[Thảo luận] Phóng sự ảnh - Chíu tốc độ

PHC

Xe buýt
Ở nước ngoài như Anh, Úc, đoạn đường nào có đặt camera tốc độ thì cảnh sát đều phải đặt biển cảnh bảo trước. Có 3 vấn đề liên quan ở đây: thứ nhất là quyền đối với hình ảnh của người (xe) bị chụp, vì theo Bộ luật dân sự không ai được sử dụng hình ảnh của người khác nếu không được phép nên việc phát hiện vi phạm của cảnh sát cũng không được xâm phạm quyền nhân thân này; thứ hai là biển báo chắc chắn có tác dụng rõ rệt đối với việc ngăn ngừa hành vi vi phạm; thứ ba xã hội văn minh cảnh sát giao thông ngoài việc giữ gìn trật tự giao thông còn là bộ mặt biểu hiện ra bên ngoài của cơ quan thực thi pháp luật, làm kiểu lén lút thế này chắc chắn sẽ làm giảm đi hình ảnh của cả lực lượng công an trong mắt người dân.
- Phóng sự nhà cháu nàm nà ở Việt Nam cụ ạ, không phải Anh, chẳng phải Úc. Ý thức tự giác của người VN mà đi so với ý thức tự giác của người Anh, Úc thì có mà ngất.
- Đương nhiên là bên CSGT người ta không sử dụng hình ảnh của các xe vi phạm vào mục đích nào khác ngoài việc kiểm soát hành vi vi phạm thuộc trách nhiệm quản lý của người ta.
- Biển báo có, rõ, không khuất tầm nhìn mà các bác vẫn lướt nên họ mới "chíu" <):)
- Nói dư cái câu cuối của bác thì bên hình sự, bên điều tra chắc toàn quân lén lút hết nhở. ;))

ichbinminh

Xe buýt
Ở nước ngoài như Anh, Úc, đoạn đường nào có đặt camera tốc độ thì cảnh sát đều phải đặt biển cảnh bảo trước. Có 3 vấn đề liên quan ở đây: thứ nhất là quyền đối với hình ảnh của người (xe) bị chụp, vì theo Bộ luật dân sự không ai được sử dụng hình ảnh của người khác nếu không được phép nên việc phát hiện vi phạm của cảnh sát cũng không được xâm phạm quyền nhân thân này; thứ hai là biển báo chắc chắn có tác dụng rõ rệt đối với việc ngăn ngừa hành vi vi phạm; thứ ba xã hội văn minh cảnh sát giao thông ngoài việc giữ gìn trật tự giao thông còn là bộ mặt biểu hiện ra bên ngoài của cơ quan thực thi pháp luật, làm kiểu lén lút thế này chắc chắn sẽ làm giảm đi hình ảnh của cả lực lượng công an trong mắt người dân.
Cụ ạ, thằng bạn em làm bên CSHS, có lần nó còn phải đóng giả ăn xin, quần áo lem luốc, lăn lê bò toài cơ. Theo cụ, so với đóng giả xe ôm thì thế có xấu mặt hơn không? Nghề nào mà chả phải có "trick" đúng không cụ?

Con mèo sở dĩ chỉ cần kêu lên là chuột sợ, vì chuột không biết con mèo núp chỗ nào, nó chỉ biết le te là bị thịt, thế nên chuột mới sợ mèo. Mèo mà cứ ngồi chình ình giữa cửa kêu meo meo thì chính con mèo đấy mới là đối tượng bị đá *** ra khỏi nhà cơ.

Đồng ý là có một số không nhỏ CSGT vòi vĩnh, dựa vào luật mà làm càn, đặt bẫy... nhưng đấy không phải là đa số. Và cho dù thế nào đi nữa, tự các cụ cho chân vào bẫy chứ đâu phải người ta túm các cụ nhét vào bẫy, phải không nào? Nếu không phải tại các cụ "vì muốn được việc mình nhanh nên đã nhờ nộp phạt hộ" thì sẽ không hình thành thói quen "vòi vĩnh" của xxx.

VN chưa đủ văn minh, người VN chưa đủ quá ý thức để tự tuân thủ, sống & làm việc theo pháp luật. Mà cho dù đến khi đa số người VN thực hiện được điều đó thì vẫn sẽ còn thiểu số không làm được. Không thể vì bố mẹ nghèo khó mà con cái lại phạm pháp, cũng như không phải ai cũng tự cho là hành lang pháp lý, luật lệ của VN chưa chi tiết, chưa ổn, mà tự cho phép mình sống trên luật.

Với các cụ trên OF, em dám chắc 99,9% đều đã có lúc vi phạm luật GT (cho dù có thể chỉ 90% các cụ bị phạt). Em nghĩ đi ra đường thì vi phạm là không thể tránh, nếu mình bị bắt đúng, thì nên vui vẻ mà nộp phạt, đấy chính là 1 phần các cụ giúp cho các đồng chí xxx trong sạch hơn. Đúng không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Thú thật là em hơi buồn cho CSGT Việt Nam. Em đi qua Thái Bình, ngày từ đầu địa phận tỉnh có đặt một cái biển: " Đoạn đường kiểm soát tốc độ và làn đường" thế mới đúng tinh thần của lực lượng CS, có gắng ngăn chặn chuyện xảy ra, các chú nào cố tình vi phạm thì mới bắt. Cảnh sát núp gió nhìn như xe ôm thế kia, không ngăn được tình huống vi phạm tốc độ mà chỉ bắt khi đã xảy ra tình huống vi phạm tốc độ. Em thấy *** đàng hoàng tí nào. Đừong đường là lực lượng cảnh sát nhân dân, mà toàn đi đặt bẫy, sao những chỗ có điểm đen, đoạn đừong khó sao không đứng ra mà hướng dẫn giao thông toàn đứng sau những điểm mà ng tham gia dễ mắc lỗi, và bắt.

Với bác chủ thớt thì theo e, tư duy của bác nói là e không nói điểm này ra đâu thì có nghĩa là bác cũng không ngăn chặn tình huống xảy ra, nghĩa là các cụ nào chạy quá tốc độ, đến đoạn này cũng sẽ chạy quá tốc độ, và bị cảnh sát bắt sau khoang 1-3km sau điểm bị bắn, có nghĩa là đi qua cơ quan yên bình của bác vẫn với tốc độ cao, và vẫn có thể xảy ra tai nạn. Bác chủ thớt ạ.
E xin lỗi cụ chứ nghe cụ nói như...
Dân mà có ý thức thì cần quái j phải bắn tốc độ, còn cảnh báo để rồi biết chỗ này bắn thì đi đúng chỗ không bắn thì phóng tẹt ga à? Tai nạn nó xảy ra chỗ nào cụ biết không? Phải bắn như thế này người tham gia giao thông mới biết tuân thủ theo biển báo và dần dần có ý thức. E thấy đa số dân cứ chửi xxx là thế này thế nọ nhưng có bao h thèm nghĩ mình đã đi ntn?

PhanhGap

Xe điện
Bắt ngay xe máy của thằng nào để dưới lòng đường đi. bắn bắn cái giề?

Website
www.facebook.com
Cụ ạ, thằng bạn em làm bên CSHS, có lần nó còn phải đóng giả ăn xin, quần áo lem luốc, lăn lê bò toài cơ. Theo cụ, so với đóng giả xe ôm thì thế có xấu mặt hơn không? Nghề nào mà chả phải có "trick" đúng không cụ?

Con mèo sở dĩ chỉ cần kêu lên là chuột sợ, vì chuột không biết con mèo núp chỗ nào, nó chỉ biết le te là bị thịt, thế nên chuột mới sợ mèo. Mèo mà cứ ngồi chình ình giữa cửa kêu meo meo thì chính con mèo đấy mới là đối tượng bị đá *** ra khỏi nhà cơ.

Đồng ý là có một số không nhỏ CSGT vòi vĩnh, dựa vào luật mà làm càn, đặt bẫy... nhưng đấy không phải là đa số. Và cho dù thế nào đi nữa, tự các cụ cho chân vào bẫy chứ đâu phải người ta túm các cụ nhét vào bẫy, phải không nào? Nếu không phải tại các cụ "vì muốn được việc mình nhanh nên đã nhờ nộp phạt hộ" thì sẽ không hình thành thói quen "vòi vĩnh" của xxx.

VN chưa đủ văn minh, người VN chưa đủ quá ý thức để tự tuân thủ, sống & làm việc theo pháp luật. Mà cho dù đến khi đa số người VN thực hiện được điều đó thì vẫn sẽ còn thiểu số không làm được. Không thể vì bố mẹ nghèo khó mà con cái lại phạm pháp, cũng như không phải ai cũng tự cho là hành lang pháp lý, luật lệ của VN chưa chi tiết, chưa ổn, mà tự cho phép mình sống trên luật.

Với các cụ trên OF, em dám chắc 99,9% đều đã có lúc vi phạm luật GT (cho dù có thể chỉ 90% các cụ bị phạt). Em nghĩ đi ra đường thì vi phạm là không thể tránh, nếu mình bị bắt đúng, thì nên vui vẻ mà nộp phạt, đấy chính là 1 phần các cụ giúp cho các đồng chí xxx trong sạch hơn. Đúng không ạ?
He he, đồng ý với cụ Minh. Có điều hệ thống biển báo ở VN mình đầy chỗ lởm khởm, muốn đi đúng cũng khó.:102:

Ngoài lề tẹo: Cụ ichbinminh có thời gian ở Đức phải ko ợ?:D

Mô kích 50

Xe buýt
Thú thật là em hơi buồn cho CSGT Việt Nam. Em đi qua Thái Bình, ngày từ đầu địa phận tỉnh có đặt một cái biển: " Đoạn đường kiểm soát tốc độ và làn đường" thế mới đúng tinh thần của lực lượng CS,

cách đây khoảng 5 năm mà bác đi từ Hải Phòng qua thế nào cũng gặp mấy em ngồi trong hàng cây của dải phân cách bắn ra đấy

training

Xe tăng
Em ủng hộ bắn, và lại càng ủng hộ phạt thật nghiêm minh

ichbinminh

Xe buýt
He he, đồng ý với cụ Minh. Có điều hệ thống biển báo ở VN mình đầy chỗ lởm khởm, muốn đi đúng cũng khó.:102:

Ngoài lề tẹo: Cụ ichbinminh có thời gian ở Đức phải ko ợ?:D
Bạch cụ Thích là thời gian em học & tiếp xúc với tiếng Đức thì lâu, nhưng thời gian em ở Đức có nhõn vài ngày! Haizzz

P/s: Hề hề, hệ thống biển báo VN lởm khởm mới cần cái ca-mê-da oách như của cụ & vô số ca-mê-da của "mấy anh xe ôm hay dừng đỗ lung tung trên QL" đúng ko ợ? :D

OTO NHUA

Xe hơi
Em thấy bắn là đúng mà. Chỉ trách mấy chú làm việc công mà nhếch nhác luộm thuộm mất tư cách người chiến sĩ CAND.

langtude

Xe hơi
Em ủng hộ bắn, và lại càng ủng hộ phạt thật nghiêm minh
Ủng hộ thì đương nhiên rồi, dưng mà, thế ai phạt cái thằng để xe dưới lòng đường gây cản trở giao thông hở cụ. Cụ đừng nói với em là nó đang làm nhiệm vụ nên được phép đỗ thế nhé, biển xanh đang làm nhiệm vụ thì được, đây lại là biển trắng cơ

vtthang

Xe tải
- Phóng sự nhà cháu nàm nà ở Việt Nam cụ ạ, không phải Anh, chẳng phải Úc. Ý thức tự giác của người VN mà đi so với ý thức tự giác của người Anh, Úc thì có mà ngất.
- Đương nhiên là bên CSGT người ta không sử dụng hình ảnh của các xe vi phạm vào mục đích nào khác ngoài việc kiểm soát hành vi vi phạm thuộc trách nhiệm quản lý của người ta.
- Biển báo có, rõ, không khuất tầm nhìn mà các bác vẫn lướt nên họ mới "chíu" <):)
- Nói dư cái câu cuối của bác thì bên hình sự, bên điều tra chắc toàn quân lén lút hết nhở. ;))
Thưa cụ chủ thớt cụ so sánh công việc của CSGT với CSHS em thấy cũng khập khiễng quá ạ. Việc nào ra việc đấy các cụ nhỉ.

babinbon

Xe buýt
rình là nhanh....

chuotlang

Xe lừa
Em ở Tàu họ cũng bắn suốt, cố định và lưu động đều có. Dân Tàu ý thức thì cũng chẳng cao nên bắn là đúng. Lưu động bắn rất sát tốc độ, ví dụ 100 thì mình chạy 103 là dính ngay, còn cố định thì trên 125 mới dính) Trên xe bắn lưu động có màu sơn của xe cảnh sát và chữ xe bắn tốc lưu động)
Nhưng hay nhất là ko bị chặn xe lại, mà hình ảnh bị chụp sẽ lưu lại ở website của CAGT, lên mạng sẽ tra đc mình có bao nhiêu vé phạt. Không đúng có thể kiện được, hóa đơn phạt đc gỡ xuống ngay sau khi 24h nộp phạt, hình thức nộp phạt thông qua Post Office (vì từ hồi có email thì bưu điện có nhiều bộ phận rảnh rỗi hơn nên họ có khoản này thu nhập thêm phí dịch vụ)
Bắn tốc là hình thức phạt nguội, khi nào đi đăng kiểm thì phải đóng hết vé phạt mới đăng kiểm được, còn ko thì miễn luôn và cũng ko thể bán xe sang tên đổi chủ được.
Chứ lén lút kiểu như gián điệp an ninh này thì chán lắm, cứ như đi bắt mafia ý, rồi lại chặn xe lại phạt Penalty, cò quay đủ kiểu chỉ mất thời gian 2 bên, ảnh hưởng đến giao thông thôi.
Ngoài ra còn 1 số loại Penalty giới hạn 15 ngày, ko đi đóng tiền ngay thì tính lãi suất hơn Xã hội đen luôn ạ (3%/ngày)
Cứ phải phang nặng như thế thì mọi người tham gia giao thông mới ý thức hơn

Để có được cách quản lý này rất đơn giản, website thì quá đơn giản rồi ạ, ko phải là vấn đề chi phí.
Còn Camera ư? Họ khoán cho các Cty Camera nhảy vào đầu tư, còn lợi nhuận được chia theo % giữa 2 bên thỏa thuận

Chỉnh sửa cuối:

PHC

Xe buýt
Thưa cụ chủ thớt cụ so sánh công việc của CSGT với CSHS em thấy cũng khập khiễng quá ạ. Việc nào ra việc đấy các cụ nhỉ.
Đề nghị cụ đọc thêm sách vở, tham khảo bạn bè bên an ninh xem nhiệm vụ, quyền hạn của cảnh sát nó là như thế nào, được làm những gì trước khi phát biểu ạ. Đương nhiên so 2 cái đặc thù của CSHS & CSGT thì là khập khiễng nhưng việc ngụy trang để phát hiện, trấn áp, xử lý người vi phạm/tội phạm thì trong ngành CS đều được quyền như nhau nhé.
Còn so sánh ý thức người Việt với người Anh, Úc, sao cụ phải bôi đỏ? Cụ tự ái hả? Không oan đâu. Nên biết nhìn nhận khiếm khuyết của mình để khắc phục thì mới tiến bộ được cụ à.

David Pham

Xe buýt
Cơ khổ! Sao đến nông nỗi này. Vợ con đi qua nhìn thấy chắc thương lắm.

zoom zoom

Xe tải
Em vừa đi Campuchia về, bên đấy họ bắn tốc độ đàng hoàng lắm: 2 chú kê 2 cái ghế tựa ngồi bên vệ đường, 1 chú cầm súng, 1 chú cầm bộ đàm. Sau 200M có 1 đội chờ sẵn, ai đi quá tốc độ thì vẫy vào giồng mềnh (E choạch bằng mồm vì khi E rút bao diêm ra định bắn thì đã đi qua mất rôi vì tốc độ cho phép là 60Km/h, Bác tài nhà em đi 110Km/h).
Dưng mà bên này hối lộ hạt rẻ lắm, em thấy Bác tài làm việc 1 lúc lại hớn hở lên xe, hỏi thì Bác ấy bẩu hết 5000 Riên (tức 25.000 VND). VN mà dư lày thì các bác tài nhà mềnh khỏi lăn tăn về tốc độ các Kụ nhể!!! :))

Optia

Xe tải
Bên Cam nó dùng đơn vị Miles bác ợ. Biển 60 tức là bác được chạy tới "những" 96,5km/h đấy. Em từ Bavet sang Phnom Penh và Phnom Penh về Bavet tuyền vít trên trăm, may chả gặp bùm chíu giề.

PHC

Xe buýt
Em ở Tàu họ cũng bắn suốt, cố định và lưu động đều có. Dân Tàu ý thức thì cũng chẳng cao nên bắn là đúng. Lưu động bắn rất sát tốc độ, ví dụ 100 thì mình chạy 103 là dính ngay, còn cố định thì trên 125 mới dính) Trên xe bắn lưu động có màu sơn của xe cảnh sát và chữ xe bắn tốc lưu động)
Nhưng hay nhất là ko bị chặn xe lại, mà hình ảnh bị chụp sẽ lưu lại ở website của CAGT, lên mạng sẽ tra đc mình có bao nhiêu vé phạt. Không đúng có thể kiện được, hóa đơn phạt đc gỡ xuống ngay sau khi 24h nộp phạt, hình thức nộp phạt thông qua Post Office (vì từ hồi có email thì bưu điện có nhiều bộ phận rảnh rỗi hơn nên họ có khoản này thu nhập thêm phí dịch vụ)
Bắn tốc là hình thức phạt nguội, khi nào đi đăng kiểm thì phải đóng hết vé phạt mới đăng kiểm được, còn ko thì miễn luôn và cũng ko thể bán xe sang tên đổi chủ được.
Chứ lén lút kiểu như gián điệp an ninh này thì chán lắm, cứ như đi bắt mafia ý, rồi lại chặn xe lại phạt Penalty, cò quay đủ kiểu chỉ mất thời gian 2 bên, ảnh hưởng đến giao thông thôi.
Ngoài ra còn 1 số loại Penalty giới hạn 15 ngày, ko đi đóng tiền ngay thì tính lãi suất hơn Xã hội đen luôn ạ (3%/ngày)
Cứ phải phang nặng như thế thì mọi người tham gia giao thông mới ý thức hơn

Để có được cách quản lý này rất đơn giản, website thì quá đơn giản rồi ạ, ko phải là vấn đề chi phí.
Còn Camera ư? Họ khoán cho các Cty Camera nhảy vào đầu tư, còn lợi nhuận được chia theo % giữa 2 bên thỏa thuận
Vâng, cách làm của anh khựa hay quá cụ nhỉ. Các cụ hay vọt quá tốc ở ta ai chả ao ước bị "bắn" như thế, bị phạt như thế. VN mà làm được như anh khựa thì OtoFun đã chẳng đắt khách như thế này :D Vấn đề ở chỗ công tác quản lý NN của ta còn kém, lủng củng không hệ thống và còn có tư tưởng cục bộ ngành/vùng, miền nữa, nên chưa thể kiểm soát theo cách của anh khựa được. Nếu áp dụng theo cách mà các nước tiên tiến đã làm thì sẽ xảy ra tình huống như ví dụ thế này: xe vi phạm bị ghi hình ở một nơi, dò chán dò chê mới ra chủ nhân ở một nơi khác, cuối cùng chủ nhân đấy lại khai báo đã bán nó cho người ở một chỗ khác nữa mà lại chưa sang tên, vậy thì ai sẽ chịu phạt? Nếu không ai chịu chấp hành nộp phạt thì dùng cái gì để truy cứu? CMND ư? Hãy xem các ông đi bộ bị giữ lại vì vi phạm phát biểu kìa: "bắt đi, bắt chán lại thả, thích thì tặng giấy CMND luôn rồi khai mất, đi làm lại cái khác". Tài khoản ngân hàng để có thể khấu trừ ư? Còn lâu, ngân hàng sẽ hất hàm với cảnh sát: "ông là ai mà ra lệnh cho tôi?". Cũng chính vì những lý do như vậy nên thỉnh thoảng có cụ lại còn khoe bị xxx tuýt nhưng em chạy được, hehe, ở nước ngoài có chạy đằng giời thì trát nó vẫn đến đúng địa chỉ, không chấp hành thì tài khoản cứ thế bị trừ. VN chưa thể làm được như anh tàu vì cái lẽ lỉnh kỉnh đấy chứ không phải chuyện website hay camera đâu ạ. Do đó mà trong thời buổi rối ren này, cách hữu dụng nhất vẫn là "bắt quả tang, lập biên bản tại chỗ" thôi.

Captiva HN-SG

Xe buýt
Em vừa rồi bị chíu ở Tây ninh 75/50, 2,5 chai, giữ GPLX 30 ngày ( vụ giấy phép em xin được tha sớm) còn vụ 2,5 chai full option. Đau lắm nhưng cũng ủng hộ chíu dù anh hùng núp hay công khai.