[Thảo luận] Phóng nhanh vượt ẩu và hậu quả! Sáng nay tại đường Linh Đàm...

novsf

Xe tải
Em hóng hớt mấy ông BS nói hình như đưa đi cấp cứu kiểu này không đúng, nhanh mà hóa ra chậm vì cần phải cố đính chân thảng tửng rồi mới được phép vận chuyển tới BV. Các anh giải thích là : BN có thể chết trên đường tới BV vì mất máu hoặc xương gãy bên trong khi di chuyển kiểu như thế này nếu không được cố định lại nó sẽ làm đứt rời mạch máu hoặc dây thần kinh khó mà cứu được cái chân.
Bác nào trên OF làm BS thì confirm hộ cái có đúng không ạ để anh em còn rút kinh nghiệm trên đường.
Đúng đấy ạ, nhất là trong trường hợp gẫy xương sườn, chọc thủng phổi cũng chết luôn.

Phú Ông

Xe container
Cụ chủ thớt qua bên này xem rồi đòi tiền nhuận bút này!

Bọn này không xin phép "chủ" rì cả nhể?:102:

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Nhiều chị em đi liều vãi , tay lái thì yếu , phản ứng xử lý thì chậm :77::77::77:

chocobo1189

Xe tải

hungtt76

Xe hơi
Nói chung một số chị em phụ nữ nhà ta đi 2b cũng mát tay ga lắm ạ.
Chẳng gì cũng dòng dõi Bà Trưng Bà Triệu mà.

uigioi

Xe hơi
Em hóng hớt mấy ông BS nói hình như đưa đi cấp cứu kiểu này không đúng, nhanh mà hóa ra chậm vì cần phải cố đính chân thảng tửng rồi mới được phép vận chuyển tới BV. Các anh giải thích là : BN có thể chết trên đường tới BV vì mất máu hoặc xương gãy bên trong khi di chuyển kiểu như thế này nếu không được cố định lại nó sẽ làm đứt rời mạch máu hoặc dây thần kinh khó mà cứu được cái chân.
Bác nào trên OF làm BS thì confirm hộ cái có đúng không ạ để anh em còn rút kinh nghiệm trên đường.
Đúng đấy cụ, theo em trình tự phải như này: bảo vệ hiện trường ( tránh tai nạn liên hoàn ) - gọi cấp cứu - sơ cứu người bị nạn: nói chuyện không để ng bị nạn ngất đi - cầm máu - giữ nguyên tư thế - phủ chăn ấm

Trước học lỏm được cua sơ cấp cứu giờ em chỉ nhớ mỗi thế thôi ạ :6:

duyingsheng

Xe máy
Em đã bảo bao nhiu lần rùi. Kon gái lái xe máy thì tránh xa xa mấy cái thằng xe tải, container dza. Chị này mới bị lìa chân thui, chứ chưa bị bẹp đầu là may. Amen!!!

convoi

Xe buýt
Nhanh vài giây, chậm cả đời. Khổ thân chị 2b và chị ta làm khổ người khác (cũng đáng trách). Mong là mọi người tham gia giao thông đều rút kinh nghiệm, chấp hành tốt luật GTĐB, để ai cũng được vui lái an toàn.
Về cấp cứu tai nạn thì phải : cầm máu (băng, buộc, garo), cố định chi gãy theo tư thế chức năng (cẳng tay vuông góc với cánh tay và treo trước ngực, bàn chân vuông góc với cẳng chân và đùi cẳng chân duỗi thẳng...) bằng các nẹp gỗ, hoặc buộc tay bằng khăn vuông/áo sơ mi trước ngực, hoặc buộc hai chân thẳng với nhau... Theo dõi thở, mạch. Gọi 115 hoặc đưa Bệnh viện gần nhất . Iem cũng hóng hớt và confirm với các bác

jundat

Xe tải
May quá hôm nay mãi trưa mình mới mò ra đường.
Đoạn đg đôi thì hay gặp tình trạng các anh các chị đi rất bình tĩnh nhưng là đi làn 4B.
Đoan cua ra chỗ đèn đỏ thì làn mình ko đi các anh các chị 2B (đa số biển ngoại tỉnh đi cắt ngang LinhDam) cứ bò ra giữa đg. Mà dạo này Linh Đàm toàn xe to đi. Đoạn cua đấy thường xuyên có tai nạn liên quan đến 2B và xe tải :)
Thôi thì chúc chị tai qua nạn khỏi và rút kinh nghiệm (Mặc dù bình thường em nhìn thấy các chị em cũng làu bàu chửi rủa)

Lungo_123456

Xe buýt
Bác nói đúng đấy, thế này thì có khi còn khó giữ lại đấy. :77:

kien_bruce

Xe hơi
Ngày trước em đang đứng chờ đèn đỏ có một mợ tít còi ầm ĩ đòi em tránh ra, sau đó mợ này vượt đèn đỏ vút đi mất. Đến lúc đèn xanh em đi thì thấy mợ này đang xuất trình giấy tờ trước một anh đầy tớ của nhân dân. Nhanh vội gì chứ may chỉ mất tiền chứ chưa mất chân như mợ áo xanh:77:

first

Xe tăng
Bác nói chuẩn đấy ạ. Tuy không phải BS nhưng mình học cấp cứu cơ bản vài lần và lần nào thầy giáo cũng nói vậy.

DTV

Xe tăng
Em đã bảo bao nhiu lần rùi. Kon gái lái xe máy thì tránh xa xa mấy cái thằng xe tải, container dza. Chị này mới bị lìa chân thui, chứ chưa bị bẹp đầu là may. Amen!!!
Ối giời, chị ấy phóng nhanh không làm chủ tốc độ thì đáng trách rồi; nhưng là phụ nữ, mà lại đi lìa cái chân mà bác bảo chị ấy còn may thì :77::77::77: ...

mickey_captiva

Xe buýt
"Phóng nhanh, vượt ẩu" em lại tưởng mấy thằng choai choai chán sống, ai nhờ lại là 1 lady ah. Các mợ phóng xe cũng ác thật đấy anh em nhỉ.

dam_fai_dinh

Xe máy
Nhanh vài giây, chậm cả đời. Khổ thân chị 2b và chị ta làm khổ người khác (cũng đáng trách). Mong là mọi người tham gia giao thông đều rút kinh nghiệm, chấp hành tốt luật GTĐB, để ai cũng được vui lái an toàn.
Về cấp cứu tai nạn thì phải : cầm máu (băng, buộc, garo), cố định chi gãy theo tư thế chức năng (cẳng tay vuông góc với cánh tay và treo trước ngực, bàn chân vuông góc với cẳng chân và đùi cẳng chân duỗi thẳng...) bằng các nẹp gỗ, hoặc buộc tay bằng khăn vuông/áo sơ mi trước ngực, hoặc buộc hai chân thẳng với nhau... Theo dõi thở, mạch. Gọi 115 hoặc đưa Bệnh viện gần nhất . Iem cũng hóng hớt và confirm với các bác
Từ hồi có tên đường trong Linh Đàm: TAI NẠN LÊN HƯƠNG
Nếu thấy nạn nhận chảy máu ở đầu, cần sơ cứu cầm máu, buộc garo ở cổ thật chặt, sau đó theo doĩ nên chuyển xuống phía Nam (thị trấn VD) hay lên phía Bắc để hợp lý nhất.
Mong cả nhà luôn an toàn tay lái!