[Thảo luận] Phóng sự ảnh - Chíu tốc độ

PHC

Xe buýt
Cháu thấy cụ mới là người phải xem lại, Cụ Thâm Từ Từ bảo là phải có cảnh báo trước khi đặt biển giảm là hoàn toàn hợp lý. Còn như cụ nói thì E cũng đến ạ cụ, Cụ phi về nhà là có đích đến rõ ràng, vị trí, mục tiêu được xác định trong cái nồi cơm điện của cụ roài, thế chả nhẽ cái để đội nồi cơm điện của cụ không có chức năng đó à?
Chỉ những ai có cái đầu dành riêng cho việc mọc tóc mới phát biểu những câu như cụ. Khi cụ tham gia giao thông, cụ có biết thế nào là quan sát không? Không lẽ cụ cứ leo lên xe là phóng, bạ đâu đâm đấy à mà không nhìn thấy cái biển để biết đường mà giảm tốc? :-? Tranh luận với các cụ mệt ghê, đòi hỏi như trẻ lên 3, trong khi học thi lấy bằng, luật, biển báo, kỹ năng lái, kỹ năng quan sát được học cả rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Thạch Đá

Xe hơi
Đi trên đường HCM đoạn qua Thanh Hóa, nhiều người kêu và có lần tôi cũng đi trên xe 16 chỗ cũng cảm nhận vậy các Cụ ạ: từ tốc độ 80Km/h đến lúc 50Km/h quãng đường hơi ngắn, phải giảm ga đột ngột và đệm phanh nhẹ ( nếu xe đủ tải ) thì mới ko vi phạm, chứ nếu giảm ga từ từ thì kiểu j cũng dính mức 53-55Km/h!!!

thamtutu

Xe đạp
Chỉ những ai có cái đầu dành riêng cho việc mọc tóc mới phát biểu những câu như cụ. Khi cụ tham gia giao thông, cụ có biết thế nào là quan sát không? Không lẽ cụ cứ leo lên xe là phóng, bạ đâu đâm đấy à mà không nhìn thấy cái biển để biết đường mà giảm tốc? :-? Tranh luận với các cụ mệt ghê, đòi hỏi như trẻ lên 3, trong khi học thi lấy bằng, luật, biển báo, kỹ năng lái, kỹ năng quan sát được học cả rồi.
Bác PHC chắc mới lên 2 hoặc toàn đi xe đạp lên không bao giờ nhìn hoặc không biết biển báo là cái gì" "bác ấy nghĩ cứ mang cái mẹt cắm lên cái cọc ở bên đường là thành cái biển báo".
Chủ đề cắm biển hạn chế 40 trên những đoạn đường xxxx đã dùng ngay từ khi bắt đầu bắn tốc độ ở VN, chương trình gặp nhau cuối năm năm 2004 hay 2005 (em không nhớ rõ) đã có 1 phóng sự rõ rồi.
Biển báo thì phải đặt ở những nơi dễ quan sát nhất, chứ ở ta thì phải ở chỗ thất khuất càng khó nhìn thấy càng tốt (bẫy kiếm tiền của xxxxx). Em đố bác nhìn thấy biển hạn chế tộc độ ở những đoạn đường cua hoặc bên kia dốc đấy.

Chỉnh sửa cuối:

tamtommy

Xe tăng
thế mà k biết sớm để em gõ cho mấy phát.khiếp lộ liễu quá

Roman

Xe điện
em thấy các cụ bắt đầu nóng trong người rùi đấy. Lên đây để fun các cụ ah. fun fun các cụ nhớ cho ạ :P có gì các cụ bỏ qua e té

Chỉnh sửa cuối:

Lord11

Xe máy
Anh - Úc của bác đúng là đảo nên văn minh thật, chứ ở châu Âu Lục địa, police vẫn civile mật phục bình thường bác ạ. Đoạn nào có cắm biển là trạm radar cố định, còn các trạm mobile thì lấy đâu ra biển báo. Phản biện các vấn đề bác nêu:
1.Chuyện chụp đằng trước hay đằng sau xe là tùy luật từng nước. Pháp, Đức, Ý, Đông Âu vẫn chụp đằng trước, thấy mặt lái xe bình thường (tương tự một số bang ở Mỹ). Bỉ, Hà Lan lại chụp đuôi, rõ biển ăn tiền, không chụp mặt.
2.Dân mình bom tấn, bom tạ còn chả sợ nữa là cái biển báo suông. Nói trắng ra là xã hội ta chưa đạt đến trình văn min h như ở Đảo của bác (còn phấn đấu nhiều).
3.Xã hội có văn minh hay không phụ thuộc vào số đông là người tham gia giao thông, không phụ thuộc vào số ít là police. Đã là police thì Tây nhợn còn nhiều thủ đoạn kinh hơn ta, ngồi dựa cột điện ăn thua gì. Nghe nói thủ đô Đảo London của bác là nơi có mật độ CCTV dày đặc nhất tại châu Âu đấy ạ, em chưa tìm hiểu kỹ xem nó sử dụng hình ảnh từ CCTV như nào ;;) không biết có đảm bảo privacy hay không ...
Nhiều bác sống, lao động và học tập ở Tây nói chuyện văn minh quá thể ...
Cụ này viết hay thật, ní nuận rất sắc bén. Dưng mà em thiển nghĩ nà nếu xxx rình rập mà chỉ để làm biên bản rồi phạt đàng hoàng thì dù xử dụng biện pháp nào cũng chấp nhận được. Nhưng đây khác...

PHC

Xe buýt
Bác PHC chắc mới lên 2 hoặc toàn đi xe đạp lên không bao giờ nhìn hoặc không biết biển báo là cái gì" "bác ấy nghĩ cứ mang cái mẹt cắm lên cái cọc ở bên đường là thành cái biển báo".
Chủ đề cắm biển hạn chế 40 trên những đoạn đường xxxx đã dùng ngay từ khi bắt đầu bắn tốc độ ở VN, chương trình gặp nhau cuối năm năm 2004 hay 2005 (em không nhớ rõ) đã có 1 phóng sự rõ rồi.
Biển báo thì phải đặt ở những nơi dễ quan sát nhất, chứ ở ta thì phải ở chỗ thất khuất càng khó nhìn thấy càng tốt (bẫy kiếm tiền của xxxxx). Em đố bác nhìn thấy biển hạn chế tộc độ ở những đoạn đường cua hoặc bên kia dốc đấy.
Vầng, đúng là ở ta còn nhiều hạn chế, còn có những điểm mà biển báo giao thông đặt ở nơi khó quan sát, nhưng nó chỉ là thiểu số, và đó lại là trách nhiệm của bên GTCC chứ không phải trách nhiệm của CSGT. Hai lực lượng này có liên quan đến nhau hay không, có móc nối với nhau để làm tiền hay không, không ai biết. Do vậy, trong khi chưa chứng minh được sự liên quan nói trên, cụ cũng đừng "bẫy, bẫy" nữa, thật chẳng khác gì cái đài cassette, cứ đút băng vào là phun thôi, không biết suy nghĩ gì cả. Và hơn nữa, nó nằm ngoài phạm vi chủ đề thớt nhà cháu mở, tuy nhiên là nếu cụ có thể chụp ảnh minh họa giúp nhà cháu "cái mẹt cắm lên cái cọc ở bên đường là thành cái biển báo" để nhà cháu được ngó cho biết thì nhà cháu vẫn hoan nghênh ạ.
Không biết cụ đi nhiều, tài giỏi đến đâu, đi xe 2, 4 hay 6 bánh, nhưng kêu khóc như thế là kém :)). Nhà cháu chả phải tự phụ, lại còn bị cụ vu cho là "không biết biển báo là cái gì", ấy thế mà chưa bao giờ nhà cháu bị tuýt vì ba cái chuyện vi phạm tốc độ với nọ kia, "đường cua, đường bên kia dốc" nhà cháu đi đủ cả, và vẫn quan sát biển báo tốt, cụ chả cần phải đố. Hay là nhà cháu có năng khiếu quan sát đặc biệt nhỉ? :-? Nhà cháu nghĩ chắc chả phải nhà cháu có năng khiếu ấy đâu, nhiều người cũng đi được mà không vi phạm, đa số đi được, kêu ca như cụ chỉ là thiểu số. Vậy chắc là cụ kém rồi. ;))

mai.thanh10

Xe container
Cụ nói như mứt,
Về nhà thì nói làm mẹ gì, vị cụ biết sắp về đến nhà, nên cụ giảm tốc từ xa.
Ý của cụ Thamtutu là đang chạy 80, muốn về 40 thì phải có biển giảm tốc trung gian 60 chẳng hạn, mà cái quãng đường để ng ta giảm tốc nó phải dài ra, để tài xế ko phải phanh gấp khi đang lái.
Mà cải trang để bắn tốc độ là kém, làm ng ai làm thế, đấy là lừa để lấy tiền của dân, chứ ko phải là ngăn chặn nữa rồi
Hôm trước nhà em đi Chũ - Bắc giang ý, từ BG đến Chũ thỉnh thoảng có biển vuông to đoành: "Khu vực tổ chức bắn tốc độ", làm thế thì chả kụ nào vi phạm tốc độ nhỉ. GTCC Lục ngạn hay thật, thông báo công khai rùi mà kụ nào vi phạm chắc sẽ bị phạt nặng hơn các kụ nhẩy.

nambombom

Xe buýt
Kể ra làm ăn kiểu này cũng kiếm khá khá các cụ nhở. Em dự là cứ đổ đầu 10.000đ/(xe vi phạm) thì ngồi từ sáng đến trưa cũng kiếm dăm ba trăm đấy.

nham_hiem

Xe hơi
Vâng, cụ thì nói như cái lờ xớt. :))
Đến lạy mấy bố trẻ. Đang tốc độ 80 mà có đặt biển trung gian 60 thì mấy bố trẻ cũng lại khóc sao léo đặt biển trung gian 70 cho mấy bố. ^:)^
Các bố tham gia giao thông có mắt không? Nhìn thấy cái biển báo thì không biết phải giảm tốc à mà cứ nhất thiết phải đến bên cạnh nó mới phanh gấp?
Cải trang bắn tốc độ là bình thường, chỉ có những kẻ không kiểm soát được bản thân để bị bắn tốc độ mới là kém. Thế nào gọi là lừa? Toàn dân tự chui đầu vào thòng lòng rồi lại tự xì tiền ra xin cởi thòng lọng đấy chứ. Nếu dân không thế thì CSGT có ngồi cả ngày cũng chẳng làm được gì, sao lại bảo người ta lừa?

em đảm bảo Cụ này là XXX rồi , cứ bênh chằm chặp từ đầu đến giờ , chẳng chịu phân tích để tự hiểu gì cả . nản

uaz469TK7065

Đi bộ
xin chao cac bac ! bac nao khong muon mat tien thi hay can than khi di xe hay nhin va quan sat thay nhung nguoi tham gia GT nhu minh ho di cham thi minh phai di cham . cac Bac dung co mau roi bi ban ! neu la xe oto con cac bac de y xe tai hoac xe khach chuyen tuyen nhe chu y roi se biet ngay ma .Neu di ban ngay thi kho phat hien co ban toc do lam vi ban ngay sang khong nhin thay > vao ban dem thi de ot cac bac nhin dang truoc y neu thay co anh chop nhu may chup hinh hoac nhu tia chop cua may han thi di cham thoi, nho la phai nhin truoc khong den nuc minh nhin thấynngg loe nen truoc mat la bi ban do ,

Alexandre Ciskob

Xe điện
Hôm trước nhà em đi Chũ - Bắc giang ý, từ BG đến Chũ thỉnh thoảng có biển vuông to đoành: "Khu vực tổ chức bắn tốc độ", làm thế thì chả kụ nào vi phạm tốc độ nhỉ. GTCC Lục ngạn hay thật, thông báo công khai rùi mà kụ nào vi phạm chắc sẽ bị phạt nặng hơn các kụ nhẩy.
Vầng, em cũng thích như thế lắm. Nhìn cái biển đấy, em nói thật là nếu mình ở đó, mình cũng lịch sự mà đi đúng phần đường , tốc độ. Mặc dù cũng có lúc em mát ga, chạy hơi quá 1 tý :D

Alexandre Ciskob

Xe điện
Vâng, cụ thì nói như cái lờ xớt. :))
Đến lạy mấy bố trẻ. Đang tốc độ 80 mà có đặt biển trung gian 60 thì mấy bố trẻ cũng lại khóc sao léo đặt biển trung gian 70 cho mấy bố. ^:)^
Các bố tham gia giao thông có mắt không? Nhìn thấy cái biển báo thì không biết phải giảm tốc à mà cứ nhất thiết phải đến bên cạnh nó mới phanh gấp?
Cải trang bắn tốc độ là bình thường, chỉ có những kẻ không kiểm soát được bản thân để bị bắn tốc độ mới là kém. Thế nào gọi là lừa? Toàn dân tự chui đầu vào thòng lòng rồi lại tự xì tiền ra xin cởi thòng lọng đấy chứ. Nếu dân không thế thì CSGT có ngồi cả ngày cũng chẳng làm được gì, sao lại bảo người ta lừa?
Vầng, cụ hát thì hay như cái sồn lứt :D
Đúng ra, CSGT phải làm sao để lái xe ko chạy ẩu, lấn làn quá tốc độ.
ngồi bắn thế kia thì thằng nào chạy cứ chạy, tai nạn cứ tai nạn, chết cứ chết... còn bố mày đây, bắn cứ bẵn, phạt cứ phạt, tiền bố cứ thu

thế mà cũng nói chuyện văn minh.

Lịp pạ, hài vãi lúa =))

PHC

Xe buýt
Vầng, cụ hát thì hay như cái sồn lứt :D
Đúng ra, CSGT phải làm sao để lái xe ko chạy ẩu, lấn làn quá tốc độ.
ngồi bắn thế kia thì thằng nào chạy cứ chạy, tai nạn cứ tai nạn, chết cứ chết... còn bố mày đây, bắn cứ bẵn, phạt cứ phạt, tiền bố cứ thu

thế mà cũng nói chuyện văn minh.

Lịp pạ, hài vãi lúa =))
Càng chửi bới càng chứng tỏ sự đuối lý cụ ạ. Học thức nó cũng thể hiện ra ở ngôn ngữ giao tiếp, trên bất cứ phương diện nào đấy. :))

Hẳn các cụ chẳng ai lạ gì mấy con vật trong rạp xiếc nhỉ. Mấy con vật này cứ phải có người luyện thú đi kèm với roi, nó mới đi đúng đường, đúng lối và không vô kỷ luật. Vậy chúng ta, đường hoàng là con người, luật học hẳn hoi, kỹ năng tham gia giao thông như thế nào cũng đã được đào tạo, vậy thì cớ gì lại không hành động bằng ý thức của con người mà lại cứ phải nhờ mấy CSGT "phải làm sao để lái xe ko chạy ẩu, lấn làn quá tốc độ". Các vị ấy thì hơn gì mình mà lại được phép uốn nắn mình chứ? Sao lại cứ bắt các vị ấy đóng vai trò của người luyện thú, còn các cụ đóng vai các con thú nhể? Làm người không vinh quang hơn sao? :-?
Người văn minh là biết sống tuân thủ theo pháp luật, còn những kẻ phải có "người dạy thú" mới chấp hành theo khuôn khổ thì môi trường sống của họ đúng ra phải ở trong rừng kia, hoặc có ra đô thị thì cũng chỉ nên ở gọn trong cái rạp xiếc thôi. ;))
Cuối cùng với cụ, ở đây ta chỉ có thể tranh luận, còn chả ai áp đặt được cụ ở ngoài đường, thích đi thế nào, tùy. Khôn thì khỏi mất tiền và đi đến nơi về đến chốn an toàn, còn ngu và đối phó thì nhiều tiền, cứ nộp phạt cộng với dè chừng hậu quả, có điều chỉ mong né người vô tội ra cho nhà cháu nhờ.

PHC

Xe buýt
em đảm bảo Cụ này là XXX rồi , cứ bênh chằm chặp từ đầu đến giờ , chẳng chịu phân tích để tự hiểu gì cả . nản
Đấy, khổ thế đấy, cứ muốn làm công dân đàng hoàng thì bị cho là XXX. Nhà cháu chẳng liên quan gì đến bên CS cả.
Nhà cháu cứ đi đúng luật, không vi phạm, thì cần gì phải phân tích với tự hiểu gì nữa. Nhà cháu chưa bao giờ bị phạt vi phạm cả, cụ nhé.

tonnuchimse

Xe tăng
Nhân đọc bài tranh luận, nhảy vào làm mấy dòng, hehe
Hồi xưa có lần em công tác ở New Zealand, ngoài việc tổ chức, xây dựng, chỉ dẫn giao thông rõ ràng em thấy việc hạn chế tốc độ cũng rất hay (tiên tiến). Đó là trước khi hạn chế tốc độ ở 1 đoạn đường nào đó, thế nào cũng có biển cảnh báo hoặc hạn chế tốc độ dần dần từ xa. Ví dụ nếu đến thị trấn (hạn chế 50km/h) thì trước đó khoảng 1 2 km, người ta sẽ thông báo và có biển hạn chế tốc độ dần dần. Thậm chí còn có đoạn đường tự động đo tốc độ của xe mình và hiển thị trên màn hình đặt ở trên cao đằng trước. Với những việc như vậy, người lái xe có thể chủ động hạn chế tốc độ dần dần mà không ảnh hưởng đến giao thông. Còn việc bắn tốc độ họ cũng có chỗ bắn cố định và di động. Và họ cũng làm việc từ rất sớm .Em nhớ có thằng ku em chạy buổi sáng khoảng 5h mà bị bắn vì nghĩ sớm quá không ai làm việc (buổi sáng của nó khoảng trên 0 độ C thôi).
Vấn đề ở Việt Nam là bác đang chạy 80km/h, nhìn thấy biển hạn chế 40km/h. Nếu bác phanh lại thì khi vượt qua cái biển đó, chưa chắc bác đã đạt dưới 40km. Hơn nữa việc phanh gấp có thể gây nguy hiểm cho mình (do xe đằng sau đâm vào). Ác một cái là xxx cũng có trò bắn ngay chân biển hoặc gần đó. Vậy là tình ngay mà lý gian. Đến lúc phải móc túi nộp phạt (biên bản hay đưa tiền) đều cảm thấy tức anh ách.
Cũng có khối trường hợp tâm niệm đi đúng luật nhưng gặp những cái bẫy như vậy trên diễn đàn đấy bác PHC.
Em nghĩ khi nào bác mất tiền mà ức không làm gì được thì bác mới có cách nhìn khác được.

Roman

Xe điện
em nhớ có lần gặp nhau cuối năm. Quang Thắng kêu cắm biển cho phép tốc độ 80km/h rồi 40 km/h cách nhau 100m rồi ngồi bắn tốc độ xem thằng nào thoát.