõn mét tư
Tràng giang đại hải tự thuỷ như
Nội công vận khí ken gân cốt
Qua hồi nạp, nén ...xả khí hư !

:))