[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nếu làm như vậy thì cụ hoàn toàn theo Huyền không rồi nhể?
Xoay chóng mặt luôn! :D:D:D
He he ... cách đây tầm 8 năm có thầy phong thủy chỉ em sắp xếp như vậy nên giờ em lại hỏi chơi thôi :D :D Em thấy không hợp ý em lắm nên em không theo :D
Cảm ơn cụ ạ ! :D

G810

[Tịch thu bằng lái]
Bản chất nó quyết định hình thức thôi.
Sửa thế nào, che thế nào nó cũng có chỗ tòi ra.

Gió nước có thông thoáng đến mấy cũng không cuốn trôi được.

Vậy nên nhẽ cứ để nó tự nhiên là hơn. ;))

Nhờ cụ trauxanh xem hộ, em có mảnh đất nhà cấp 4 đang cho thuê, định về xây lại để ở nhưng sau khi quy hoạch đường thì nó bị 1 đường đâm vào đất(nhà em 2 mặt tiền trên ngã 3 đó, nhưng là ngã 3 chữ Y chứ ko phải ngã 3 chữ T). Theo cụ thì em mà ở thì xấu hay tốt và có cách gì để hóa giải cái xấu đi không? Em cảm ơn cụ
Nhà này ngủ mà nghe tiếng xe chắc giật mình thon thót, chôn ít 3 cái cọc bê tông cốt thép xịn như ĐSQ chặn xe bom may ra mới yên tâm chút :D

lyhoa75

Xe điện
Hỏi, nhưng mà hỏi rất
hay!
Đặc biệt hay ở câu cuối :"khái niệm Phong thuỷ tột cùng".
Người dùng câu chữ kiểu này là có một khả năng tư duy cao và rất năng động. Và vấn đề đó rất hay, tuy nhiên gần như không thể đề cập trên này, vì ngoài đời, thầy phong thuỷ hẳn hoi mà nghe đến vấn đề đó cũng mãi vẫn chưa hiểu. Hơn nữa, lại rất nhị tế. :-j:-j:-j
Nhà cháu có hai khái niệm cần hỏi:
- Kinh dịch - Kính các cụ Tôi nói đồng bào nghe rõ không giúp em - Hiểu thế nào cho đúng về Kinh dịch - Tại sao nó lại là Kinh dịch - Sao nó lại không có cái tên khác :D
- Hóng - Không đơn thuần chỉ là Hóng - Nó mang theo rất nhiều nội dung từ hình ảnh, âm thanh, hương vị, cảm giác, sự vận động, cả nhu cả cương, cả tĩnh cả động, cả trong cả ngoài. Nó bao gồm cả khí (hóng thì phải thở, phải tập trung thần khí) cả đất (muốn hóng phải kiếm được chỗ tốt mà ngồi) cả nước (hóng quá kiểu gì cũng ra mồ hôi, hóng lâu quá không thể không buồn tè :D) - Vậy Hóng có phải một khái niệm Phong thủy Tột cùng không :D
Kính các cụ
2 cụ này phải gặp nhao bàn về phong thủy đuê. Em hóng vụ lày :D

grandis0801

Xe buýt
Ơ sao các cụ quan trọng chuyện tên thế nhể, em là em ứ cừn biết tên nó ra răng, mừ chỉ cừn biết nó dùng để làm gì, như thế nào. Chứ em thấy gọi phong thủy là rượu thịt cũng chạ sao=P~. Thôi em lại ngồi im hóng!

trauxanh

Xe lăn
Em xin hóng a. Ngành em học cũng có tí liên quan đến kiến trúc, và thực sự rất muốn tìm hiểu về phong thuỷ. Không biết cụ chủ có quyển sách nào hay về chủ đề này giới thiệu em với. Em xin cám ơn ạ !
Cái này cũng rắc rối đây...
Như em thì thấy sách nào cũng hay, và sách nào cũng dở. Chỉ khác nhau là hay nhiều hoặc hay ít mà thôi...
Thực tình thì sách nào cũng nên đọc, và đại đa số thì mỗi sách chỉ sàng lọc được có một chút.
Nhìn chung các lý thuyết âm dương nền tảng phải tương đối vững, rồi mới có thể đọc đến các trước tác, vì nếu là sách của các cụ cao nhân để lại thì đều thuộc dạng đỉnh cao rồi, không có cơ sở thì không thể nắm được đâu, kể cả thuộc lòng thì cũng chưa thể hiểu.
Ngoài ra thì cần có cái duyên nào đó để có người chỉ bảo đường dẫn. Các sách dạng này không hề nêu nguyên lý bên trong, bí mật đều nằm ở phía sau trang sách. Thế nên cứ đọc bình thường thì chỉ thấy cái vỏ cùng những chi tiết rời rạc, khó mà lĩnh hội được.
Còn nếu đi học ở các lớp dạy phong thủy, bắt đầu từ âm dương ngũ hành trở đi, thì cả đời cũng chỉ mon men dưới chân núi mà thôi, vì lượng kiến thức cơ sở quá lớn.
À mà có một điều, đọc sách thì đừng có tin vào sách, mới được. :D:D:D

trauxanh

Xe lăn
em vào phá thớt :P
vậy gọi là phong gì? :D
Ai cũng có tài riêng...
Lão muốn phá thớt hiệu quả thì phải dùng đúng thế mạnh của mình mới thành công!
Chẳng hạn như lão ném thẳng 1 cái Táo bảy bờ nớt vào tớ, tớ sẽ sợ mà đóng thớt liền! :-s:-s:-s
Phong gì á?
Lão cầm cái đó trên tay, gặp tớ, hô to "Phong táo" (tao phóng), là tớ bỏ thớt đi tìm cỏ luôn. :)):)):))

gatronggay

Xe đạp
Làm kinh doanh nên tin phong thuỷ để hạn chế, hoá giải các rủi ro, đôi khi do sắp xếp bàn ghế trong phòng không đúng thì rủi ro sẽ đến mà không kịp đỡ

xuanmanhnguyen

Xe điện
Em mở thớt này để các cụ mợ cùng nhau bàn luận về các khái niệm, quan niệm của những thuật ngữ phong thuỷ thường gặp.
Thực tế cho thấy rất nhiều người hiểu thiếu, hiểu sai, hiểu lệch...các thuật ngữ phổ thông của bộ môn phong thuỷ (chưa cần nói đến các thuật ngữ chuyên sâu của môn này). Chính vì vậy dẫn đến sai lầm trong nhận định hoặc đánh giá các hoạt động phong thuỷ, ngộ nhận, thậm chí thần thánh hoá các hoạt động đó...
Không chỉ người dân, mà như em thấy, ngay cả các thầy có danh có phận (được nhiều người biết, có thể viết sách, hoặc là cộng tác viên các chương trình phong thuỷ của các phương tiện truyền thông...), hoặc nhiều sách phong thuỷ phái sinh đầy rẫy hiện nay...cũng sai lầm trong lý giải các thuật ngữ, không nắm được bản chất các hoạt động phong thuỷ, đơn giản hoá hoặc phức tạp hoá các mối quan hệ tự nhiên của lĩnh vực này.
Đó là việc nguy hiểm, với người dân thì không nhận được cái thực, với giới thầy thì vu vơ đồng điếu khác gì cô giáo giảng bài về "Canh gà Thọ Xương"!?
Với phạm vi Quán cà phê này, cũng mong các cụ mợ tham gia chân tình, và chú trọng dùng các ngôn từ phổ thông để diễn giải các vấn đề được đề cập. Cũng nên hạn chế dùng từ ngữ quá chuyên sâu, cách đặt vấn đề quá khó hiểu, để mọi người cùng được đọc hiểu và tham gia. Vấn đề phức tạp được đề cập đơn giản thì hay hơn là vấn đề đơn giản lại được phức tạp hoá, phỏng ạ? Như xưa Bác nói "Tôi nói đồng bào nghe rõ không?" thì ai cũng hiểu cả, chứ giờ "Toàn..., toàn dân, toàn quân quyết tâm học tập và thực hiện thắng lợi ABC" thì dân lại chẳng biết cái ABC là cái gì...
Có rất nhiều thuật ngữ phong thuỷ thường được dùng, ai cũng từng nói. Nhưng nói có đúng không, nói có hiểu không??? thì lại là vấn đề khác! Ví dụ như ai cũng nói "phong thuỷ" và rất nhiều người (kể cả một số chuyên gia) cho rằng "đó là gió và nước thôi mà"; hoặc các thuật ngữ như "chế hoá", "hoá giải", "trấn yểm"...etc...rất rất nhiều...đều đa phần là nói sai hiểu sai, và làm sai.
Em không thể thống kê ra hết được, và nhẽ cũng không giải thích hết được. Vậy chúng ta nên đưa ra các vấn đề một cách ngẫu nhiên theo hiểu biết hoặc sự tò mò tìm hiểu của cá nhân, các vấn đề không người này tường tận thì sẽ có người khác giải thích.
Nội hàm của bộ môn phong thuỷ quá sâu sắc, nên ta cứ bàn cái phổ thông cho hợp môi trường và có ích cho số đông thì hay hơn. Tất nhiên không loại trừ một số vấn đề hàn lâm, nếu có thể.
Mời các cụ mợ ạ!
Cụ trâu xanh cho em hỏi 1 câu ah !
Nhà em mua chung cư ở trên tầng cao đợt nhận thô xong em phá ban công luôn làm thành phòng ngủ . Nhưng nhiều người tới Chơi góp y là ko đúng phong thủy . Vậy nếu nhà cc phá ban công đi làm phòng ngủ thì có ảnh hưởng đến phong thuỷ ko ah ??? Em thấy phòng ngủ rộng rãi hơn, thoáng hơn vì + ban công hơn 7met Vuông nhưng lại bị thấm tường nhanh .

trauxanh

Xe lăn
Nhà em mua chung cư ở trên tầng cao đợt nhận thô xong em phá ban công luôn làm thành phòng ngủ . Nhưng nhiều người tới Chơi góp y là ko đúng phong thủy . Vậy nếu nhà cc phá ban công đi làm phòng ngủ thì có ảnh hưởng đến phong thuỷ ko ah ??? Em thấy phòng ngủ rộng rãi hơn, thoáng hơn vì + ban công hơn 7met Vuông nhưng lại bị thấm tường nhanh .
Chung cư mà làm thế được thì tốt quá còn gì nữa?
Nhiều chung cư chủ đầu tư không cho thay đổi như vậy đâu, vì liên quan đến hình ảnh kiến trúc của cả khối.
Còn nó tốt hay xấu thì do các yếu tố khác, chứ chắc chắn không phải là do biến ban công thành phòng ngủ đâu cụ ạ!
Mí cả, cụ quen nhiều thầy ghê nhẩy, mà thấy nhiều người góp ý cho? :D:D:D

chuot08

Xe lăn
Câu "bị thấm tường nhanh" là ngược rồi! Khí hậu mình mưa nắng thất thường, mặt tường trát tiếp xúc trực tiếp mưa nắng dễ bị nứt vữa mới nhanh ngấm hơn phía trong, nơi được che chắn có môi trường nhiệt độ ổn định hơn. Cụ cứ nhìn các nhà đang sử dụng sẽ thấy sự khác biệt qua giữa lớp sơn tường ngoài và trong, rõ nhất là với sơn cửa gỗ.
Khi tường lùi lại nó cũng mát hơn do có mái che, phòng cụ cũng ôn hoà hơn. Phong thuỷ là đó!
Khi dỗi gấu cụ làm điếu thuốc ra ban công ngắm sao giời, nhớ lại cái ngày xưa nồng thắm mà gọi gấu ra xem cùng mà cắn nhẹ cái hàm trơ lợi vào vai nhau. Phong thuỷ là đó!
Phòng ngủ rộng quá, sáng ra mỗi đứa 1 góc ly biệt nhau, chẳng còn gác chân lên cổ nhau nữa. Sai phong thuỷ là ở đó! :D

trauxanh

Xe lăn
Câu "bị thấm tường nhanh" là ngược rồi! Khí hậu mình mưa nắng thất thường, mặt tường trát tiếp xúc trực tiếp mưa nắng dễ bị nứt vữa mới nhanh ngấm hơn phía trong, nơi được che chắn có môi trường nhiệt độ ổn định hơn. Cụ cứ nhìn các nhà đang sử dụng sẽ thấy sự khác biệt qua giữa lớp sơn tường ngoài và trong, rõ nhất là với sơn cửa gỗ.
Khi tường lùi lại nó cũng mát hơn do có mái che, phòng cụ cũng ôn hoà hơn. Phong thuỷ là đó!
Khi dỗi gấu cụ làm điếu thuốc ra ban công ngắm sao giời, nhớ lại cái ngày xưa nồng thắm mà gọi gấu ra xem cùng. Phong thuỷ là đó!
Phòng ngủ rộng quá, sáng ra mỗi đứa 1 góc ly biệt nhau, chẳng còn gác chân lên cổ nhau nữa. Sai phong thuỷ là ở đó! :D
Ờ hay!
Có câu chuyện, nhà nọ vợ chồng hay xung đột kéo dài, mí đi hỏi thầy phong thủy...
Thầy đến xem, phán rằng: Cái giường này không tốt, phải thay bằng cái giường đơn (giường một) mới ổn...
Hai vợ chồng tạ ơn rồi thay giường theo đúng phong thủy, quả nhiên sau đó có giận nhau thì cũng chỉ qua 1 đêm là lại bình thường. :-B:-B:-B

hnvn1234

Xe điện
Ờ hay!
Có câu chuyện, nhà nọ vợ chồng hay xung đột kéo dài, mí đi hỏi thầy phong thủy...
Thầy đến xem, phán rằng: Cái giường này không tốt, phải thay bằng cái giường đơn (giường một) mới ổn...
Hai vợ chồng tạ ơn rồi thay giường theo đúng phong thủy, quả nhiên sau đó có giận nhau thì cũng chỉ qua 1 đêm là lại bình thường. :-B:-B:-B
Kiểu phong thủy này chỉ ông bán 3 kích là thích :))

XPQ

Xe cút kít
Khi dỗi gấu cụ làm điếu thuốc ra ban công ngắm sao giời, nhớ lại cái ngày xưa nồng thắm mà gọi gấu ra xem cùng mà cắn nhẹ cái hàm trơ lợi vào vai nhau. Phong thuỷ là đó!
Mỗi đứa lại cầm một cái cốc, trong ngâm bộ răng giả. Hễ hun xong phát lại tháo ra ngâm, không có xúc động hóc chết lại bảo do phong thủy.