[Funland] Phong thủy, long mạch có thật không các cụ?

hd-vt

Xe container
Đào đục ẩu cái long mạch ngã 3 happy. Nước chảy ra là may, không chảy ra ngay, mấy bữa sau...thì vỡ ano hehe.

cap3hk

Xe tăng
có vấn đề gì à cụ? trong 3 cái đại thiện, đại quý, đại phú thì thiện đứng đầu đấy, người thiện cả đời không phải lo nghĩ gì mấy, lúc nào cũng vui vẻ, và thiện thường không giàu có về vật chất. Còn giàu có vật chất là phú, xếp cuối cùng, lúc nào đầu óc cũng đau đầu không lúc nào yên.
Thế ạ.
Trời nắng này ngoài đường cười hề hề cháu thất vất bỏ mợ. Ngồi sau tài xế còn thấy oải hết cả người.
Chắc mỗi người một kiểu sướng cụ hầy

gaquay123

Xe tăng
Cháu hôm nay lê là đi khất thực, nghe thấy 2 bác grap chém gió lúc vắng khách rằng, Long mạch quan trọng lắm, không đùa được đâu. Như hồi 2018, động thổ làm cầu vượt ở đoạn đê YP giao đường Young, xong cái là cụ trưởng bản bị tai biến. Đến đầu năm lại đào xới tiếp đoạn phía trên, không biết có cụ nào bị ảnh hưởng không.
Nhưng cháu nghĩ chỉ là ngẫu nhiên thôi, chứ nếu có long mạch thật thì nước Mĩ họ xây nhiều tháp cao tầng thế mà có sao đâu. Đúng không ạ?
Phong thủy xuất phát từ thực tiễn đúc kết mà thành thôi cụ ơi! Thực ra phong thủy chuẩn thì em nghĩ cũng đơn giản, chỉ là bị nhiều cụ phức tạp hóa lên cho kỳ bí thôi! Chứ dân mình cũng tin phong thủy lắm! Một vài ví dụ cho cụ:
- Nhà đường đâm: được cho là phong thủy rất không tốt, rất khó bán, bán thường lại giá rẻ hơn 20-30% so với nhà bên cạnh, không bị đường đâm. Nhiều người không tin thì cho rằng nhà đường đâm thì thoáng hơn. nhưng nó xuất phát từ việc nhà đường đâm dễ bị tai bay vạ gió: phương tiện giao thông ô tô, xe máy đi đường mất phanh lao vào thì nhà này ăn đủ; các luồng gió thổi vào trực diện, chủ nhà, người trong nhà bước ra vào. dễ trúng gió, cảm mạo, bệnh tật các thứ, bị đèn xe cộ chiếu vào ngủ không yên, ảnh hưởng đến sức khỏe,...Nên giải pháp nhiều thầy phong thủy là đặt hòn non bộ chắn để tạo sự an toàn....

hd-vt

Xe container

congagia2016

Xe tăng
Nói đến long mạch, em lại nhớ đến sắc Pình của em

tieunhupha

Xe điện
Chắc chủ yếu 1 phần châu Á tin vào phong thủy long mạch..v.v Dân châu Âu-Mỹ-Úc-Phi họ có để ý gì đâu mà họ phát triển thế. Em thì không theo đạo nào nhưng đạo Phật với đạo Công giáo em cũng không thấy mê tín mấy cái này. Mấy bạn theo đạo Công giáo em biết thích xây nhà là mai xây, không cần xem ngày giờ, hướng nhìn cứ thuận mắt hợp thế đất là ok.
Ko hẳn đâu cụ ơi. Phương tây họ ko nói về phong thủy, long mạch nhưng cái cách họ áp dụng trong xây sửa nhà cửa, kiến trúc chính là 1 hình thức của phong thủy thôi. Ví dụ họ chọn chỗ xây nhà luôn chọn chỗ cao ráo, hướng gió tốt, xây nhà ở ngoài Bắc thì còn cách nhiệt tốt và có gió lưu thông nên rất mát. Ở trong cái nhà mát mẻ, sảng khoái vậy thì ko khỏe người, tinh thần tốt thì còn thế nào nữa cụ.;)) Còn vụ thời giấc thì em ko care lắm nhưng em nghĩ là ngày nay làm quá lên thôi chứ trước đây cũng là có 1 vài ngày thấy ngày nào hợp lý thì nhích chứ có làm sao.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Kiêng nhà đường đâm có từ thời xưa
Thời xưa lấy đâu xe máy ô tô mà đâm. Xe ngựa đâm đủ mạnh không ? Xe ngựa có đèn pha không ? Ở các vùng nông thôn đường bát ngát mênh mông nhà nào gió chả lùa như nhau

Phong thủy xuất phát từ thực tiễn đúc kết mà thành thôi cụ ơi! Thực ra phong thủy chuẩn thì em nghĩ cũng đơn giản, chỉ là bị nhiều cụ phức tạp hóa lên cho kỳ bí thôi! Chứ dân mình cũng tin phong thủy lắm! Một vài ví dụ cho cụ:
- Nhà đường đâm: được cho là phong thủy rất không tốt, rất khó bán, bán thường lại giá rẻ hơn 20-30% so với nhà bên cạnh, không bị đường đâm. Nhiều người không tin thì cho rằng nhà đường đâm thì thoáng hơn. nhưng nó xuất phát từ việc nhà đường đâm dễ bị tai bay vạ gió: phương tiện giao thông ô tô, xe máy đi đường mất phanh lao vào thì nhà này ăn đủ; các luồng gió thổi vào trực diện, chủ nhà, người trong nhà bước ra vào. dễ trúng gió, cảm mạo, bệnh tật các thứ, bị đèn xe cộ chiếu vào ngủ không yên, ảnh hưởng đến sức khỏe,...Nên giải pháp nhiều thầy phong thủy là đặt hòn non bộ chắn để tạo sự an toàn....

Phỗng new

Xe điện
Long mạch quan trọng thế mà đến mấy bác chạy grab cũng tỏ tường thì hỏng rồi .
Cụ/mợ hơi chủ quan nhé. Hôm trước em đi Grabcar, bạn tài xế đẹp giai nói chuyện hay, nhã nhặn hiểu biết. Chém một lúc nữa thì được biết trước bạn đó dạy ĐH ở Vinh, môn lịch sử Đảng và chủ nghĩa XHKH. Chuyện thật 100%.

vunt6996

Xe hơi
Mỹ kiểu gì chả có, chẳng qua bác không biết thôi :D

bactahong

Đi bộ
Em tin khoa học! Phong thuỷ, long mạch cũng là khoa học, chỉ có điều cấp bậc không cao lắm.

mrpro22223333333

Xe tải
Ko hẳn đâu cụ ơi. Phương tây họ ko nói về phong thủy, long mạch nhưng cái cách họ áp dụng trong xây sửa nhà cửa, kiến trúc chính là 1 hình thức của phong thủy thôi. Ví dụ họ chọn chỗ xây nhà luôn chọn chỗ cao ráo, hướng gió tốt, xây nhà ở ngoài Bắc thì còn cách nhiệt tốt và có gió lưu thông nên rất mát. Ở trong cái nhà mát mẻ, sảng khoái vậy thì ko khỏe người, tinh thần tốt thì còn thế nào nữa cụ.;)) Còn vụ thời giấc thì em ko care lắm nhưng em nghĩ là ngày nay làm quá lên thôi chứ trước đây cũng là có 1 vài ngày thấy ngày nào hợp lý thì nhích chứ có làm sao.

đừng nhầm, bọn tây nó tuân thủ phong thủy còn hơn châu á mình nhiều,
cứ nhìn chính điện của tòa bạch ốc, lầu năm góc, hay là ở tháp paris ấy, chuẩn phong thủy

Tueminh2626

Xe điện
PHONG THỦY TÙY THEO NGƯỜI Ở MÀ CHUYỂN TỐT XẤU
Trích lục từ Kinh Đại Phương Quảng Phật Hoa Nghiêm giảng giải, Phẩm Thế Chủ Diệu Nghiêm Thứ Nhất
Người giảng: Lão Hòa Thượng Tịnh Không
Giảng tại: Tịnh Tông học hội Singapore
Thời gian: Tháng 08 năm 2000

Phật đã nói: “y báo tùy theo chánh báo mà chuyển”. Y báo này người Trung Quốc chúng ta gọi là phong thủy.

Phong thủy là tùy theo tâm của người mà thay đổi, cho nên người xem phong thủy nói hai câu nói, bạn tỉ mỉ mà phân tách, nó rất có ý nghĩa, nếu phân tách thấu đạt hai câu nói này thì bạn sẽ không cần mời họ xem phong thủy. Nếu bạn đem nó phân tách thấu đạt, thì “người phước ở đất phước, đất phước người phước ở”, hay nói cách khác, đất phước chính là phong thủy tốt. Phong thủy tốt thì người thế nào ở vậy? Người có phước ở. Muốn có phước thì bạn phải tu phước, chỉ cần bạn tu phước thành rồi thì nơi của bạn ở, phong thủy liền chuyển đổi tốt. Cho nên nếu như bạn không có phước báo, bạn ở ngay nơi đất phước đó thì phong thủy của nơi đó liền sẽ dần dần chuyển xấu đi. Không phải phong thủy không thay đổi, mà là thay đổi từng ngày. Thế gian vạn vật đều đang thay đổi từng mỗi sát na. Nhân tố thứ nhất của của việc thay đổi này là gì vậy? Là ý niệm của chúng sanh. Ngày nay cái địa cầu này của chúng ta không tốt, có rất nhiều người nói địa cầu này bệnh rồi, toàn bộ hoàn cảnh sinh thái tự nhiên đều bị phá hoại. Ai phá hoại vậy? Con người phá hoại. Con người bởi vì tự tư tự lợi, không hề tiếc hoàn cảnh tự nhiên, nên làm cho tất cả chúng sanh trên toàn thế giới đều chịu khổ nạn. Chúng ta nói, thiên tai nhân họa. Nhân họa là chỉ chiến tranh, thiên tai chính là hoàn cảnh tự nhiên, hoàn cảnh tự nhiên chuyển xấu đi.

Tueminh2626

Xe điện
PHONG THUỶ TUỲ THEO TÂM NGƯỜI Ở MÀ CHUYỂN
Tịnh Độ Đại Kinh Giải Diễn Nghĩa - Tập 229
Chủ giảng: Tịnh Không Pháp Sư
Chuyển ngữ: Liên Hải
Biên tập: Minh Tâm
Thời gian: 22.12.2010
Địa điểm: Phật Đà Giáo Dục Hiệp Hội – Hongkong

Mấy ngày trước còn có một đồng tu hỏi tôi: có tin tưởng phong thủy không? Tôi liền nói với ông ấy, phong thủy có, nhưng tùy theo tâm người mà chuyển. Nơi này phong thủy tốt, nếu như nhân tâm bất thiện, họ ở đó ba năm thì phong thủy cũng xấu đi, trở thành xấu rồi. Nơi này phong thủy rất xấu, rất không tốt. Người này tốt quá, tâm địa lương thiện, có phẩm đức cao thượng, họ ở đó ba năm, thì phong thủy không tốt đó cũng trở thành tốt, cảnh tùy tâm chuyển, chứ không phải con người chuyển theo phong thủy. Sai lầm, làm gì có đạo lý đó! Quí vị hiểu được đạo lý này rồi, có cần đi xem phong thủy không? Không cần nữa. Nghiêm túc mà tu tâm mình, tu hành vi của mình, bất luận quí vị ở nơi nào, đều là phong thủy tốt. Quí vị cũng sẽ không bị những người coi phong thủy kia lừa gạt nữa. Người coi phong thủy nếu như thực sự phong thủy tốt như vậy, vì sao họ không đi tìm một nơi phong thủy tốt, không đi hưởng thụ giàu sang phú quý, đem thứ tốt giới thiệu cho quí vị, trên thế giới này còn có hạng người tốt như vậy sao?

gaquay123

Xe tăng
Kiêng nhà đường đâm có từ thời xưa
Thời xưa lấy đâu xe máy ô tô mà đâm. Xe ngựa đâm đủ mạnh không ? Xe ngựa có đèn pha không ? Ở các vùng nông thôn đường bát ngát mênh mông nhà nào gió chả lùa như nhau
Kiêng nhà đường đâm từ thời xưa là thời nào cụ? Cụ xem nhà cổ ngày xưa các cụ nhà mình tránh gió lùa thế nào nhé? Có nhà nào xây đường đâm từ xưa không nhé?

mimi2023

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em tin là có thật, nó là khoa học luôn. Có điều trí tuệ của mình có đủ tầm mà gạn lọc và hiểu ko thôi. Còn chẳng phải tự nhiên nó tồn tại hàng bao nhiêu thế kỷ ạ.

present

Xe điện
Ko hiểu hoặc ít hiểu về nó thì bao giờ chả quan trọng :D

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Cụ/mợ hơi chủ quan nhé. Hôm trước em đi Grabcar, bạn tài xế đẹp giai nói chuyện hay, nhã nhặn hiểu biết. Chém một lúc nữa thì được biết trước bạn đó dạy ĐH ở Vinh, môn lịch sử Đảng và chủ nghĩa XHKH. Chuyện thật 100%.
Giỏi hay ko giỏi nó thể hiện ở kết quả. Tương lai sau ko rõ nhưng hiện tại chạy grab thì em đều không đánh giá cao.