[CCCĐ] Phóng sự Ảnh thuê xe tự lái vòng quanh Châu âu với tổng quãng đường 5.590 km/15 days

Sieuthitaichinh

Xe tải
Mời cụ li vang, cho e xin chỗ lót dép hóng tiếp nhé. Kế hoạch 20 năm lần thứ nhất của em là một chuyến đi thế này :)

jinyo89lie

Xe tăng
tiếp đi cụ chủ ơi :D

minhcuong400

Xe tăng
Hay quá! Cụ chủ tiếp tục phọt đê để em được trải nghiệm phượt châu Âu với!

lucky2u

Xe hơi
đọc từ đầu đến h e thấy chuyến đi của các cụ thật tuyệt nhưng e chỉ có 1 thắc mắc nhỏ là các cụ chụp nhiều ảnh nhưng ko có cái ảnh nào là có mặt ít nhất 1 trong 5 người các cụ.e nghĩ mãi ma ko tìm dc câu trả lời thích hợp

MR KEO

Xe hơi
Chuyến đi của các cụ thú vị quá.

dvc_hue

Xe buýt
Cảm ơn cụ chủ thớt. Chuyến đi thật tuyệt vời. Chờ được đọc và xem ảnh của cụ lắm lắm!

inovavgj

Xe container
cảnh đẹp , ảnh đẹp , vote cụ :D

Bluehp

Đi bộ
hè này em được tham quan hai topic Châu Âu rồi, dzui quá. Cám ơn các pác nhé. :x

Cher-cap

Xe máy
Đi xe ở châu âu có mấy điểm cần lưu ý!
1.Tốc độ tối đa:( trừ Đức, có đường chạy tẹt,đạp ga thủng sàn)
- Cao tốc 130km/h (nếu có 3 làn ,ko kể làn khẩn cấp,ở trong cùng). Và 110km/h (nếu 2 làn) Làn ngoài cùng chỉ để vượt. Xe tải lớn không bao giờ được vượt xe con
-Thành phố:50km/h-70km/h ,tùy theo từng đường,phụ thuộc vào lưu lượng xe. Ở khu dân cư: tất nhiên 30 km/h.
-quốc lộ -xa lộ( đường ô tô) : 90 km/h
2. Phạt nguội là phổ biến, chưa bao giò em thấy bọn ấy đuổi theo xe em cả. Về nhà nửa tháng mới thấy hóa đơn .
-Lỗi "lấn làn" là ko có, bọn "nó" chỉ bắt lỗi chuyển làn không tín hiệu thôi( vì có trường hợp bất khả kháng , hố bom chẳng hạn)
-Với những lỗi đơn giản, phạt nhẹ ,như:ko deo dây an toàn (khoảng 1 tr ),gọi điện thoại .... Nó chỉ phạt trực tiếp, ai không đồng ý có thể kiện ra tòa dân sự, lý của nó: tao chỉ làm việc của tao,nếu tao với mày ko biết ai sai thì đi tòa!
-Đã ra đường là xe phải bật đèn, nhất là ở Đức ,Séc,Ba Lan...; chỗ em thì đứa bật đứa không
3. Trả tiền đậu xe không có gì là tự giác cả,có người kiểm tra cả đó! Nó phạt ác lắm (khoảng 600k,có nơi 2tr VND)Nhưng cũng có mẹo nhỏ: nếu vừa bị viết phiếu phạt xong(chưa đến 5p) thì phải mua vé ngay, fax hoặc gửi mail phiếu phạt về địa chỉ ghi trên phiếu phạt. Nếu quá lâu, đi một vòng coi có thằng nào có vé trùng với tg mình bị phạt- chờ nó ra rồi xin nó cái vé , gửi về tổng đài, xong)
4. Hung thần trên phố: XE ĐẠP. ***! Ở đây xe hai bánh được chạy song sòng với 4b, mà mấy khi nó qua được max speed đâu(50km/h) . Gặp nó lúc đông xe là bực, nhiều lúc muốn làm kẻ sát nhân-cán cho nhanh
-

gbnissan

Xe hơi
Dự kiến 20.00 chúng tôi sẽ đến khách sạn tại Muchen, để có chỗ ngủ cho tối này, chúng tôi đã phải đặt qua agoda từ tối hôm trước. Khách sạn chúng tôi đặt, theo mô tả của agoda là gần trung tâm, 28 starnberg, munich. Theo tính toán, đến khách sạn lấy phòng, rồi đi ăn luôn không các nhà hàng đóng cửa mất, ở Châu âu, các nhà hàng, siêu thị nghỉ rất sớm.

Xe cảnh sát đỗ tại biên giới Thụy Sỹ-Đức

Đã vào đất Đức

Một góc quang cảnh của một thị trấn vùng biên nước Đức

Đường cao tốc autobanh, niềm ao ước của tất cả những người lái ô tô trên thế giới.
.

Vào đến muchen, trời mưa tầm tã, em Tomtom như thường lệ vẫn lắm mồm còn 800 m nữa rẽ phải... anh em trên xe đang nghĩ đến cảnh, sau một quãng đường dài, sắp được nghỉ ngơi uống beer Đức đây, uống mấy cốc nhỉ.... Đột nhiên Tomtom báo, đã đến địa chỉ 28 stanberg, nhìn ra không thấy biển báo khách sạn mà là một nhà máy nào đó, hay là khách sạn trong nhà máy, nhưng không thấy có chỉ dẫn gì. Trời thì mưa, bắt đầu tối ( 20.20 pm ở châu âu, như tầm 7.00 bên mình), mọi người đều mệt mỏi. Khách sạn ở đâu, không có ai để hỏi, đành bật 3G kiểm tra lại agoda xem sao, cũng không rõ. bật 3G có 5 phút, thì cố tin nhắn :" bạn đã dùng dịch vụ quá 5 triệu VNĐ, nên nhà mạng tạm khóa dịch vụ" ặc của đau con xót mà vẫn không biết khách sạn ở đâu.

Địa chỉ 28 stanberg

Mọi người trong đoàn bắt đầu to tiếng, ông thì bảo thế này, ông thì bảo thế nọ, tội nhất là đồng chí chịu trách nhiệm đặt phòng, không biết giải thích sao. Trong các biện pháp lúc đó, bác tài đặt lại địa chỉ trên tomtom, thấy hiện lên 2 vị trí có địa danh stanberg, nhưng địa danh thứ 2 lại cách trung tâm Muchen những 30km. Sau cùng kết hợp các biện pháp đông tây y, thì mới biết, cái địa chỉ đặt khách sạn là Huyện Stanberg, thuộc Munich ặc ặc. Lại phải đi thêm 30 km nữa, quá mệt mỏi. Lại theo em Tomtom đến địa chỉ mới. rồi thì 30km cũng qua, trước mặt chúng tôi là một ngõ nhỏ dẫn vào một khu biệt thự, nhìn bên ngoài, anh em bảo nhau ừ cũng có vẻ ổn, đến trước cảnh cổng sơn màu trắng hoành tráng, nhìn mãi chẳng thấy bảng hiệu nào, mà chỉ thấy bảng hiệu nho nhỏ ghi : đây là khu vực riêng cấm vi phạm.

Ối giờ ôi, mệt mỏi quá gần 10 giờ đêm rồi, vẫn không biết ngủ đâu.

Đến đây thì bó tay, không biết làm thế nào, táy máy mở iphone, mở bản đồ google map, đánh địa chỉ vào, thấy nó đưa một vị trí bên kia hồ. Lại lên đường
Oh My God, đúng nó rồi và bây giờ đã gần 11.00

Vừa đói, vừa mệt, giờ này còn nhà hàng nào mở chứ, đành mỳ tôm chống đói vậy. ặc

Sau khi tổng lực tăm rửa, mỳ tôm, có vẻ cá hồi một tý, anh em quyết định đi thử một quán bar khá nổi tiếng ở khu vực này, tuy nhiên khi tra địa chỉ trên Tomtom thì em nó cánh vị trí hiện tại 80 km.
OK, một khi đã máu thì chẳng biết bố cháu là ai, anh em quyết tâm lên đường. 01.pm đến đúng địa chỉ quán Bar đó thì ối thôi, bảo vệ bảo đóng cửa rồi. Đúng là chán.com, quay về thôi. Thông thường bất cứ việc gì mà đã định mà không thực hiện được đều rất khó chịu, khi gần về đến khách sạn, một ý kiến đưa ra, đã thế vào muchen lượn lờ xem thế nào. ừ thì vào trung tâm Muchen.

Lượn lờ muchen chán, về thôi, bây giờ đã là 3 am.

Gần đến Stanberg có một cái ngã 6, đang sửa chữa, em tomtom mất định hướng, chỉ anh em lòng và lòng vòng, nếu tính chính xác chúng tôi phải lượn qua, lượn lại ngã 6 đó đến 6 lần, duy nhất một hướng rất ấn tượng là vào sân vận động của một đội bóng rất lừng danh nước Đức và thế giới. Đến vòng thứ năm, chán qua rồi, anh em bảo nhau điệu này ngủ trên xe, đợi trời sáng có người đi qua còn hỏi, và quyết định dừng xe ngay tại đó, xuống đi tè bậy ( Ở Châu âu việc tè bậy rất hiếm).
Khi bình tĩnh, lại xác định được đường về thế mới hay ạ.

Kết thúc một ngày không thể nào quên.

Chỉnh sửa cuối:

ptcat

Xe đạp
Ảnh đẹp, lời bình hay, đúng như cụ nào đó nói như trong chuyện cổ tích vậy. Cảm ơn cụ chủ top.

akichinh

Xe hơi
Thanks cụ chủ.

linhdt

Xe buýt
hay quá cụ ơi, nhà cháu kê dép du lịch dần

Megane

Xe tải
Cụ Chu thuê xe đắt nhỉ. Em vừa đon người nhà sang chơi, thuê xe của hãng Avis 10 ngày (từ 3/8 đến 11/8) cũng đi Berne - Thụy Sỹ và 1 số nơi khác hơn 2200km mà có 380eu. Họ cho chạy tôi đa 2500km,quá 1km là thêm 0,43 eu/km, nhưng khi trả xe chăng thấy họ kiêm tra số km mình đã đi,cũng như tình trạng của xe. Tiền dầu em đổ hết 120 eu, tính ra hết khoảng hơn 5l/100km. Tính chi ly thì môi ngày hết 55eu tiên di chuyển (kể cả phí đương cao tốc).

Su-30MK2

Xe máy
cụ chủ pót nữa đi ạ, cái xe cảnh sát trên là của Áo mà cụ (vì có chữ A)

Bluehp

Đi bộ
cụ post nhiều ảnh nhé cụ, em cảm thấy vẫn ít ảnh lắm

MEC_S500

Xe hơi
1 chuyến đi thú vị,nhìn đường bên Tây mà thèm