Phóng sự ảnh: Hành trình đến với Quảng Nam: Trường tiểu học Tr'Hy

Trạng thái
Thớt đang đóng

Lak

Xe buýt
Nơi xa xưa người ta thường gọi là LÀNG PHÁO!
1 chuyến đi rất ý nghĩa, em đi ý có cả F1 nhà các cụ đi theo! Một 1 kỷ niệm đẹp và là 1 trải nghiệm để các cháu sau này sống tốt hơn, đẹp hơn! Em cũng mong sau này có điều kiện để có thể có những chuyến đi như thế cho F1 nhà em!

tamthan

Xe hơi
Ngưỡng mộ các cụ, các mợ quá

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em xin up một số ảnh về chi tiết chuyến đi để các bác xem, có khoảng 120 cái ảnh, để em up từ từ nhé:P
Rạng sáng 30/4.Tại Quảng Trị, tuy chạy suốt đêm nhưng các LX của đoàn vẫn rất tỉnh táo( có lẽ do được chăm sóc tốt) :P

Do ngồi trên xe lâu, lại chất đầy hàng chẳng có chỗ để chânm mấy chị em trong đoàn tranh thủ đi ...dạo:

Em cũng...đi dạo, chợt nhìn thấy đám hoa mua trong nắng sớm. Chẳng biết chụp nghệ thụt thì cũng cố bấm một cái:

Chỉnh sửa cuối:

OF vì cộng đồng
A Lưới thẳng tiến, ban ngày đường HCM khá đẹp và vắng vẻ:

Chiến khu Ba lòng, hình như đây là nơi thành lập quân đoàn 2 của bộ đội cụ Hồ, nếu thế, em đang đi trên con đường mà gần 40 năm trước, bố em đã từng đi. Tự nhiên thấy rưng rưng...

Đến cầu D' Rông (em viết chỉnh tả ko biết có đúng ko, sửa sau nhé)

Chỉnh sửa cuối:

OF vì cộng đồng
Mọi người tranh thủ giải lao....

...Và chụp ảnh lưu niệm:

Trong suốt cuộc hành trình, em để ý thấy bác Cua vẫn là người anh cả, gương mẫu trong mọi công việc, kể cả việc chụp được một bức ảnh đẹp bằng chiếc máy ảnh có chức năng a lô cũng phải trình cho Bà la sát kiểm duyệt trước:

Bức hình này thu nhỏ nên các bác không nhìn thấy người lái, sau này em mới biết để được duyệt chi mua chiếc này( Tiền thân là của nhà Gaz69) bác Cua đã phải để chị nhà lái thử gần suốt chuyến đi( bác Cua chỉ có việc ngồi cạnh ca ngợi về tính năng, tác dụng của nó)

OF vì cộng đồng
Qua cầu này, còn 92 Km nữa mới đến A Lưới:

Là một thị trấn nhỏ nhưng ở đây cũng có đầy đủ mọi thứ, bác nào cần biết thêm khi đến đây có thể PM cho em: :P

Sau khi tranh thủ làm vài chai Huda cho đỡ khát, tiếp tục lên đường đến Tây Giang 86km, có những đoạn đường đẹp và thẳng tắp

Rồi đến những đoạn ngoằn ngoèo:

Có hai cái hầm chui qua núi

Chỉnh sửa cuối:

OF vì cộng đồng
Có những đoạn đường xấu

Và toàn bê tông, sau đó em hiểu đoạn đường bằng bê tông là do những chỗ ấy hay bị xói lở nên làm đường bằng bê tông cho bền

Đường đẹp nhưng rất nhiều cua, nhìn vào GPS tưởng hỏng vì đi rất lâu thấy mũi tên chỉ chỉ loanh quanh:

Đã đến chỗ nghỉ trưa, còn cách Tây Giang hơn chuc km, các bác NTCM SG và ĐN đã đợi ở đó:

Bữa tiệc dành cho buổi hội ngộ ba miền của NTCM+OF là những bát mỳ tôm, mỳ Quảng, tráng miệng bằng mít

Bác Cua vẫn chăm chỉ chụp ảnh, nhưng hình như giá trị của những bức hình này chị có chị Lason mới hiểu được:

Để tổ chức những chuyến đi này, ngoài sự ủng hộ của tất cả mọi người, không thể không nhắc đến công sức hai thành viên cốt cán của cả hai diễn đàn sống cùng một nhà, ăn cùng một mâm, còn ngủ cùng thì em....cóc biết:P

Bên ngoài điểm hẹn, nơi tụ tập ba miền:

OF vì cộng đồng
Sau phút giây hội ngộ của những người chỉ biết đến nhau trên mạng ảo, chưa kịp làm quen thì đã đến giờ lên đường, 14km mới đến TT huyện Tây Giang:

14km thì đối với OF nhạt toẹt:

Chẳng mấy chốc Tây Giang đã hiện ra trước mắt

Ở đây có cả làng văn hóa, nơi lưu giữ bản sắc dân tộc của vùng, nhưng rất tiếc do không có thời gian nên bọn em không đi thăm được:

Và cũng hơi áy náy, có thể do người đi tiền trạm chưa có kinh nghiệm hoặc do cán bộ huyện chưa hiểu được việc làm của cả hai diễn đàn nên cả đoàn phải chờ đợi khá lâu

Bác Pickup nổi bật trước những cặp mắt ngưỡng mộ của chị em NTCM

Sau một hồi gọi điện, giải thích, cũng tạm đủ để đoàn tiếp tục hành trình đến với Tr'hy:

Lại gọi điện, em đã đi khá nhiều chuyến nhưng hình như đây là lần có số cuộc ĐT nhiều nhất mà em thấy:

Tranh thủ lúc chờ ĐT, TRungCiE và phụ lái Ngọc Trường diễn để em chụp cái ảnh lưu niệm mà không biết rằng phía sau có "rác":

OF vì cộng đồng
Dù đã được nhắc nhở không được chụp ảnh, nhưng em vẫn không thể làm theo được, những bức hình này thì có liên quan gì đến an ninh quốc gia đâu mà. Lúc đó em chỉ nghĩ nếu em có bị thu máy em sẽ rút kịp cái thẻ nhớ là đủ, sau này chắc các bác ở huyện sẽ hiểu việc làm của chúng ta, chắc các bác ấy cũng không trách mình đâu:

OF vì cộng đồng
Từ Tây Giang vào đến TT xã Tr'hy còn 21km nữa

Gần đến nơi thì gặp đoạn đường thế này

Những cán bộ huyện và biên phòng nói không thể qua được. Nhưng với kinh nghiệm của bác Cua thì đoạn đường này không thể so được với mấy cái huyệt mà chính tay bác ý đã từng đào để xe qua trong ngày hội thảo của box offroad:

OF vì cộng đồng
Dù có phải ủn...

...phải tời...

...phải kéo...

Bẩy chiếc xe đã lần lượt vượt qua

Tuy chưa có kinh nghiệm offrod, nhưng các bác SG, ĐN theo sự chỉ dẫn của bác Cua cũng đi qua một cách khá dễ dàng, lý do: Chân các bác ý cũng to chẳng kém gì dân offroad OF...:P

...Tuy cũng phải cần một tí trợ giúp:

Với chiếc Chai Tân thì ngon rồi:

OF vì cộng đồng
Thiệt hại không đáng kể, chỉ thủng mất một chiếc lốp, hình như thế này gọi là " an in oăn " : OF+PV VTV+LX+thợ lốp:

Nếu để ý một chút thì các bác sẽ thấy bác Dũng khọm nhà mình, tuy bé nhưng lại rất...hạt tiêu. Trong mọi lúc cần cứu hộ, DK có thể sánh ngang với người khổng lồ Pickup. Điều này lý giải tại sao một thành viên nữ trong đoàn phải thốt lên: - Cứ tưởng anh bé thế hóa ra...hay ra phết! :P (Thật đấy ạ, không spam)

Vẫn còn những đoạn đường xấu nhưng không khó khăn nữa:

OF vì cộng đồng
Xa xa, xã T'hy hiện ra trước mắt:

Sau khi đến xã, tình hình đã được bác Ntrson đưa lên OF, em không nói lại nữa, cuối cùng thì mọi việc cũng ổn thỏa, đoàn đã đến được được ngôi trường mà ở đó, các thầy cô và các em học sinh đang mong đợi:

Hàng hóa được khẩn trương dỡ xuống vì đã khá muộn giờ:

Các bác sĩ đi theo đoàn cùng tham gia chuyển hàng. Cũng rất tiếc, vì lý do "an ninh" nên các BS muốn được khám cho các cháu cũng chỉ có một việc là chia thuốc bổ và chuyển cơ số thuốc mang theo cho y tế xã

OF vì cộng đồng
Có lẽ các cháu bé là ngạc nhiên hơn cả vì không hiểu các thầy bảo tập trung có việc gì?

Đến người lớn cũng tỏ ra ngạc nhiên và tò mò:

OF vì cộng đồng
Trạng thái
Thớt đang đóng